[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

cadan

Xe container
Vào trường chuyên lớp chọn ko chỉ là để học kiến thức, mà quan trọng nhất là được học ở môi trường nhiều người giỏi như hoặc hơn mình, để mình có động lực phấn đấu. Đấy là cái lợi rất lớn. Các cụ sau này đi làm cũng thấy, làm team toàn người giỏi làm việc cực sướng, vào team toàn bọn dốt chỉ thấy bực mình, và đáng thương nhất là có những người ko bao giờ được hoc/làm việc với người giỏi hơn mình nên cứ nghĩ mình là nhất, trong khi thực tế thì quá làng nhàng.
Em nhớ có 1 tay con nhà tỷ phú Malaysia trả lời vì sao lại chọn học Havard. Anh ta nói: "về cơ bản sách vở hàn lâm thì Havard không khác các trường business top đầu nhiều.

Nhưng, theo thống kê có tới 50 tỷ phú từng học Havard. Có thể nếu ko học Havard, họ cũng vẫn có thể thành tỷ phú.

Tuy nhiên, với số lượng tỷ phú kia, rất có thể trong lớp tôi có một vài tỷ phú nào đấy, và tôi là bạn học của họ..."

Chủ tịch tập đoàn tư nhân lớn nhất VN cũng từng nhận học bổng đi du học Ukraina. Trong quá khứ, các học sinh đủ điểm này thường học trường chuyên (các tỉnh và Hà Nội). Khi về nước, thời gian đầu, ông ấy cũng thường gọi những bạn học cũ vào làm cùng. Không phải tự nhiên mà những mối quan hệ từ trường lớp thường để lại ngta một niềm tin nhất định trong làm ăn và giao thiệp.

pooka

Xe container
Làm đầy tớ thằng khôn còn hơn làm vua thằng dại. Giàu có mà không có kiến thức thì chỉ là TRỌC PHÚ thôi các cụ ah!
Câu này là ngụy biện của những người có học vấn nhưng lại nghèo thôi cụ.
Không giầu thì không thể sang được đâu. Nghèo thì phải hèn, không chịu hèn có mà chết đói.

tranthanhhaist

Xe buýt
Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không?
Có, nếu con em cccm đủ khả năng, không đủ khả năng thì có đậu đâu mà vào. Có thể phê phán những người ép con em cố sống, cố chết học thêm để thi vào mặc dù nhóc hoàn toàn k đủ khả năng, còn ngược lại khi đã thấy có khả năng thì nên động viên con cố học mà vào. Cuộc sống này là một cuộc đấu tranh tồn, chẳng có cái gì tự nhiên rơi vào người cả, một chỗ ở trường chuyên nếu k có giá trị gì thì tự khắc nó mất giá dần, rồi đến lúc sẽ chẳng cần thi tuyển, ngược lại nếu giá trị nó cứ đc chứng thực qua thời gian thì tại sao k vào.

Tuancap

Xe tải
Đa số các bạn thi chuyên đều chăm học . Khi đã vào dc chuyên rồi sự cạnh tranh càng cao . Nên không có cửa cho các cháu lười .
Tỷ lễ đỗ đại học trường tốp trên rất cao .

donlilama

Xe buýt
Câu này là ngụy biện của những người có học vấn nhưng lại nghèo thôi cụ.
Không giầu thì không thể sang được đâu. Nghèo thì phải hèn, không chịu hèn có mà chết đói.
Có học vấn thì rất, rất ít nghèo cụ nhé: chỉ có 1% người có học vấn nghèo khó nhưng có đến 99% người nghèo khó là không có học vấn (trường hợp bạn cụ chủ thớt nằm trong số 1% này đó cụ)!

redcode

Xe điện
Con mà có khả năng thi vào đc thì cứ cho học, chỉ sợ ko thi vào dc và bố mẹ ko đủ đkien kinh tế để theo thôi. Theo em là như vậy.

dielac1

Xe tải
Đọc bài báo này lại nhớ vụ trà dư tửu hậu cách đây mấy hôm, nhân chuyện đỗ công lập của con mấy người bạn. Ông bạn mình bảo "tao xưa học bổ túc văn hóa, vợ thì học tt giáo dục thường xuyên, rổ rá cạp lại. Đẻ ra 2 đứa con còn tệ hơn, đi du học từ năm lớp 9 nên đến cái bằng cấp 3 cũng không có".

À, nhà nó đang ở Vin Riverside, đi LX570 super sport, 2 vk ck 2 công ty riêng. Đứa lớn thì mới xong thạc sĩ kinh tế ở Mỹ sắp kéo về VN làm cty của bố. Còn đứa thứ 2 vừa vào ĐH thiết kế thời trang ở Anh theo đam mê.

Học trường tốt chưa chắc đã thành công, nhưng học trường tốt tỷ lệ thành công cao hơn trường bình thường. Cả cái trung tâm GDTX đấy dc bao nhiêu học sinh ra trường rồi thành công như bạn cụ, hay đấy chỉ là 1 nhân tố đột biến ko đại diện cho toàn bộ cá thế

pass

Xe buýt
Thi không đỗ thì cũng chẳng nhất thiết lắm :( :( :( :( Chứ thi đỗ rồi thì nhất thiết phải học thôi các cụ nhỉ

tranthanhhaist

Xe buýt
Cái vụ k học cũng giàu hoặc bỏ học đại học vẫn giàu này hình như rộ lên từ mấy bài báo ca ngợi Bill Gates cách đây nhiều năm, sau đó thì phong trào nhặt ra những trường hợp tương tự cũng thành công, rồi học ít chơi nhiều để không đánh mất tuổi thơ,... Những trường hợp thành công như thế rất rất ít, gần như là hy hữu hoặc k như tuyền truyền, chẳng hạn như Bill bỏ đại học thật nhưng báo k nói ông ấy có bố mẹ khủng cỡ nào, tác động thế nào đến vụ mua bán với IBM làm tiền đề thành công sau này của ông ấy. Kiểu tuyên truyền thế này rất nguy hiểm và thâm độc vì nó có thể làm suy yếu cả một dân tộc nếu cứ mê muội tin và làm theo, làm gì có bữa ăn nào miễn phí.

BopCoi

Xe tải
Cho con vào chuyên đơn giản là vì bố mẹ dốt hoặc ko có tgian dạy :))

Cấp 1 cấp 2 e đc bà bu dạy, học ít nhưng học đến đâu nhớ chắc tới tận giờ. Đèo mẹ cấp 3 học ams thì méo nhớ tí kiến thức gì, may ko có tí kthuc đại học ko thì có lẽ giờ là vô cmn học :))

Mà sau khi hết học thì mới hiểu ra vde ko phải học cho nhiều, mà là biết học và sử dụng cái đã học.
Cụ nói chuẩn, ngoài bố mẹ trc đây học dốt nên giờ mong con vào chuyên để tự hài thì còn có bố mẹ thiếu hiểu biết, ko biết trường chuyên dạy gì, dạy ntn, cứ thấy chuyên là phải cho con vào bằng được cho bằng bạn, bằng bè.
Giờ có mơ ước cho con học thì nên mơ ước con được vào trường QT chuẩn xịn, chứ ước mơ vào chuyên giờ nó bé nhỏ và cũ kỹ quá rồi. Tầng lớp elit ở VN giờ toàn cho chon học QT.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Cái vụ k học cũng giàu hoặc bỏ học đại học vẫn giàu này hình như rộ lên từ mấy bài báo ca ngợi Bill Gates cách đây nhiều năm, sau đó thì phong trào nhặt ra những trường hợp tương tự cũng thành công, rồi học ít chơi nhiều để không đánh mất tuổi thơ,... Những trường hợp thành công như thế rất rất ít, gần như là hy hữu hoặc k như tuyền truyền, chẳng hạn như Bill bỏ đại học thật nhưng báo k nói ông ấy có bố mẹ khủng cỡ nào, tác động thế nào đến vụ mua bán với IBM làm tiền đề thành công sau này của ông ấy. Kiểu tuyên truyền thế này rất nguy hiểm và thâm độc vì nó có thể làm suy yếu cả một dân tộc nếu cứ mê muội tin và làm theo, làm gì có bữa ăn nào miễn phí.
Vụ này cứ tiêp tục em lại vui.
Hì em có nhiều khách hàng tâm sự ngày xưa vì vụ này nên phải quay lại trường lấy bằng.
Khách ý em lại khoái, hiểu biết, tiền mong xông xênh, em chưa làm xong thì khách tự làm nốt :D Hơn ối đứa sinh viên con nhà giầu thuê thi hộ, bài hộ, để đi đá banh :D

Chỉnh sửa cuối:

thichrauxanh

Xe điện
Cụ nói chuẩn, ngoài bố mẹ trc đây học dốt nên giờ mong con vào chuyên để tự hài thì còn có bố mẹ thiếu hiểu biết, ko biết trường chuyên dạy gì, dạy ntn, cứ thấy chuyên là phải cho con vào bằng được cho bằng bạn, bằng bè.
Giờ có mơ ước cho con học thì nên mơ ước con được vào trường QT chuẩn xịn, chứ ước mơ vào chuyên giờ nó bé nhỏ và cũ kỹ quá rồi. Tầng lớp elit ở VN giờ toàn cho chon học QT.
He he, cụ nhầm ý e rồi. Con e e cho chơi tẹt, mẹ cái bọn dục, học lằm học lốn :))

Còn trg cuốc tế thì e càng xin can. Vào đấy xong dở ông dở mẹ thằng :))

Mytv

Xe điện
E muốn cho con học chuyên để con có dc môi trường tốt. Tốt ở đây là toàn bạn giỏi, ngoan, cạnh tranh... chứ e ko quan tâm phương pháp dạy hay j j cả. Nếu trượt chuyên e sẽ chọn tư tốt. Nói chung với gđ e thì ưu tiên số 1 là môi trường.

sinichit52

Xe container
Cụ nói chuẩn thế, em dốt nên phải lao động chân tay. Bởi vậy em " muốn" con em học chuyên cho bằng bạn bằng bè. Mặc dù bạn em chả đưa nào học chuyên, bạn con em cũng chả đứa nào học chuyên. Ờ mà đúng là em và F1 chả biết trường chuyên dạy gì ,nên cứ nghĩ vào chuyên ngoại ngữ thì chỉ học ngoại ngữ thôi. Có thể đây là cú lừa ngoạn mục nhất ,vào đó học cả13 môn. Nhưng nhờ có trường chuyên mà con em thay đổi hẳn và có thể đỗ BK. Nêu học trường khác thì có thể vẫn đỗ nhưng sẽ vất vả hơn rất nhiều.
Còn cái mơ ước trường quốc tế xịn kia để F1 em lo cho F2. Nhưng hiện tại nó vẫn đang máu kiểu cấp 1 chơi, cuối cấp 2 khởi động cấp 3 vào chuyên như nó.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Ví dụ của chủ topic khá cảm tính không đáng để bàn. Có điều vấn đề đặt ra thì hay, có nên bằng mọi giá cho con vào chuyên không. Cá nhân em thì không bằng "mọi giá" còn nếu F1 có khả năng và có mong muốn thì mình hỗ trợ. Vậy thôi.

BopCoi

Xe tải
He he, cụ nhầm ý e rồi. Con e e cho chơi tẹt, mẹ cái bọn dục, học lằm học lốn :))

Còn trg cuốc tế thì e càng xin can. Vào đấy xong dở ông dở mẹ thằng :))
Muốn con du học thì vào trường QT là chuẩn đét đấy cụ! Các trường ĐH nc ngoài tuyển sinh vẫn xếp thứ tự ưu tiên các trường QT trên các trường chuyên đấy cụ.

Yeuaibaygio

Xe container
Cả vạn cháu học bổ toác thì có 01 đến vài cháu như bài báo, cỡ 5 năm mới xuất hiện. Còn lại tỉ lệ bố láo, vừa dốt vừa nát chắc chắn nó vượt trường chuyên chọn công top rồi, điều đó luôn luôn là chiếc ghế, vì k phải bàn :))
Đọc để đấy chứ nghĩ làm gì cho đau đầu.
Hồi học ĐH em có dạy gia sư cho 1 em gái lớp 8 nhà ở đường Trương Định, nhà mặt đường bán hàng gì đó. Bạn này kém đến nỗi bị nhà trường cho ra học bổ túc (nhưng danh nghĩa vẫn là gia đình xin chuyển), lúc em bắt đầu dạy thì bạn ấy cộng trừ nhân chia còn lẫn lộn hết cả. Em dạy thời gian đầu cũng chán vì nhận thức bạn ấy kém quá nhưng mẹ bạn ấy vật nài giữ lại vì bảo bao nhiêu gia sư rồi, chỉ hợp mỗi em. Em cũng thương nên kiên trì dạy nửa năm thì lên được trung bình khá rồi tiếp tục lên học lực khá ở trường bổ túc, nhớ lúc bài kiểm tra được 8 hay 8,5 điểm toán (sách giáo khoa) cả mẹ cả con mừng như trúng số. Hết kỳ 1 lớp 9 thì em đi thực tập nên phải nghỉ, hồi đó không có món dạy online như giờ nên đành chịu. Như em gái hồi em dạy mà qua tay nhà báo thêm mắm dặm muối thì lại thành câu chuyện hấp dẫn :D

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Khu nhà em, hồi xưa mấy đứa em lớp 7 lớp 8 nhờ em giải hộ bài tập, y F1 nhà em bây giờ, hỏi bài mà vẫn ăn uống, nghe nhạc, chán chả buồn nói. Giờ chúng nó cũng 1 ck 2 con 3 tầng 4 bánh, mà hình như lều báo gì dấy :D

thichrauxanh

Xe điện
Muốn con du học thì vào trường QT là chuẩn đét đấy cụ! Các trường ĐH nc ngoài tuyển sinh vẫn xếp thứ tự ưu tiên các trường QT trên các trường chuyên đấy cụ.
He he con e có suất bển rồi cần gì nựa cụ ơi :))

E chỉ thương các cháu nhà mềnh, học cho tai ù mắt cận mà 99% ko sử dụng đc. Bố mẹ thì tốn tiền vô tội vạ cho bọn thợ dạy.

thichrauxanh

Xe điện
E muốn cho con học chuyên để con có dc môi trường tốt. Tốt ở đây là toàn bạn giỏi, ngoan, cạnh tranh... chứ e ko quan tâm phương pháp dạy hay j j cả. Nếu trượt chuyên e sẽ chọn tư tốt. Nói chung với gđ e thì ưu tiên số 1 là môi trường.
E thì ngược lại, sẽ dạy cho con e cách thích nghi vs mọi môi trg chứ ko cho làm gà công nghiệp :))