Thảo luận Có nên tự mua tự lắp màn hình android cho ô tô

phongpham

Xe buýt
Các cụ lắp màn android và cam lùi rồi có ai bị 2 hiện tương này như xe em ko?

1. Cam lùi nhiễu
Em chỉnh trong các chế độ video format cài sẵn thì có đúng AHD 720p 25fps là lên được.
Tuy nhiên cam lùi hiện lên lúc thì nét lúc thì nhiễu: có sọc ngang và/hoặc ko có màu
Và thường bị nhiễu khi nổ máy, khi tắt máy cũng vẫn có thể bị nhưng tần suất ít hơn.
Nguồn 12V cho cam em vẫn lấy từ đèn lùi (backup light) và đấu nối đúng như sơ đồ

View attachment 7917368

View attachment 7917370

2. Bắt sóng FM rất kém, ví dụ 91MHz hoặc 102.7MHz lúc được lúc ko, được thì cũng rất lạo xạo, trong khi trước radio gin theo xe bắt FM nét căng.

Cái này em ngó google thấy bảo 1 số xe Đức/xe châu Âu nó dùng bộ khuếch đại tín hiệu FM (antenna amplifier) nên khi lắp đầu androd phải đấu thêm 1 dây nguồn cho bộ amplifier đó (khả năng em phải mua cái giắc như ảnh dưới để test thử, dây xanh đấu vào nguồn +12V)

View attachment 7917386

Mong các cụ có cao kiến chỉ giúp :)

PS: màn em có 4G RAM + 64GB chạy vẫn đủ mượt, lướt web, youtube, google map vẫn nhanh.
Mình lấy băng dính điện bọc hết phần đánh dấu màu đỏ như ảnh thấy chất lượng rất tốt

kienthanhmax

Đi bộ
Nay lục lại bài để nghiên cứu thêm. Mình tự mua màn hình cho GLK250 trên Aliexpress, giá có 7tr bằng nửa so với các cụ đang bán, kèo cam360 4k Sony chưa toi 2tr, tưởng ngon ăn, ai dè về qua Fedex nó kêu HQ bắt kiểm TT3, kiểm cục Viễn thông…oải quá trời luôn các cụ ơi

ToanNguyen39

Đi bộ
Nay lục lại bài để nghiên cứu thêm. Mình tự mua màn hình cho GLK250 trên Aliexpress, giá có 7tr bằng nửa so với các cụ đang bán, kèo cam360 4k Sony chưa toi 2tr, tưởng ngon ăn, ai dè về qua Fedex nó kêu HQ bắt kiểm TT3, kiểm cục Viễn thông…oải quá trời luôn các cụ ơi
Mấy vụ mua hàng này nêu bác không rành làm việc với hải quan thì tốt nhất nhờ các dịch vụ order hàng hộ nhé. Còn nếu không chỉ mua các sản phẩm giá trị nhỏ hơn 1tr vnd (hàng hóa nhỏ thì không phải nộp thuế).

kienthanhmax

Đi bộ
Với bản tính thích tự tay làm cùng với việc thiếu tiền mà lại thừa thời gian nay em xin chia sẻ quy trình tự mua tự lắp màn hình android cho xe. Vì gõ điện thoại nên em sẽ đăng dần dần từng bài. Bài viết không dành cho các cụ đang bán màn hình android nhé.
Việc đầu tiên, tìm hiểu chủng loại và giá cả:
Màn hình android chính hãng trên thị trường Việt Nam thì các cụ ai quan tâm chắc cũng đã tìm hiểu và có thông tin rồi.
Màn hình 2k, ram 4Gb, dung lượng 64Gb chắc giờ cùng trên 14 triệu.
Vậy tự mua có ngon bổ rẻ?
Sau vài ngày lục tung Shoppe, Lazada, Tiki, Aliexpress, ... em thấy rằng chỉ có Aliexpress có thứ mình cần tìm.
Đặt hàng ngay cho kịp tết chơi.

Trong ảnh là cấu hình em chọn:
- Màn: Qled 2k 10,36Inch - Màn to, viền mỏng, siêu nét.
- Ram: 8Gb,
- Bộ nhớ trong: 128Gb
- Hỗ trợ tất cả các thể loại công nghệ khác như, theo dõi áp suất bánh, camera 360, ... vân vân và mây mây...
- Bảo hành 3 năm.
Cấu hình này ngon gần như nhất thị trường rồi.
Hồi hộp chờ đợi... tranh thủ lúc chờ em cũng qua Lazada đặt cái mặt dưỡng và jack nguồn.

Mặt dưỡng về và sau đó em nó cũng về.

Tiếp theo bài sau nhé các bác.
Theo chân bác em cũng đặt 1 con Screen Android for GLK 250. ta nói nó hành với tỏi mấy đêm rồi ngủ không được.
Sau khi chọn mua màn hình xong qua tiệm khác chọn Camera 360. Hàng chưa về tới đi nghiên cứu mới biết màn hình này không hỗ trợ khe cắm Camera 360. Cái màn hình mua 7tr, vềđóng thuế hết 1.6tr. Hải quan vặt thêm 2.5tr nữa nếu không muốnđi kiểm "hiệu suất năng lượng"ở Quatest 3, và kiểm tra chất lượngở Cục viễn thông.
Màn hình về tới nhà rồi, giờ ngồi ôm nó mà chưa biết phải làm sao, cái camera mình đặt thì cắm không vô, còn nếu mua nguyên bộ camera 360 ở VN thấy toàn 12-13 củ.Đau hết lòng diều

Dream22015

Xe buýt
Theo chân bác em cũng đặt 1 con Screen Android for GLK 250. ta nói nó hành với tỏi mấy đêm rồi ngủ không được.
Sau khi chọn mua màn hình xong qua tiệm khác chọn Camera 360. Hàng chưa về tới đi nghiên cứu mới biết màn hình này không hỗ trợ khe cắm Camera 360. Cái màn hình mua 7tr, vềđóng thuế hết 1.6tr. Hải quan vặt thêm 2.5tr nữa nếu không muốnđi kiểm "hiệu suất năng lượng"ở Quatest 3, và kiểm tra chất lượngở Cục viễn thông.
Màn hình về tới nhà rồi, giờ ngồi ôm nó mà chưa biết phải làm sao, cái camera mình đặt thì cắm không vô, còn nếu mua nguyên bộ camera 360 ở VN thấy toàn 12-13 củ.Đau hết lòng diều

Sao cụ ko qua bên thứ 3 họ nhập hộ giống như đường link mấy cụ đã chia sẻ phía trên? Họ làm thủ tục mua về đơn giản và giá có khi còn hợp lý hơn mình tự mua vì họ sẽ liên lạc trực tiếp shop và có thể sẽ đàm phán.
Nhưng đúng là nếu có thời gian thì nghiên cứu cho biết. Ít thời gian mà nhu cầu ko quá cao thì ra gara cho nó nhàn người :)

pajero2011

Xe tải
Nhìn to là do hiệu ứng của máy ảnh thôi cụ. Ở ngoài nhìn cân đối với xe đó.
Xe của em tìm trên mạng chỉ có dưỡng 9 inches. Lắp màn 9 inches thì OK rồi.
Nhưng giả sử em muốn lắp màn to như 10 inches, 12 inches thì có cách nào không ạ.
Em thấy có khung chuyển đổi màn 9 inches lắp vào dưỡng 10 inches nhưng chưa thấy ngược lại.
Em thấy có ông Úc lắp màn 10 inches vào xe của em rồi, không biết ông ấy lắp như thế nào.

Lúc nào cụ có ở Hoàng Cầu cho em xem trực tiếp xem màn hình 10 inches có to quá không với.

toyota yaris

Xe buýt
Xe của em tìm trên mạng chỉ có dưỡng 9 inches. Lắp màn 9 inches thì OK rồi.
Nhưng giả sử em muốn lắp màn to như 10 inches, 12 inches thì có cách nào không ạ.
Em thấy có khung chuyển đổi màn 9 inches lắp vào dưỡng 10 inches nhưng chưa thấy ngược lại.
Em thấy có ông Úc lắp màn 10 inches vào xe của em rồi, không biết ông ấy lắp như thế nào.

Lúc nào cụ có ở Hoàng Cầu cho em xem trực tiếp xem màn hình 10 inches có to quá không với.

Sáng mai cụ qua 71 Ngô Sĩ Liên nhé.

pajero2011

Xe tải
Em tìm hiểu thì thấy:
Navifly, Mekede họ phát triển dòng mới nhất dùng chip lõi 8, tốc độ cao, công nghệ 12nm, chắc do tốc độ cao nên phát triển thêm quạt làm mát gắn kèm máy.

Nhưng cũng có hãng tên Ruancheng thì lại phát triển chip theo hướng họ gọi là six generation low power chip, em không tìm thêm được thông tin thêm về chip, nhưng họ quảng cáo là tiêu thụ ít điện, ít toả nhiệt, nên không cần quạt làm mát gắn kèm.

Em muốn tham khảo ý kiến các cụ là hai kiểu trên thì kiểu nào hiện tại ngon hơn?

kt3x

Xe buýt
Cụ cho em hỏi cái đầu này bao nhiêu lắp đặt có dễ ko cụ , xe em cũng mit out 2018 lắp được ko cụ
Cái này là đầu 10 inch cụ nhé, còn cấu hình tương ứng giá tiền thì tuỳ ví của cụ.
Lắp con này cho Out rấy dễ, cậy mặt dưỡng zin ra chỉ mất 2-3 phút thôi, cụ chọn mua màn, và search mua ''Mặt dưỡng kèm dây nguồn 9 inch hoặc 10 inch'' cho Out 2018, thường khoảng 300-500k thôi.

kt3x

Xe buýt
Em tìm hiểu thì thấy:
Navifly, Mekede họ phát triển dòng mới nhất dùng chip lõi 8, tốc độ cao, công nghệ 12nm, chắc do tốc độ cao nên phát triển thêm quạt làm mát gắn kèm máy.

Nhưng cũng có hãng tên Ruancheng thì lại phát triển chip theo hướng họ gọi là six generation low power chip, em không tìm thêm được thông tin thêm về chip, nhưng họ quảng cáo là tiêu thụ ít điện, ít toả nhiệt, nên không cần quạt làm mát gắn kèm.

Em muốn tham khảo ý kiến các cụ là hai kiểu trên thì kiểu nào hiện tại ngon hơn?
Loại nào ngon hơn thì chắc ở đây hiếm cụ nào đã dùng cả 2 loại trên để so sánh đánh giá được.
Tuy nhiên có một vấn đề mà cụ phải lưu ý là loại có quạt lại chia ra 3 loại nữa cơ:
- Loại 1 có chân cắm quạt trên main luôn nên có thể điều khiển tắt mở quạt bằng app, hoặc đặt quạt tự động bật tắt theo nhiệt độ, loại này tiện nhất vì không cần thiết lúc nào cũng bật quạt, cái này RẤT QUAN TRỌNG với em vì quạt 12V chạy tiếng ồn khá lớn, nếu bật nhạc nhỏ hoặc không nhạc thì thực sự khó chịu.
- Loại 2 không có chân cắm quạt trên main sẵn mà tận dụng chân 12V dư (dùng điều khiển âm ly rời...) để cấp cho quạt, loại này có thể bật/tắt quạt trong phần cài đặt nhưng thao tác vào để bật tắt khá rườm rà nên khó mà vừa lái xe vừa thao tác. Trước em có dùng qua loại này và đã phải chế 1 nút cứng cho nó để chủ động bật tắt cho thuận tiện, chứ bật thường xuyên thì tiếng ồn khá khó chịu.
- Loại 3 cũng không có chân cắm quạt trên main sẵn mà tận dụng nguồn 5V của cổng USB để nuôi quạt, loại này thì luôn bật, chẳng có cách nào bật tắt chủ động trừ khi chế nút riêng, tuy nhiên quạt 5V tiếng ồn nhỏ hơn rất nhiều, hiện em dùng loại này và thấy tiếng ồn chấp nhận được nên không cần tắt nó nữa.

pajero2011

Xe tải
Loại nào ngon hơn thì chắc ở đây hiếm cụ nào đã dùng cả 2 loại trên để so sánh đánh giá được.
Tuy nhiên có một vấn đề mà cụ phải lưu ý là loại có quạt lại chia ra 3 loại nữa cơ:
- Loại 1 có chân cắm quạt trên main luôn nên có thể điều khiển tắt mở quạt bằng app, hoặc đặt quạt tự động bật tắt theo nhiệt độ, loại này tiện nhất vì không cần thiết lúc nào cũng bật quạt, cái này RẤT QUAN TRỌNG với em vì quạt 12V chạy tiếng ồn khá lớn, nếu bật nhạc nhỏ hoặc không nhạc thì thực sự khó chịu.
- Loại 2 không có chân cắm quạt trên main sẵn mà tận dụng chân 12V dư (dùng điều khiển âm ly rời...) để cấp cho quạt, loại này có thể bật/tắt quạt trong phần cài đặt nhưng thao tác vào để bật tắt khá rườm rà nên khó mà vừa lái xe vừa thao tác. Trước em có dùng qua loại này và đã phải chế 1 nút cứng cho nó để chủ động bật tắt cho thuận tiện, chứ bật thường xuyên thì tiếng ồn khá khó chịu.
- Loại 3 cũng không có chân cắm quạt trên main sẵn mà tận dụng nguồn 5V của cổng USB để nuôi quạt, loại này thì luôn bật, chẳng có cách nào bật tắt chủ động trừ khi chế nút riêng, tuy nhiên quạt 5V tiếng ồn nhỏ hơn rất nhiều, hiện em dùng loại này và thấy tiếng ồn chấp nhận được nên không cần tắt nó nữa.
Ôi, càng nghiên cứu càng phức tạp.
Thế mấy cái màn các cụ trên vừa mua thì quạt là kiểu như thế nào ạ?

Dream22015

Xe buýt
Các cụ ơi dạo này youtube vanced trên đầu android hay bị treo. Đang chạy là đứng hình luôn.
Các cụ chuyên gia nhà mình có giải pháp cho vấn đề này như nào để em học hỏi với?
Hôm qua em cài Youtube thường thì xem đc nhưng lại mất chức năng Next, Prev. Thêm nữa là hơi nhiều quẳng cáo :)
E chuẩn bị vodka sẵn mời các cụ :) .

toyota yaris

Xe buýt
Các cụ ơi dạo này youtube vanced trên đầu android hay bị treo. Đang chạy là đứng hình luôn.
Các cụ chuyên gia nhà mình có giải pháp cho vấn đề này như nào để em học hỏi với?
Hôm qua em cài Youtube thường thì xem đc nhưng lại mất chức năng Next, Prev. Thêm nữa là hơi nhiều quẳng cáo :)
Cài Youtube Revanced nhé cụ.

VIỆT ANH

Xe điện
Táng Vodaplay chạy ok đấy bác.

traitimlolam

Xe máy
Em thì mua con Oled C8 tàu ram 4GB rom 32GB giá 2tr6 sau khi áp mã giảm giá! Về nghiên cứu mua mặt nạ và dây dợ cắm chứ không phải cắt trích gì, chạy ngon lành hết có hơn 3 củ!

mybeeky

Đi bộ
Em thì mua con Oled C8 tàu ram 4GB rom 32GB giá 2tr6 sau khi áp mã giảm giá! Về nghiên cứu mua mặt nạ và dây dợ cắm chứ không phải cắt trích gì, chạy ngon lành hết có hơn 3 củ!
Mua ở link nào mà giá tốt vậy bác?

DCMAD

Xe đạp
Mặt dưỡng 9inch + Jack nguồn xe Mazda tầm: 400-500k.
Màn hình tùy cấu hình và chỗ mua:
- Hàng Chính chủ nhập khẩu: Dưới 7 triệu.
- Hàng Thương nhân nhập khẩu: Chính chủ + Chính chủ + Chính chủ + ...
- Công lắp đặt: 500k-2000k tùy options.

Như em nói ở bài mở đầu topic này.
Thiếu thời gian và thừa tài chính thì mang ra Gara.
Thừa thời gian và vợ khó tính thì tự tìm hiểu, tự mua, tự lắp.
Lắp nguyên màn thì khá đơn giản, lắp cam 360 thì cần có đồ và chút thời gian học hỏi tìm hiểu.
Bonus cụ quả ảnh em tự lắp Bi cho đèn pha.
Độ bi có Lazer thế này có đăng kiểm được ko cụ ?