Có phải lỗi điều hòa - mercedes E250 2010

SPEED_ROBBER

Xe đạp
Kính gửi các bác giúp em:
Hiện tượng như sau: khi em đi trời nắng to để điều hòa tự động ở chế độ 23-25 độ C, focus mode ( trước đây em hay để chế độ diffucison thì chưa thấy bị) đi được khoảng trên 2 tiếng đồng hồ thì bắt đầu có cảm giác nóng dần ( đương nhiên em tưởng nóng do nắng nên em giảm nhiệt độ hoặc tăng bằng tay quạt gió), đi được một lúc nữa gió từ cửa gió ra càng lúc càng ít, khoảng 15 phút sau thì gió từ cửa gió ra gần như không có, kể cả tăng bằng tay đến mức cao nhất chỉ thấy tiếng ù ù của quạt gió thôi. Sau khi dừng lại vì nóng quá ( như đi xông hơi các bác ạ) để xe chỗ mát khoảng 20 phút thì lại bình thường.
Em hay đi trời tối hay trời râm mát thì không có hiện tượng trên.
Em bị 2 lần rồi:
Lần 1: cố chạy vào hãng mấy anh em trong hãng bảo do bẩn lọc điều hòa lôi ra xịt ( em nghĩ nếu do bẩn thì lúc mát tại sao nó lại đc- nó nằm trong khoảng thời gian xe nằm chỗ mát 20p).
Lần 2: ( lúc này lọc điều hòa sạch chắc chắn luôn) dừng xe nghỉ 20p thì lại vô tư.
Em đang thử nghiệm để chế độ diffusion xem thế nào

Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ cho em với ạ. Em cảm ơn nhiều.

Mazspeed

Xe container
Em chả hiểu focus mode là gì nhưng cái bệnh của xe bác thì chắc chắn là điều hòa tèo rồi, tèo đến mức nào thì để các bác có chuyên môn bàn thêm nhưng vấn đề là ở chỗ đã bị đóng đá dàn lạnh, nên nó bít luôn đường hơi lạnh được thổi ra. Bác dừng 20' thì đá nó tan hết nên hơi lạnh lại ra bình thường, nhưng chỉ được 1 lúc lại đóng đá thì lại bị thôi. Bọn thợ hãng nó rửa lọc điều hòa nhiều khả năng là nó đểu.

hungbm

Xe điện
Xe cụ đã hết bảo hành đâu cụ đưa xe vào hãng đề nghị kiểm tra xử lý cho triệt để đi.

SPEED_ROBBER

Xe đạp
Dạ dùng từ "tèo " có nặng quá không bác, bác đừng làm em sợ. Có khi nào cái cảm biến nhiệt độ nó làm sao không. Vấn đề kỹ thuật em không hiểu rõ lắm.
Xe em vừa trải qua cuộc phẫu thuật nhỏ nên cũng phải thay ga điều hòa và lọc ga điều hòa. Bác nói chi tiết giúp em được không ạ.
Ông bạn em giải thích thế này: khi nhiệt độ ngoài trời với trong xe chênh nhau xe tự ngắt đường gió ra để tránh hành khách trên xe lạnh quá ( shock môi trường nếu phải bước ra ngoài xe) =>> cũng có vẻ hợp lý. Vấn đề không hợp lý là trước đây em đi suốt như thế có vấn đề gì đâu nhỉ ( dàn lạnh đóng băng chắc là nhanh đi lắm nhỉ =>> em cầu nếu phải ra đi thì nó đi sớm đi chứ hết thời gian bảo hành mới đi thì khổ thân em quá)

À mà dạo này em đi xe thấy cùng một nhiệt độ thì thấy gió điều hòa lạnh sâu hơn trước, chắc cuối tuần mới có time mang vào hãng kiểm tra. Chỉ sợ vào đó các ý phán lung tung thôi

Nếu là đông thì chắc chắn đi trời nắng hay buổi tối cũng bị đúng không ạ, em hay đi buổi tối thì chưa bao giờ bị mặc dù quãng đường em đi xa hơn. Đi trời nắng VD hôm em đi HP từ Hà Nội đến khu vực Tiền Trung Hải Dương là bị, mà buổi tối em đi trên 200km cũng không thấy bị.

Chỉnh sửa cuối:

Mic71

Xe buýt
Em chả hiểu focus mode là gì nhưng cái bệnh của xe bác thì chắc chắn là điều hòa tèo rồi, tèo đến mức nào thì để các bác có chuyên môn bàn thêm nhưng vấn đề là ở chỗ đã bị đóng đá dàn lạnh, nên nó bít luôn đường hơi lạnh được thổi ra. Bác dừng 20' thì đá nó tan hết nên hơi lạnh lại ra bình thường, nhưng chỉ được 1 lúc lại đóng đá thì lại bị thôi. Bọn thợ hãng nó rửa lọc điều hòa nhiều khả năng là nó đểu.
Bác bắt bệnh chuẩn, xe em trước cũng bị thế, sau phải thay van gì đó, thợ bảo bị đóng Đá bịt đường ra hơi lạnh, nghỉ một lát lại OK

SPEED_ROBBER

Xe đạp
Hôm vừa rồi em mang xe vào xưởng để kiểm tra, lý do hết sức đơn giản như sau ( may quá không tèo gì cả):
do trong nhà máy set nhiệt độ con cảm biến ở dàn lạnh là 0 độ C (để cho mát sâu - cái này chú thợ nói) thì ngắt lốc không cấp thêm lạnh nữa, nên khi đi mới có hiện tượng đông đá ở dàn lạnh. Em mang vào hãng chú thợ cắm máy tính vào xe set nhiệt độ lên 3 độ C, thế là OK. Em đi được mấy ngày rồi chưa thấy hiện tượng gì.

Em hỏi chú thợ đây có phải lỗi của riêng xe em không thì chú ấy bảo không phải, chú ấy xử lý nhiều trường hợp giống em rồi. VẬY ĐỀ NGHỊ CÁC BÁC KHI ĐI BẢO DƯỠNG KIỂM TRA XEM THÔNG SỐ CÓ GIỐNG EM KHÔNG THÌ CHỈNH LẠI, nếu không lại có ngày xông hơi trên xe bất đắc dĩ giống em. :D

Cám ơn các bác quan tâm chia sẻ.

Chỉnh sửa cuối:

YEU_VO_HAI

Xe tải
Website
www.sekisuipilon.com.au
Hôm vừa rồi em mang xe vào xưởng để kiểm tra, lý do hết sức đơn giản như sau ( may quá không tèo gì cả):
do trong nhà máy set nhiệt độ con cảm biến ở dàn lạnh là 0 độ C (để cho mát sâu - cái này chú thợ nói) thì ngắt lốc không cấp thêm lạnh nữa, nên khi đi mới có hiện tượng đông đá ở dàn lạnh. Em mang vào hãng chú thợ cắm máy tính vào xe set nhiệt độ lên 3 độ C, thế là OK. Em đi được mấy ngày rồi chưa thấy hiện tượng gì.

Em hỏi chú thợ đây có phải lỗi của riêng xe em không thì chú ấy bảo không phải, chú ấy xử lý nhiều trường hợp giống em rồi. VẬY ĐỀ NGHỊ CÁC BÁC KHI ĐI BẢO DƯỠNG KIỂM TRA XEM THÔNG SỐ CÓ GIỐNG EM KHÔNG THÌ CHỈNH LẠI, nếu không lại có ngày xông hơi trên xe bất đắc dĩ giống em. :D

Cám ơn các bác quan tâm chia sẻ.
Em vẫn thấy lăn tăn Cụ chủ ah- Chẳng nhẽ mỗi xe lại Set nhiệt độ ở dàn lạnh lại khác nhau???

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Bệnh của bác đúng là đóng đá dàn lạnh, set lại rơ le nhiệt thì đúng cách rồi cơ mà thấy lạ, xe của bác sàn xuất theo ISO mấy nghìn mà lại mỗi chiếc một khác, rơ le set 0 độ thì đóng đá là đúng

SPEED_ROBBER

Xe đạp
Thưa các bác, em ra ngó chú thợ làm thì thấy vậy. Thấy chú ấy chỉnh lên 3 độ C, lúc mới truy cập vào máy thì đúng là đặt ở 0 độ C thật. Đề nghị cụ nào làm bên Mer xác nhận lại thông số mặc định từ nhà máy của cảm biến dàn lạnh.

cerato08

Xe điện
Rắc rối phết nhở

sunrise2005

Xe đạp
Bác nên kiểm tra cả Ga nữa nhé. Xe em hồi trước cũng bị như xe bác mãi mới tìm ra bệnh nhưng lại được phán là hở van tiết lưu gì đó nên mất hết ga. Thay vào đến giờ "trộm vía" vẫn OK. Mà em nói thật thợ họ bảo sao mình biết vậy thôi, mà họ nói lúc nào chả có lý. Cuộc sống bây giờ chủ yếu sống bằng "Niềm tin" mà bác

xNoNamex

Xe đạp
Xe e cũng đang bị như xe bác
Thợ kêu phải thay van tiết lưu + vệ sinh lại toàn bộ giàn lạnh (kêu phải dỡ hết táp lô ra) hix
KO biết sao đây, các bác cho ý kiến với.
Mà các bác cho e địa chỉ nào sửa điều hòa hay hay với?

Dinh Hoang

Đi bộ
Xe em e250 2009 cũng bị nhu bác. Đang đi thì bị nóng lên. Nút a/c nhấp nháy rồi tắt hẳn. Để 1h sau không đi lại mát bình thường. Các bác có kinh nghiệm giúp e với ạ. Cắm máy không lên lỗi gì luôn ạ

duytanx85x

Xe tải
Xe e cũng đang bị như xe bác
Thợ kêu phải thay van tiết lưu + vệ sinh lại toàn bộ giàn lạnh (kêu phải dỡ hết táp lô ra) hix
KO biết sao đây, các bác cho ý kiến với.
Mà các bác cho e địa chỉ nào sửa điều hòa hay hay với?
cụ cần đồ cho xe alo em ạ,nhà em có cả gara sửa chữa luôn bác alo em 0965554401

Jenny2win

Xe máy
Em hỏi hơi ngu tí, như vậy chỉnh cái mức cảm biến dàn lạnh xuống 1,2,3 độ chắc chả khác gì nhau. Mỗi cái 0 độ có vấn đề đông đá lốc. Em hiểu thế có phải không ạ?

toán mercedes

Xe tăng
Em hỏi hơi ngu tí, như vậy chỉnh cái mức cảm biến dàn lạnh xuống 1,2,3 độ chắc chả khác gì nhau. Mỗi cái 0 độ có vấn đề đông đá lốc. Em hiểu thế có phải không ạ?
Chuẩn ko phải chỉnh từ - đến 0 độ là đông đá

lungtungcity

Xe tải
Bị đóng băng do cài đặt là đúng rồi, xe em cũng bị y như vậy, vào An Du họ cài đặt lại là hết. E class 2009, 2010, 2011 bị hiện tượng giống nhau.

có 2 nguyên nhân gây nên lỗi:1:cảm biến nhiệt độ ngoài trời bị lỗi:2:van tiết lưu bị hỏng dẫn đến hệ thống bị đóng đá chạy lúc mát lúc ko mát.

AMG GLC

Xe tải
Xe em vài tháng bị một phát ko lạnh. Đỗ lại nghỉ tầm 20p thì lại bình thường. Ko biết lỗi gì hả các cụ? Nếu thay van tiết lưu và phin lọc thì bao nhiêu? Cụ nào inbox giá phụ tùng giúp em cái nhể

Chỉnh sửa cuối:

Quân APC Parts

Xe máy
Website
autoparts.com.vn
Xe em vài tháng bị một phát ko lạnh. Đỗ lại nghỉ tầm 20p thì lại bình thường. Ko biết lỗi gì hả các cụ? Nếu thay van tiết lưu và phin
lọc thì bao nhiêu? Cụ nào inbox giá phụ tùng giúp em cái nhể
Em khuyên cụ nên rảnh thời gian vào xưởng ktra thử, xe of cụ cũng rất đắt mà.sau khi xác định đc chính xác thì cụ xin báo giá bên ngoài để tự mua đồ cũng đc, tránh tình trạng xác định sai vừa mất tiền vừa mất công của cụ. Cụ cho em thông tin xe đi ạ, e inbox giá cho