[Funland] Có phải chung cư mất giá ko

demtrang

Xe đạp
Từ kinh nghiệm của em đã sống qua vài loại nhà ở đất Hà Nội này, từ nhà cổ ở phố Hàng ..., rồi sau xuống Khâm Thiên, đi tiếp xuống Yên Lãng, rồi cuối cùng lên chung cư ở Trung Hòa Nhân Chính. Em thấy một điểm khác cơ bản khi ở chung cư là nó phù hợp với các cụ nhà mình khi về hưu rồi, không phải leo tầng để lên cất quần áo hay thắp hương. Đến bữa không phải gào lên gọi các con cháu từ các tầng xuống tầng 1 ăn, rồi rửa bát đũa, nấu nướng ở cái bếp bé tí ngột ngạt. Lan man một chút nhưng em kết luận là cái việc sinh hoạt ở một mặt bằng như ở chung cư sẽ đỡ khổ rất nhiều cho các cụ tứ thân phụ mẫu nhà mình ạ.

0978617028

Xe hơi
chung cư 3-5 năm đầu thường bán bằng giá hoặc lãi suất không cao, sau đó là giá xuống dần dần trừ những khu tái định cư vị trí đẹp

ciagame

Xe hơi
Chắc chắn là xuống hoặc không tăng vì giờ giá thật sự là quá ảo. Nhưng nếu cụ mua nhà ngõ nhỏ thì cũng không tăng mà chất lượng sống thì thua chung cư.

ropa86

Xe máy
Mua chung cư mà to tiền thì là người có tiền người ta mua để ở, để hưởng thụ lúc đó người ta không so đo về chuyện mất giá.
Những cụ hay hỏi chung cư mất giá không thì là những người hay mua chung cư tầm trung trở xuống. Mà tầm tiền đó thì chung cư chỉ so với nhà mặt đất ở trong ngõ nhỏ, thậm chí là ngách nhỏ. Mà về mặt sống thì chung cư lại hơn đứt loại hình nhà trong ngõ ngách này ở nhiều mặt. Trong khi loại hình bất động sản mặt đất này thì cũng chả có khả năng tăng giá. Vì thế theo em thì các cụ chọn được chung cư phù hợp với nhu cầu ăn ở, sinh hoạt, tiện đi làm học hành con cái thì nên mua, giá nó có đi ngang hay giảm nhẹ cũng là điều tốt để cuộc sống các cụ được chất lượng tốt hơn.
Chuẩn ah!

indigo

Xe hơi
Chào các cụ
Mình có tìm hiểu các chung cư tại hà nội thì thấy ai cũng bảo mua chung cư chỉ có mất giá chứ ko tăng đc. Nhưng dạo qua mấy chung cư cao cấp như an bình, seasion avenue, rivera park thì cái nào cách đây 2 3 năm cái nào cũng đều tăng vài củ / m2. Chưa thấy cái nào giảm như các cụ nói cả.
Vậy các cụ cho em hỏi chung cư chỉ có giảm giá là chỉ có trên mạng thôi ạ?. Và các cc này về tương lai thì giá cả dao động như nào?
Mua mới thì tăng mà bán nhà cũ thì giảm :)

ats2011

Xe tải
Từ kinh nghiệm của em đã sống qua vài loại nhà ở đất Hà Nội này, từ nhà cổ ở phố Hàng ..., rồi sau xuống Khâm Thiên, đi tiếp xuống Yên Lãng, rồi cuối cùng lên chung cư ở Trung Hòa Nhân Chính. Em thấy một điểm khác cơ bản khi ở chung cư là nó phù hợp với các cụ nhà mình khi về hưu rồi, không phải leo tầng để lên cất quần áo hay thắp hương. Đến bữa không phải gào lên gọi các con cháu từ các tầng xuống tầng 1 ăn, rồi rửa bát đũa, nấu nướng ở cái bếp bé tí ngột ngạt. Lan man một chút nhưng em kết luận là cái việc sinh hoạt ở một mặt bằng như ở chung cư sẽ đỡ khổ rất nhiều cho các cụ tứ thân phụ mẫu nhà mình ạ.
E thấy vợ ck trẻ cũng hợp mà, kể VN mình làm tốt đc quy hoạch, CĐT có tâm, quản lý vận hành tốt thì đúng là CC sẽ tối ưu cho HN và SG

Mua chung cư mà to tiền thì là người có tiền người ta mua để ở, để hưởng thụ lúc đó người ta không so đo về chuyện mất giá.
Những cụ hay hỏi chung cư mất giá không thì là những người hay mua chung cư tầm trung trở xuống. Mà tầm tiền đó thì chung cư chỉ so với nhà mặt đất ở trong ngõ nhỏ, thậm chí là ngách nhỏ. Mà về mặt sống thì chung cư lại hơn đứt loại hình nhà trong ngõ ngách này ở nhiều mặt. Trong khi loại hình bất động sản mặt đất này thì cũng chả có khả năng tăng giá. Vì thế theo em thì các cụ chọn được chung cư phù hợp với nhu cầu ăn ở, sinh hoạt, tiện đi làm học hành con cái thì nên mua, giá nó có đi ngang hay giảm nhẹ cũng là điều tốt để cuộc sống các cụ được chất lượng tốt hơn.
Hehe chuẩn đấy, những người mua chung cư nhiều tỷ nhiều người kèm thêm là có lắm nhà đất nữa, nên là có giảm tý giá chung cư mà đổi lại tiện ích sống hơn thì cũng chả vấn đề gì lắm

0978617028

Xe hơi
Các cụ lăn tăn làm gì, thích thì ở chung cư con không thích thì nhà đất nhiều lựa chọn mà. Còn đầu tư thì đừng đầu tư vào chung cư chấm hết