[Funland] Có nên vay ngân hàng mua đất không cc nhỉ ?

huyhung123

Xe điện
Nhà đất đang giảm rồi, cụ chờ thêm hay hơn.
Em vừa rồi tính chốt cái nhà SG 4.5 tỉ, may ko chốt, giờ thấy sale báo chủ hạ còn 4.1.

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Chỉnh sửa cuối:

Laceti2010

Xe tăng
Để thêm quyết tâm cụ chủ cùng vợ nên bỏ nửa tiếng, 1 tiếng vào 1-2 ngân hàng gặp nhân viên để được tư vấn cho thông tỏ. Em nhắc là cứ vào thẳng ngân hàng làm việc, không nên hỏi linh tinh lang tang & chỉ làm việc big4 thôi.
Cụ H cho em hỏi sao lại là big4 nếu vay của teck thì sao ạ?

B_M_T

Xe buýt
2 vợ chồng em thu nhập tổng 35tr 1 tháng nhà có 600tr có một miếng đất gần nhà e muốn mua xác định để ở đang rao bán 1 tỷ 300tr theo cc em có nên vay ngân hàng 700tr mua ko ạ ? 2 vợ chồng e có 1 baby rồi mỗi tháng trừ chi tiêu đi tiết kiệm dc khoảng 23tr ạ !
Vay 700tr thì cụ phải có tài sản thế chấp hoặc
700 triệu lãi tầm 9% năm , 9x7=63/12=5,3 triệu /tháng nguyên tiền lãi chưa tính gốc , đấy là nếu cụ vay được big4 và lãi suất cố định, tính trừ lùi cả gốc với khoản dư hàng tháng thì cụ trả tối đa gốc được khoảng 15 củ +5,3 triệu tiền lãi là 20.3 /tháng thì mất 47 tháng tức là gần 4 năm ,lãi thì nó giảm dần nhưng em đang tính gốc giữ nguyên , cụ cân đối xem chịu được thì xúc
vay lãi suất cố định khó lắm cụ ạ, thường năm đầu nó sẽ ưu đãi mức loanh quanh tầm 8%, đến năm sau nó sẽ cộng với biên độ lãi suất => lãi suất ~ 11-12% / năm.

nvh_hn

Xe container
Cụ H cho em hỏi sao lại là big4 nếu vay của teck thì sao ạ?
Thực ra em không làm tín dụng, lâu cũng bỏ tác nghiệp nên có thể 1 số ý không thật chuẩn, nhưng cơ bản là chuẩn đấy cụ:D

Em phân tích đơn giản: khoản vay của cụ sẽ có lãi suất, các loại phí (& chi phí); tuy nhiên trừ đi chi phí/phí phạt, thủ tục hành chính thì tựu chung khoản vay của cụ cơ bản chỉ chịu lãi suất vay/phí trả trước (khi cụ trả trước hạn gốc vay). Thực ra cách tính của NH rất đơn giản nhưng nhiều khi mình không làm chuyên môn thấy phức tạp, chứ gốc/lãi nó chỉ x lãi suất x ngày vay (or tháng tùy theo cách tính).

- Lãi suất vay thường là lãi suất huy động + biên độ (em không rõ lắm nhưng thường bên em nó từ 3,5-4% cộng/trừ ưu đãi nếu có). Mà big4 lãi suất huy động thường thấp, chưa nói thấp hơn nhiều nên lãi suất vay thấp.

- Phí trả trước bên em có 1% or 0,5% theo thời hạn (thường CP nó là 2-3%, chưa nói cao hơn), nhiều cụ không hiểu cứ lo chứ ví dụ trả trước 1 tỷ mất có 10 triệu tiền phí ấy mà.

- Nhiều khi mình không có kinh nghiệm, cứ nhìn gói ưu đãi này kia, không nhìn tổng thể nên dễ tính toán sai. Chưa nói các cụ sợ, ngại này nọ, các ngân hàng CP nó vẽ hết hồ sơ cho các cụ chẳng sướng quá, nhưng cái gì cũng có cái giá của nó cả thôi vì kèm theo đó 1 mớ chi phí. Cơ bản big4 không mất chi phí ngoài gì, nhưng nhiều khi các cụ cầm 1 mớ to, mấy cái chi phí nhỏ nhỏ thấy bình thường chứ em không có tiền mà mất tiền phí vớ vẩn tiếc lắm:D

Laceti2010

Xe tăng
Thực ra em không làm tín dụng, lâu cũng bỏ tác nghiệp nên có thể 1 số ý không thật chuẩn, nhưng cơ bản là chuẩn đấy cụ:D

Em phân tích đơn giản: khoản vay của cụ sẽ có lãi suất, các loại phí (& chi phí); tuy nhiên trừ đi chi phí/phí phạt, thủ tục hành chính thì tựu chung khoản vay của cụ cơ bản chỉ chịu lãi suất vay/phí trả trước (khi cụ trả trước hạn gốc vay). Thực ra cách tính của NH rất đơn giản nhưng nhiều khi mình không làm chuyên môn thấy phức tạp, chứ gốc/lãi nó chỉ x lãi suất x ngày vay (or tháng tùy theo cách tính).

- Lãi suất vay thường là lãi suất huy động + biên độ (em không rõ lắm nhưng thường bên em nó từ 3,5-4% cộng/trừ ưu đãi nếu có). Mà big4 lãi suất huy động thường thấp, chưa nói thấp hơn nhiều nên lãi suất vay thấp.

- Phí trả trước bên em có 1% or 0,5% theo thời hạn (thường CP nó là 2-3%, chưa nói cao hơn), nhiều cụ không hiểu cứ lo chứ ví dụ trả trước 1 tỷ mất có 10 triệu tiền phí ấy mà.

- Nhiều khi mình không có kinh nghiệm, cứ nhìn gói ưu đãi này kia, không nhìn tổng thể nên dễ tính toán sai. Chưa nói các cụ sợ, ngại này nọ, các ngân hàng CP nó vẽ hết hồ sơ cho các cụ chẳng sướng quá, nhưng cái gì cũng có cái giá của nó cả thôi vì kèm theo đó 1 mớ chi phí. Cơ bản big4 không mất chi phí ngoài gì, nhưng nhiều khi các cụ cầm 1 mớ to, mấy cái chi phí nhỏ nhỏ thấy bình thường chứ em chẳng mất gì mà mất tiền vớ vẩn tiếc lắm:D
Thanks Cụ!

Như em thì sẽ làm vay tối đa, đấy là vì em cũng làm NH nên hiểu. Thường các cụ mợ không hiểu hay sợ vay, sợ vay dài... nhưng nhiều khi các cụ không hiểu trong thời gian vay nếu có biến động nào đó ảnh hưởng đến kinh tế, các cụ gặp khó khăn thì sẽ khó hoàn thành việc trả nợ theo kế hoạch.

Ví dụ tính theo phép tính giản đơn, mỗi năm các cụ trả gốc được 200tr thì khoảng 3,5-4 năm sẽ trả xong nợ trong điều kiện bình thường. Như cụ em khuyên vay thời gian tối thiểu 6 năm, còn không làm hẳn thành 10 năm.
chuẩn cụ, em cũng vay dài nhất để góp hàng tháng ít, rồi có nhiều trả nhiều, e vay 600tr 15 năm, năm rồi e trả bớt được 100

duyp11

Xe đạp
- Vay tiền để mua đất trong cơn sốt nóng, một câu chuyện cũ cứ lặp đi lặp lại.
- Chỉ khác mỗi lần là một lớp nạn nhân mới.
Theo mợ thời điểm này nếu mua nhà đất với mục đích ở thì có nên k? e đang muốn mua liền kề khu Hà Đông loanh quanh 7,8 đồng mà thấy giá tăng nhiều quá. phân vân giữa cầm tiền theo dõi thêm 1 năm nữa hay chấp nhận mặt bằng giá mới bây giời