[Funland] Có nối thép dầm được ko

tôi yêu ô tô

Xe container
Sao cụ nghĩ nó là thanh chống phình? Cùng D với thép chủ. B dầm là 500 mà. Vấn đề là dầm 7m sao lại làm dưới đất, bê lên vất quá nhỉ.
Đấy chả chống phình thì có tác dụng gì khác, ko phải cứ cùng D với thép chủ mà đã là thép chủ đâu nhé, 2 thanh giữa đấy chỉ D12 là nhiều, phí thép!

tôi yêu ô tô

Xe container
Thép mà hàn là vứt đi vì nó làm cứng hoá, mất độ mềm dẻo của thép. Trong bê tông cốt thép thì bê tông chịu nén, thép chịu kéo, hàn vào thì sức chịu kéo giảm, vì vậy chỉ cần nối buộc là được. Cụ chủ xem lại chứ thép 16 hơi bé so với dầm, theo em phải thép 20 mới chuẩn, hơn nữa diện tích thép trong cấu kiện quá nhoe, nếu dùng thép 16 thì phải tăng số thanh thép ở trên và dưới, thanh cốt giá ở giữa thì không nói, để nguyên vậy là được rồi
Cụ lại chém hơi quá đà rồi, hàn mất công chứ ai bảo cụ là nó ko tốt. Các vị trí nối đặc biệt và có chịu lực bắt buộc phải hàn nhé. Đa phần tại các vị trí nối thép ko chịu lực kéo hoặc nén, chỉ chịu lực cắt nên cụ đừng nói mối hàn nó làm cứng hoá thép người khác họ cười cho =))

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Đấy chả chống phình thì có tác dụng gì khác, ko phải cứ cùng D với thép chủ mà đã là thép chủ đâu nhé, 2 thanh giữa đấy chỉ D12 là nhiều, phí thép!
Tư duy của cụ có vấn đề :D vì nó cùng với thép chủ nên mới nên nghĩ nó không phải là thép ... chống phình.
Cụ không nghĩ tới dầm B X H là 500 x 300 hả? 3 thanh dưới, 3 thanh trên?

Ongrungf

Xe điện
E đang làm nhà cấp 4, 8m×7m, về thấy thợ làm dầm 500*300, thép 16 nhưng có nối mấy đoạn. Các bác cho ý kiến giúp là nối thế này có ổn ko ạ
Nối tốt nha cụ.
Hình như theo quy chuẩn thì gối 10 phi thời phải và phải hàn ngấu :D

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại chém hơi quá đà rồi, hàn mất công chứ ai bảo cụ là nó ko tốt. Các vị trí nối đặc biệt và có chịu lực bắt buộc phải hàn nhé. Đa phần tại các vị trí nối thép ko chịu lực kéo hoặc nén, chỉ chịu lực cắt nên cụ đừng nói mối hàn nó làm cứng hoá thép người khác họ cười cho =))
Thực ra phải nói có loại thép là cấm hàn nhỉ :)
Còn được hàn thì cứ tiêu chuẩn mà phang thôi 10d 1 măt 2 mặt bao D đó không nhớ lắm.

tôi yêu ô tô

Xe container
Tư duy của cụ có vấn đề :D vì nó cùng với thép chủ nên mới nên nghĩ nó không phải là thép ... chống phình.
Cụ không nghĩ tới dầm B X H là 500 x 300 hả? 3 thanh dưới, 3 thanh trên?
Cụ có học xd ko? Nếu có thì chắc thầy giáo cụ quên ko dạy tiết học này :D nếu ko thì e thôi xin ko tranh luận. Nếu dân xd cụ nên xem lại biểu đồ lực :)

• Vodka
Reactions: Lah

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có học xd ko? Nếu có thì chắc thầy giáo cụ quên ko dạy tiết học này :D nếu ko thì e thôi xin ko tranh luận. Nếu dân xd cụ nên xem lại biểu đồ lực :)
Được cái em học Xd xịn mới đau :)) ngay câu của cụ, chính em cũng dek hiểu gì.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Mời cụ nghía lại cái biểu đồ, dân xd phán thế thiên hạ họ lại chê dhxd dạy vớ vẩn, e thật!
Cụ dùng biểu đồ làm gì. Đại loại ý cụ dầm móng 300 x 500 và tay thợ làm 2 thanh D16 ở miền trung hòa là sai, đúng không?

Africa

[Tịch thu bằng lái]
E đang làm nhà cấp 4, 8m×7m, về thấy thợ làm dầm 500*300, thép 16 nhưng có nối mấy đoạn. Các bác cho ý kiến giúp là nối thế này có ổn ko ạ
Nối còn tốt hơn hàn nhé cụ

BMWMERCAUDI

Xe máy
Nhìn hình thì thợ nhà cụ non tay nghề quá

SPL

Xe container
Em làm XD, nhà dân dụng bọn em bị cấm hàn, chỉ có nhà côn nghiệp, kết cấu thép thì mới hàn. Xưa đi làm, Nhật là công ty HAZAMA làm, họ mà bắt được bọn em hàn thép chủ là ăn phạt vỡ mồm, thế nên cụ có cười thì kệ xác cụ, em học thế nào, làm thế nào thì nói thế đó, vậy thôi. Còn hàn mà không làm cứng hoá thép thì cụ lại tự sướng rồi

thanhgamo

Xe container
Em làm XD, nhà dân dụng bọn em bị cấm hàn, chỉ có nhà côn nghiệp, kết cấu thép thì mới hàn. Xưa đi làm, Nhật là công ty HAZAMA làm, họ mà bắt được bọn em hàn thép chủ là ăn phạt vỡ mồm, thế nên cụ có cười thì kệ xác cụ, em học thế nào, làm thế nào thì nói thế đó, vậy thôi. Còn hàn mà không làm cứng hoá thép thì cụ lại tự sướng rồi
Cụ làm xây dựng mà lại bảo bê tông chịu nén thép chịu kéo là chưa trúng lắm rồi :D
Cường độ chịu nén và chịu kéo của thép là bằng nhau, không ông nào hơn ông nào :D
Đối với nhà cao tầng thì thép cột phải tính nén vào chứ, nếu không thì làm cột to bao nhiêu cho đủ.