[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

thichrauxanh

Xe điện
Náo như cụ chắc mấy ông ngông nghênh thích thể hiện ở lớp Lý thoy.
Lý khoá nào cũng kiêu vãi mà. Truyền thống của mấy ông lớp Lý òy 😎

Chứ mấy lớp kia nếu ko ngoan bome lên đc thì cũng ko mất nết đến mức í >:)
Thể hiện gì, cấp 3 e học dốt còn sợ trượt tốt nghiệp :)) Vde là quay lại nhìn thấy mình phí phạm tgian vs mấy thứ vớ vẩn quá nên vào chém cho vui. Chứ e ko lăn tăn vụ chuyên chọn. Ai thích cứ học ai ko thích thì thôi.

Chip2Beo

Xe tải
Theo e k phải câu chuyện có nhất thiết hay ko mà là có được hay ko.Con cccm giỏi, giỏi vượt trội thì nên vào chuyên chọn.Vì đó là nơi để các cháu rèn luyện với những người bạn cùng "IQ" và thầy cô giỏi.Ngược lại nếu chỉ kha khá tầm tầm thì nên cho vào đúng môi trường của nó chứ đừng cố quá.Còn câu chuyện trường chuyên lớp chọn luôn luôn cần thiết.Còn có mấy cụ với cái tư tưởng đội học dốt toàn làm lãnh đạo vs giám đốc đi thuê thằng học giỏi.E đề nghị các cụ ấy xem profile của các tỷ phú Việt Nam và thế giới 😂
Vâng, mấy đại gia Đông Âu toàn học siêu giỏi, toàn có học bổng ra nước ngoài học.
Khi làm việc với các bác ấy, nhiều khi không bắt kịp vấn đề - không nhảy số kịp, các bác ấy cáu ầm lên vì "tụi em dốt thế", thỉnh thoảng cũng phải nhắc ngược " không phải tụi em dốt mà là do tư duy của anh đi quá nhanh so với số đông ! "
Nên, em cũng cố động viên F1 học thôi, chả hy vọng con mình học dốt mà sau tự thành tài được, việc đó còn khó hơn trúng Vietlot

noname1981

Xe tải
Em cũng thấy đội học trường chuyên thì cũng chỉ để đỗ đại học, sau này ra làm nghề đa phần cũng chỉ là đi làm thuê, vì vậy không hơn hoặc hơn không nhiều so với đội học trường công lập bình thường mà vẫn đỗ đại học.
Trường chuyên thì học tối mắt mũi, cụ nào nhà xa trường thì còn tốn thời gian đưa đi đón về cho F1 , sáng thì đi thật sớm, đến tối mịt mới đón F1 về nhà. Chẳng biết tuổi học trò nó có gì vui. Đấy không phải là tất cả vì một số trường chuyên có hoạt động tập thể và ngoại khóa rất vui, nhưng thời gian học sẽ nhiều hơn so với trường bình thường.
Giờ đa số tính du học di cư rồi cụ. Có thẻ xanh là có triệu đô rồi

lookyoung

Xe tăng
Cái lãng phí chính là trẻ muốn học ko biết tìm kiến thức ở đâu. Ctrinh học thì nặng tính đánh đố, thiếu trầm trọng tính thực tế. Vde học ko lq đến csong.

Câu hỏi là ctrinh giáo dục pt lập ra cho trẻ học hay cho gvien kiếm tiền? Còn mấy cái trg cuốc tế e vứt, ko đáng nhắc đến.
Cụ bị định kiến quá nặng nề. Những cái cụ nói rất chung chung. Cụ nghiên cứu chương trình học của những nước nào rồi để kết luận như thế?

Tôi chưa thấy chương trình định hướng kiếm tiền cho giáo viên như thế nào? Ý cụ là phải đi học thêm học nếm. Nếu chỉ để hiểu kiến thức trong sách giáo khoa thì đâu có cần. Còn muốn học thật giỏi, ngồi được trên đầu các bạn, thi nọ thi kia thì phải chấp nhận thôi.

Bomva

Xe điện
Học chuyên thực chất là học trước bọn khác. Học hết lớp 12 thì thằng chuyên hay không đều như nhau cả thôi. Chưa học đại học thì thấy bằng đại học giá trị. Học xong cầm bằng đi xin việc thì thấy bằng giá trị khoảng 20% như mình nghĩ, làm được 1 tháng thấy ơ mình học cái gì ấy nhỉ..Làm lâu lâu thấy ờ trường đời và làm việc thực sự mới là môi trường giáo dục thực sự.

thichrauxanh

Xe điện
Cụ bị định kiến quá nặng nề. Những cái cụ nói rất chung chung. Cụ nghiên cứu chương trình học của những nước nào rồi để kết luận như thế?

Tôi chưa thấy chương trình định hướng kiếm tiền cho giáo viên như thế nào? Ý cụ là phải đi học thêm học nếm. Nếu chỉ để hiểu kiến thức trong sách giáo khoa thì đâu có cần. Còn muốn học thật giỏi, ngồi được trên đầu các bạn, thi nọ thi kia thì phải chấp nhận thôi.
Cái này ko phân định đc, e nghĩ nên dừng để vui vẻ :)) Dù sao cũng ko phải việc của e hay cụ, đơn giản là suy nghĩ cá nhân.

Smile1102

Xe container
E muốn cho con học chuyên để con có dc môi trường tốt. Tốt ở đây là toàn bạn giỏi, ngoan, cạnh tranh... chứ e ko quan tâm phương pháp dạy hay j j cả. Nếu trượt chuyên e sẽ chọn tư tốt. Nói chung với gđ e thì ưu tiên số 1 là môi trường.
Nhà em cũng thế, em chả biết chuyên học hay ko học cái gì, nhưng em muốn con em ở môi trường bạn bè giỏi, ngoan (ko hư), có ý thức vươn lên. Ngoài ra sau này thông qua đó nó cũng có network tốt hơn, nhất là có đc đám bạn vừa giỏi lại vừa nhà có đk thì càng tốt. Miễn là con đủ sức theo là đc, ko phải cố quá.

banmotnucuoi

Xe lăn
Và ra trường lương 12 triệu thì mừng như bộ đội về làng
Cái này thì em còm nhiều rồi, em ko du học ở tây nhưng cũng có time làm thuê cho bọn giẫy chết, thấy chúng nó học hết năm 2 năm 3 là đi thực tập và có lương, khi ra trường nhận vào chính thức thì lương cũng bằng 70-80% so với đội già (nếu vf cùng công việc) và lên các mức cao hơn thì lương cũng cao hơn.
Còn ở mình thì giờ đầy các thể loại công ty TNHH tập đoàn gọi tắt là tập đoàn..Doanh thu và lợi nhuận thu bà bán trà đá đầu ngõ

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Thằng cu đấy ý tưởng tốt đấy nhưng lấy đâu ra đồ xịn và môi trường lý tưởng mà thí nghiệm y như sách. Nhà khoa học còn đang thiếu thốn về điều kiện thực hành, thực nghiệm kia kìa. Mẹ nó tin con thì đầu tư đồ thí nghiệm rồi thuê gia sư gioi đến cùng làm và phân tích mới phải.
Thực ra vật lý ngày xưa học vất vả hơn giở nhiều ý cụ Vì toán ko đồng bộ với lý, nên phần lý thuyết toàn thừa nhận. Còn học dẽ hiểu hay khó hiểu toàn do kinh nghiệm thực tế cuộc sống bao cấp, ai cũng chơi bi chơi quay, phải sửa xe đạp, lắp đèn tuýp, đẩy xe tải mắc bùn, ra chợ có cân móc hàm lò xo... Với vật lý nó lại toàn gần đúng, nên giải thích từ thực tế ra công thức toán nó khó đựoc chấp nhận. Nhất là lại phải thừa nhận. Giờ thì dễ hơn rồi, toán 12 ngang toán đại cương, nên lý thuyết vật lý rất sát thực tế. Nhưng nó lại mọc ra nhiều vấn đề khác, bên chuyên nó cũng đánh đố như bên toán, ví dụ thể loại bài tính điện trở mắc vô hạn theo quy luật gì đó , toàn kiểu thi olimpic. Cái ý em cho vô bổ.

Chỉnh sửa cuối:

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Ý là ngày xưa học lý nó dễ phần giải thích định tính. Khó phần định lượng
Giờ có toán định lượng , đẻ ra phần đánh đố :D

Chỉnh sửa cuối:

TieuFu

Xe container
Đọc bài báo này lại nhớ vụ trà dư tửu hậu cách đây mấy hôm, nhân chuyện đỗ công lập của con mấy người bạn. Ông bạn mình bảo "tao xưa học bổ túc văn hóa, vợ thì học tt giáo dục thường xuyên, rổ rá cạp lại. Đẻ ra 2 đứa con còn tệ hơn, đi du học từ năm lớp 9 nên đến cái bằng cấp 3 cũng không có".

À, nhà nó đang ở Vin Riverside, đi LX570 super sport, 2 vk ck 2 công ty riêng. Đứa lớn thì mới xong thạc sĩ kinh tế ở Mỹ sắp kéo về VN làm cty của bố. Còn đứa thứ 2 vừa vào ĐH thiết kế thời trang ở Anh theo đam mê.

Nếu cụ tính cho con làm tứ trụ thì đừng cho học chuyên ! Kk

TieuFu

Xe container
Do lịch sử để lại, trường tư còn khuya mới đuổi kịp trường công chứ đừng nói đuổi kịp trường chuyên.
Trường chuyên vẫn học như các trường công ngoại trừ họ đc chọn giáo viên xuất sắc + học sinh xuất sắc.
Học xong dễ đi làm thuê cho mấy cháu học trường tư cụ ạ ! Kk

KoenigseggPigani

Xe tăng
K nhất thiết phải học trg chuyên nhưng nhất thiết phải học trường ĐH đầu ngành/top đầu (tây nó gọi là ivy league ấy)
Em thì quan điểm quan trọng nhất của giáo dục là cấp ĐH nên nghĩ vậy
Các trường đh top thì phân nửa cũng là các bạn từ trg chuyên lớp chọn, có nghĩa là không phải 100% sv đh top là cựu hs chuyên mà có nhiều bạn trường thường cũng vào dc, nghĩa là trg chuyên cug k lọc dc các bạn tốt nhất để vào.
Sau ra trg thì không có gì đảm bảo gốc chuyên sẽ thành công hơn không chuyên sau 4-5 năm học cùng nhau ĐH
Đen Vâu có câu rất hay, "ta lập loè cả cuộc đời tụi nó cháy như bó đuốc" 🤣
Nghe cug thấm dc ai tắt nhanh hơn, nhất là ở ta cho các cháu cháy hết mình ở cấp phổ thông

Chỉnh sửa cuối:

lookyoung

Xe tăng
Cái này ko phân định đc, e nghĩ nên dừng để vui vẻ :)) Dù sao cũng ko phải việc của e hay cụ, đơn giản là suy nghĩ cá nhân.
Ko, tôi ko có ý gì, vẫn vui vẻ mà. Tôi chỉ tò mò muốn biết tại sao cụ có định kiến như thế thôi. Tôi đc trải nghiệm cả 2 nền giáo dục rồi nên muốn biết góc nhìn có thể khác của cụ.

Nước nào rồi thì giáo dục, y tế cũng bị chửi tơi bời nếu cụ chú ý theo dõi tin trong nước của tụi tây.

Em chả biết ngành khác sao,nhưng em làm tài chính các CFO của em toàn học chuyên ko à.Các chủ nhiệm kiểm toán trở lên thì 100% trường chuyên và Đại học top đầu Mẽo.Đặc biệt có cử nhân tài năng học kỹ sư vật lý hạt nhân quay sang làm kiểm toán tôi hâm tỷ độ hehe.Em cũng thấy BS nội trú của đại học Y cũng toàn học trường chuyên cả.Cấm có thấy GDTX hay Bổ toác đâu cả.

gocart

Xe cút kít
Học xong dễ đi làm thuê cho mấy cháu học trường tư cụ ạ ! Kk
Cụ có bằng chứng là làm thuê cho mấy cháu trường tư à?
Thật buồn cười là cứ mang cái học phí mấy chục triệu ra coi là auto giàu, vậy phụ huynh trường chuyên họ nghèo à?

Chỉnh sửa cuối:

BopCoi

Xe tải

BopCoi

Xe tải
Vì nó quá thường và lãng xẹt nên không giật gân thôi. Thất tình nhảy cầu kha khá tin đấy.
Đang tự tử vì học cụ lại đánh lái sang thất tình, lĩnh vực đấy thì già trẻ gái trai các thành phần trong xh dính hết chứ ko riêng hs nên miễn bàn cụ nhé!