[Funland] Có thật là ngon không hở các bác???

Đi Lang Thang

Xe buýt
Nó cũng tùy ! Thật ra cũng có cái vui, cái thú của nó đấy Cụ ạ !
Trước kia, chỗ Thuốc Bắc, ngang Hàng Bút sang có quán cà phê gốc là Mậu dịch quốc doanh vẫn tồn tại. Mấy bác phục vụ cũng từ thời đó, nhiều tuổi rồi. Ồn ào, tự do, thân quen...bàn nọ thì nói với sang bàn kia, chủ đề thì từ bàn này ngược sang bán khác. Bên góc Hàng Bút thì có quán báo, hầu hết người nào cũng 1 vài tờ, xem lẫn của nhau. vui lắm !
Về sau, có người thấu tóm căn ấy nên quán chuyển sang gần mấy quán sửa đồng hồ ở Hàng Phèn rồi được thời gian, giá thuê cao quá nên tan Cụ ạ ! Nhà Cháu cũng tiếc lắm cái không khí quán ấy !
Ôi cái không gian + không khí thời báo giấy, sáng ra dắt mít tờ Mua bán biết ngay đội cò nhà, phe phẩy tờ Bóng đá là rõ đám cá độ, chửa kể dân lô đề cờ bạc đọc An ninh thủ đô, mấy tay tổ ofer lão thành thì alố alồ xe đời nhiêu có abs chửa gầm bệ vá sao... rộn hết cả ràng lên hehe
Mùa đông lạnh xun bùi, vào quán bỏ găng xuýt xoa lập cập xì xụp cốc đen nóng, mùa hè nóng chẩy mỡ quạt phành phạch ly đen đá không thìa.
Giờ tuyền báo mạng, hết fẹt búc, zô la thần kinh, lại soi chứng khoán cầu đề, tức tốc, sốp bi... chả biết ai nghề gì, chán... Đông cũng như hè, dảy từ ôto xuống đóng phập cánh, buớc vào quán kéo xoạch cửa, ngoài chả ai biết ai với ai.
Nên làm sao cái ăn cái uống ngày nay sánh với ngày xưa được ợ :))

Chỉnh sửa cuối:

vkthang

Xe container
Người khác biết hay không thì tự họ biết!
Quan điểm của tôi dài hay ngắn thì tự người đọc cảm nhận không cần đến loại người như bác phẩm bình.

Nhưng điều chắc chắn rằng tôi viết để trả lời cho cái câu bác nói là trứng sống dùng bao nhiêu năm qua khi làm bánh kem.
Vì trước đây thì trứng tuy sống nhưng được đồ đường đun sôi mà đường đun sôi thì nhiệt độ rất lớn.
Còn ngày nay đường tuy không đun sôi nhưng được sát trùng bằng ozone
Lại lan man rồi cụ ơi.

"
Tuy nhiên các chuyên gia lên tiếng cảnh báo về nguy cơ khi sử dụng các loại máy khử độc, sục thực phẩm. PGS.TS Nguyễn Duy Thịnh, nguyên giảng viên Viện Công nghệ Sinh học và Thực phẩm, trường Đại học Bách Khoa Hà Nội, thực tế chúng ta chỉ cần rửa sạch rau thịt là ăn được, không cần phải sục. Hiện chưa có bằng chứng khoa học nào khẳng định khử ozone có thể giúp loại bỏ hoàn toàn các hóa chất bảo vệ còn tồn dư trong thực phẩm.

Ông Thịnh nói, nhiều công ty sản xuất một số loại máy phát ra ozone hoặc máy phát ra ion âm. Khi ozone vào trong nước sẽ tách oxy giúp tiêu diệt vi khuẩn, nhưng không diệt được trứng giun, trứng sán. Vì vậy không phải cái gì máy ozone cũng diệt được."
Nguồn mạng nhé.

Quan trọng là món gì nữa bác ợ. Nếu vỉa hè là xôi xéo thì em cũng không chê 🤣. Em thích món đó.
Hạnh phúc là gì. Là xưa có 2k gần nhà mua được gói xôi xéo . Nhưng nếu chịu khó đi xa thêm chút nữa chỉ 1k5 mua được gói xôi to gấp rưỡi. Lòng vui mừng khôn xiết. Tiết kiệm được 500đ chơi điện tử.
Xôi toàn mang đi chứ ít ai ăn tại chỗ.
Nói chung ăn bờ bụi đều bẩn, nhắm mắt cho qua thôi!

Lux.Queen178

[Tịch thu bằng lái]
Có cái lạ là nhiều người thích khổ da.m. Cứ phải lao vào cái bàn ăn đối diện chủ quán phở.
Em đi ăn quán gà chỗ đốc ngữ đội cấn, bọn ranh nó cứ đuổi mình ra cái bàn chật vì mình đi 1 mình. Thế là tạm biệt luôn.
Thiếu gì cái ăn uống mà cứ phải nhịn nhục ăn uống nhếch nhác, bún mắng cháo chửi làm gì

Chỉnh sửa cuối:

haiyen1012

Xe điện
Cụ lập thớt này hoá ra giống như là đang PR cho họ. Đại đa số Op phơ chắc chắn chưa từng biết đến.
Tất cả những quán trong bài và còn những quán khác em đều biết từ lâu rồi cụ ạ

Dan du an

Xe cút kít
Em thì chịu, thích chỗ nào thoáng rộng nhìn xe đi qua đi lại.

OTheAh

Xe tăng
Ngon hay không tùy khẩu vị nhưng quán bán vài chục năm vẫn đông khách thì chứng tỏ vẫn có nhiều người thích cách thưởng thức đồ ăn, thức uống kiểu như vậy, nó là 1 nét đặc trưng của phố cổ Hà Nội không bị trộn lẫn giữa nhịp sống hiện đại.
Thích rộng rãi sáng sủa thì cứ Phở INN, cafe AHA mà dùng, ai cấm đâu
Chuẩn cụ

QUANG1970

Xe lăn
Lại lan man rồi cụ ơi.

"
Tuy nhiên các chuyên gia lên tiếng cảnh báo về nguy cơ khi sử dụng các loại máy khử độc, sục thực phẩm. PGS.TS Nguyễn Duy Thịnh, nguyên giảng viên Viện Công nghệ Sinh học và Thực phẩm, trường Đại học Bách Khoa Hà Nội, thực tế chúng ta chỉ cần rửa sạch rau thịt là ăn được, không cần phải sục. Hiện chưa có bằng chứng khoa học nào khẳng định khử ozone có thể giúp loại bỏ hoàn toàn các hóa chất bảo vệ còn tồn dư trong thực phẩm.

Ông Thịnh nói, nhiều công ty sản xuất một số loại máy phát ra ozone hoặc máy phát ra ion âm. Khi ozone vào trong nước sẽ tách oxy giúp tiêu diệt vi khuẩn, nhưng không diệt được trứng giun, trứng sán. Vì vậy không phải cái gì máy ozone cũng diệt được."
Nguồn mạng nhé.
Thế nên cách làm kem kiểu truyền thống ngày xưa dùng đường đun sôi đổ vào trứng vẫn là cách tốt nhất nhưng ít người có điều kiện thực hiện ngày nay vì cầu kỳ. Còn những loại kem tươi như tôi phân tích thì mắc tiền và kèm thêm một số điều kiện phức tạp khác.

Nói chung mọi người phải có trách nhiệm về miếng anh về cái uống của mình khi quyết định ăn cái gì uống cái gì.

Trong làn sóng thực phẩm bẩn, thói quen ăn uống cẩu thả ở nhiều nơi, của nhiều người để bảo đảm an toàn vệ sinh thực phẩm rất tốt nhất là ăn uống ở nhà, hoặc nếu ăn ở ngoài thì ráng mà móc tiền ra ăn ở những nơi tử tế, cao cấp để đừng có ngồi mà vạch vọc ra những chuyện vớ vẩn về ăn sạch rồi tầm trương trích cú của bác.

Đây không phải lần đầu tiên tôi tiếp chuyện với bác với những bình luận kiểu chọc ngoáy của bác, và bác là một trong những người mà tôi luôn tìm cách tránh xa vì mất thời giờ, nhưng ở đây, chính vì tôi là chủ thớt nên buộc lòng phải trả lời bác thôi!

Vậy nhé chúc bác một ngày mới thêm vui vẻ và bớt chọc ngoáy.

Tiễn bác đi cho mát mẻ!

QUANG1970

Xe lăn
Có cái lạ là nhiều người thích khổ da.m. Cứ phải lao vào cái bàn ăn đối diện chủ quán phở.
Em đi ăn quán gà chỗ đốc ngữ đội cấn, bộ ranh nó cứ đuổi mình ra cái bàn chật vì mình đi 1 mình. Thế là tạm biệt luôn.
Thiếu gì cái ăn uống mà cứ phải nhịn nhục ăn uống nhếch nhác, bún mắng cháo chửi làm gì
Hoàn toàn đồng ý với bác! =D>

Anyway, tuy nhiên đôi khi cũng phải thâm nhập vào những quán ăn này (bún mắng chửi chửi) để thẩm thấu phần nào cái mảng văn hóa ăn uống của Hà Nội chứ!:P

Để có giờ và có hứng tôi sẽ kể cho bác nghe một kinh nghiệm của tôi khi bước vào cái quán “bún dọc mùng” kia như thế nào! :))

Garrard_1967

Xe tải
Giảng hồi trc thì khá lạ so với cafe khác, nhưng vài năm gần đây e thấy bản đồ đồ uống nó phủ nhiều món hấp dẫn hơn nên Giảng và các quán cũ thì chỉ còn lượng khách quen, đúng gout chứ trẻ con đa phần nó lại k thích thử
Từ hồi bán nhà là e bỏ không uống Café trứng nữa, xưa còn có chị chủ thỉnh thoảng vui vui ngoáy đều tay, pha chút hương vị thêm còn có vị khác. Sau đó các con của chị ấy tiếp quản thì không còn kiểu đó nữa.

thongng.ngo12

Xe hơi
Em giờ mấy chỗ chật chật nhỏ nhỏ vậy em ngại vào vãi, chui chui chen chúc khổ. Ăn uống là để thưởng thức cho thoải mái con người mà vào đây còn áp lực hơn đi làm ;)

phuongmit

Xe cút kít
Từ hồi bán nhà là e bỏ không uống Café trứng nữa, xưa còn có chị chủ thỉnh thoảng vui vui ngoáy đều tay, pha chút hương vị thêm còn có vị khác. Sau đó các con của chị ấy tiếp quản thì không còn kiểu đó nữa.
E uống Giảng mãi tận tầm 2005 cơ, trên Yên Phụ, đội con bán rồi, e thấy cũng bthuong chứ cũng k quá nghiện

cusao

Xe lăn
Ngon hay không là tuỳ khẩu vị của từng người nhưng em tin là ngon bởi họ vẫn bán được hàng chứng tỏ vẫn có người hoặc nhiều người chấp nhận xuống tiền chính là bằng chứng vững chắc nhất.
Cá nhân em thì dùng cafe trứng em thấy tanh...nhưng chắc chắn nhiều người thấy ngon nên đầy khách.

hxduong

Xe lăn
Trong SG thấy cũng có mấy quán cafe trứng nhưng chưa dám mò vào. :D
Đường ruột mình hơi yếu, lỡ uống ko hạp lại bị ông Tào Tháo gí chạy tóe khói thì khổ! :D
Cụ ra HN nhắn em nhé, em mời cụ cafe trứng - đảm bảo không có ông Tào Tháo nào ve vãn cụ :D

demax

Xe tăng
Không có mợ thì chợ vẫn đông.

Thật là:
Ngõ chật vẫn hơn lòng dạ hẹp
Tưởng........ quang nhưng lại tối như hang.

Hieumos

Xe container
Cà phê phố Hàng Gai ở #1.

2575 lượt đánh giá, mức điểm trung bình 4.3/5 trên google

refaire

Xe tăng
Em ở HN đã lâu nhưng cũng chẳng ham thưởng thức mấy chỗ ngon đấy :D