[Funland] Có tiền tỷ nhưng vợ chồng tôi vẫn ở nhà thuê chứ không mua nhà

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
em có biết 1 anh chị sếp của ck em c ạ, anh c ấy tiền tiêu ko pải nghĩ thế mà cứ vài năm lại chuyển thuê 1 căn chung cư(chưa có con c ạ vì hiếm muộn) hỏi thì bảo thích ở nhà thuê vì thay đổi kk và không gian. lạ thật , mỗi ng một cách nghĩ và sống mợ nhỉ
em thì lười chuyển nhà vì vất vả,chứ vẫn thích ở nhà cc mới vì nhà cc sau 5 năm là xuống cấp, kể cả cc cao cấp

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
em thì lười chuyển nhà vì vất vả,chứ vẫn thích ở nhà cc mới vì nhà cc sau 5 năm là xuống cấp, kể cả cc cao cấp
vâng cái chuyển nhà ghét nhất đấy c nhỉ, giờ đã phần là vác vali đến ở là ok nhất, đỡ đồ đạc ạ

Thật ra về tâm lý ai cũng muốn có một ngôi nhà, nhất là ở Thành phố, nó tạo cảm giác đầm ấm, an tâm. Còn đi thuê cũng nhiều cái bất tiện mà.

TVBstar

Xe hơi
hihi lâu ko vào Ô phở thấy các bác tranh luật topic sôi nổi quá. Báo cáo các bác là từ ngày dăng topic tới nay e đã mua xong nhà. Và giờ 2 vc đúng là thành vô sản. Còn mấy trăm dằn đó nhỡ có việc cần. Chấm xuống ruộng. Cái cảm giác hôm đi trả tiền nhà xong, ra đường như là giai cấp VÔ SẢN đúng nghĩa nó mới thốn làm sao =))

blackpaint

Xe container
Đừng học theo cụ thớt ạ.
Có một cách cũng là "thuê" nhà đó là bỏ tiền túi 30% và vay 70%. Tiền lãi + gốc hàng tháng chính là tiền thuê nhà. Sau 10 năm "thuê nhà" của mình thì cái nhà sẽ chính thức là của cụ, và cụ sẽ không lo chuyện thuê nhà nữa.
Quản lý tài chính cần có tầm nhìn, không nên theo đuổi các lợi ích ngắn hạn.
Ng ta đủ tiền mua nhà nhưng ng ta không mua, thuê nhà thì cứ gần chỗ làm mà thuê. Chỉ có cái việc thuê nhà nó không ổn định như nhà mình, thay đổi nhà cũng mất công mất việc phết

tam do hai leo

Xe máy
Mua nhà mới có cảm giác là của mình, mình thích làm gì thì làm. Thuê nhà vẫn có cảm giác tạm bợ í. Dễ tính 1 chút ở nhà thuê mới ok.

Xe gia đình

Xe điện
em có biết 1 anh chị sếp của ck em c ạ, anh c ấy tiền tiêu ko pải nghĩ thế mà cứ vài năm lại chuyển thuê 1 căn chung cư(chưa có con c ạ vì hiếm muộn) hỏi thì bảo thích ở nhà thuê vì thay đổi kk và không gian. lạ thật , mỗi ng một cách nghĩ và sống mợ nhỉ
Như thế gọi là du canh, du cư :)

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Đồng ý là không có chuyện chỉ ngồi không mà có căn nhà, nhưng đó là phương án tốt cho cụ thớt vì cụ thớt CHƯA CÓ CÁI NHÀ nào cả. Trong khi nhà cửa thủ đô là luôn có xu hướng tăng. Mấy năm gần đây công nhận bão hòa, tăng chậm, nhưng 10 năm trước thì nó tăng 40-50%/năm, Nếu không mua sớm thì sẽ rất mệt sau này. Dù gì ở VN thì an cư lạc nghiệp. Tất nhiên nếu cụ thớt đã có nhà cửa đề huề thì không bàn tới.
Ngoài ra bài tính cúa cụ quên mất là cụ thớt sau khí vay 70% thì cụ ý vẫn còn 2.1 tỷ để làm ăn. 2.1 tỷ đó nếu biết làm ăn và cô thương thì cũng được khối việc và khối tiền đấy, 17tr/tháng (210tr/năm) chẳng là cái đinh gì hết á.
Hehe, còm dưới cụ nói cụ chỉ có 30% thôi. Còm trên cụ lại phát sinh là có thêm 70% nữa :)))

Tóm lại là cụ có đủ 100 % tiền mua nhà đúng không?

Nếu vậy thì tại sao cụ không bỏ 30% ra mua nhà trả góp, mình ở đó luôn chứ cho thuê làm gì nữa? Cho người khác thuê thì cụ lại phải đi thuê chỗ khác để ở thì khổ lắm.

Cụ cầm 2,1 tỷ tưởng to nhưng em tính thế này nhá:

Giả sử nhà kia cụ cho người khác thuê 15tr/ tháng. Và hàng tháng cụ vẫn phải bù vào thêm 17tr nữa để trả ngân hàng, và cụ phải bỏ ra tầm 10tr nữa để đi thuê nhà. Tức là tổng cộng cụ phải bỏ ra tầm 27tr nữa hàng tháng để chi trả tiền nhà và lãi vay, chưa kể các khoản chi phí sinh hoạt khác nữa.

Cụ cầm 2,1 tỷ đi đầu tư để được ít nhất 27tr trả nợ, tức là tỷ suất lợi nhuận phải ít nhất tầm 16% / năm trở lên thì mới gọi là ổn.

Tóm lại là với phương án như trên thì trong vòng 10 cụ sẽ có cái nhà 3 tỷ và 2,1 tỷ tiền mặt nếu đáp ứng đủ điều kiện sau đây: 1. Tỷ lệ lấp đầy cho thuê nhà của cụ phải đạt 100% trong vòng 10 năm. 2. Tỷ suất lợi nhuận đầu tư của khoản tiền 2,1 tỷ kia phải luôn đạt ít nhất 16%/ năm trong vòng 10 năm. Nếu 2 cái này mà không ổn định thì dòng tiền của cụ bị ảnh hưởng ngay.

Thế nên bảo ngon ăn, ngồi không cũng có cái nhà là không chính xác đâu :)).

Còn bất lợi khi đi thuê nhà như thế nào thì em không phải nêu ra nữa, các cụ khác nói hết rồi.

Đừng học theo cụ thớt ạ.
Có một cách cũng là "thuê" nhà đó là bỏ tiền túi 30% và vay 70%. Tiền lãi + gốc hàng tháng chính là tiền thuê nhà. Sau 10 năm "thuê nhà" của mình thì cái nhà sẽ chính thức là của cụ, và cụ sẽ không lo chuyện thuê nhà nữa.
Quản lý tài chính cần có tầm nhìn, không nên theo đuổi các lợi ích ngắn hạn.

tam do hai leo

Xe máy
Hehe, còm dưới cụ nói cụ chỉ có 30% thôi. Còm trên cụ lại phát sinh là có thêm 70% nữa :)))

Nếu vậy thì tại sao cụ không bỏ 30% ra mua nhà trả góp, mình ở đó luôn chứ cho thuê làm gì nữa? Cho người khác thuê thì cụ lại phải đi thuê chỗ khác để ở thì khổ lắm.

Cụ cầm 2,1 tỷ tưởng to nhưng em tính thế này n
Giả sử nhà kia cụ cho người khác thuê 15tr/ tháng. Và hàng tháng cụ vẫn phải bù vào thêm 17tr nữa để trả ngân hàng, và cụ phải bỏ ra tầm 10tr nữa để đi thuê nhà. Tức là tổng cộng cụ phải bỏ ra tầm 27tr nữa hàng tháng để chi trả tiền nhà và lãi vay, chưa kể các khoản chi phí sinh hoạt khác nữa.

Cụ cầm 2,1 tỷ đi đầu tư để được ít nhất 27tr trả nợ, tức là tỷ suất lợi nhuận phải ít nhất tầm 16% / năm trở lên thì mới gọi là ổn.

Tóm lại là với phương án như trên thì trong vòng 10 cụ sẽ có cái nhà 3 tỷ và 2,1 tỷ tiền mặt nếu đáp ứng đủ điều kiện sau đây: 1. Tỷ lệ lấp đầy cho thuê nhà của cụ phải đạt 100% trong vòng 10 năm. 2. Tỷ suất lợi nhuận đầu tư của khoản tiền 2,1 tỷ kia phải luôn đạt ít nhất 16%/ năm trong vòng 10 năm. Nếu 2 cái này mà không ổn định thì dòng tiền của cụ bị ảnh hưởng ngay.

Còn bất lợi khi đi thuê nhà như thế nào thì em không phải nêu ra nữa, các cụ khác nói hết rồi.
Theo em hiểu 2.1 tỉ là nhà chung cư. Chung cư 2 tỉ thì chỉ cho thuê được 10tr/1 tháng thôi ạ. Em đang đi thuê căn chung cư giá trị hiện tại là 4.5 tỉ, giá thuê là 17tr. CC nên mới được giá đấy.
Sau 10 năm, cái CC 2.1 tỉ còn giá trị khoảng 1.7-1.8 tỉ thôi.
Nói chung đầu tư CC là thiệt đủ đường

bubu08

Xe tăng

Cụ cầm 2,1 tỷ tưởng to nhưng em tính thế này nhá:

Thế cụ có đọc đầu bài của cụ chủ thớt không?
Nhắc lại để đầu bài để cụ biết: cụ ấy có 3 tỷ, nhưng không biến nên mua đứt one-off luôn, hay đem 3 tỷ đó đi GTK/làm ăn, lấy lãi đi thuê nhà.
Tôi mới khuyên cụ ấy là mua nhà, nhưng chỉ bỏ 30% tiền mình thôi, còn 70% vay NH. 70% tiền của cụ ấy thì mang đi làm ăn.
Còn nếu cụ ấy chỉ có 1 tỷ, thì tôi cũng khuyên cố vay mượn mà mua căn nhà, chứ ở thuê chán lắm. Khi kiếm dc thêm 2 tỷ nữa thì nhà nó đã mức giá khác.

Hoang Uyên

Xe container
Website
maylocnuocmoi.com

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Theo em hiểu 2.1 tỉ là nhà chung cư. Chung cư 2 tỉ thì chỉ cho thuê được 10tr/1 tháng thôi ạ. Em đang đi thuê căn chung cư giá trị hiện tại là 4.5 tỉ, giá thuê là 17tr. CC nên mới được giá đấy.
Sau 10 năm, cái CC 2.1 tỉ còn giá trị khoảng 1.7-1.8 tỉ thôi.
Nói chung đầu tư CC là thiệt đủ đường
Chuẩn ah!
Em mua cc, cả sửa lần 1 là hết 2 tỷ, sau gần 10 năm, bán được 1.4 tỷ là may. Em vừa đầu tư sửa lần 2 - 300tr, có bán cũng chỉ được 1.4 tỷ thôi :)
Nhưng nếu mua cc ở khu đất đẹp, thì giá ko rẻ nhanh như khu em ở đâu.
Thích cc để ở, nhưng đầu tư thì ko nên vì đa số là tiêu sản :)

Hoang Uyên

Xe container
Website
maylocnuocmoi.com
vừa rồi sửa nhà, ngán muốn chết :P
Nên chị lười lắm, cứ an cư cho tốt đã :)
Giống e thế.e cũng lười chuyển lắm,tháng 8 mẹ ck e xây nhà xong mà e sang chuyển hộ mẹ em mất tuần trời lau dọn theo ý bà.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Giống e thế.e cũng lười chuyển lắm,tháng 8 mẹ ck e xây nhà xong mà e sang chuyển hộ mẹ em mất tuần trời lau dọn theo ý bà.
Thuê chứ ai mà đi lau dọn được, chắc chết :D
Em giờ đành ngậm ngùi lắp hết các máy móc, cho đỡ phải làm, cho gọn nhà, hixx.

tam do hai leo

Xe máy
Thế cụ có đọc đầu bài của cụ chủ thớt không?
Nhắc lại để đầu bài để cụ biết: cụ ấy có 3 tỷ, nhưng không biến nên mua đứt one-off luôn, hay đem 3 tỷ đó đi GTK/làm ăn, lấy lãi đi thuê nhà.
Tôi mới khuyên cụ ấy là mua nhà, nhưng chỉ bỏ 30% tiền mình thôi, còn 70% vay NH. 70% tiền của cụ ấy thì mang đi làm ăn.
Còn nếu cụ ấy chỉ có 1 tỷ, thì tôi cũng khuyên cố vay mượn mà mua căn nhà, chứ ở thuê chán lắm. Khi kiếm dc thêm 2 tỷ nữa thì nhà nó đã mức giá khác.
Dù sao cũng chúc mừng vì cụ chủ top đã mua nhà xong roài. Cơ mà thật lòng em thấy bài toán của cụ vưỡn ko khả thi lắm. 2.1 tỉ mua CC thì 10 năm sau mất xiền nhiều lắm. Mua nhà đất thì chắc chỉ cho thuê được vài triệu/1 tháng, chả đủ tiền sửa nhà. Nói chung thích an cư thì mua, chứ tính toán mua nhà cho có lợi về kinh tế ko đơn giản tí nào.

Hoang Uyên

Xe container
Website
maylocnuocmoi.com
Thuê chứ ai mà đi lau dọn được, chắc chết :D
Em giờ đành ngậm ngùi lắp hết các máy móc, cho đỡ phải làm, cho gọn nhà, hixx.
Úi mợ ơi thuê xong e vẫn phải lau từ tầng 5 xuống ý,bà sạch sẽ nên ko vừa ý,có khi e lau còn muốn tự lau ý.
Nên ck e toàn bảo bà rảnh chỉ ăn với lau nhà hết ngày

dandihome

Xe buýt
Số 8 - B2 Nhà phố TM 24h, Vạn Phúc, Hà Đông, HN
Website
dandihome.vn
Có 2 cách nghĩ về ngồi nhà:
  1. Ngôi nhà là một tài sản, là một thứ mà các cụ tự hào ... thì có thể mua, vay hay không vay thì tùy hoàn cảnh.
  2. Quan điểm thứ 2 là quan điểm em rất thích: ngôi nhà chỉ là một món đồ, một nơi để ở - không hơn, không kém. Vì vậy, tương tự như mua một món đồ như điện thoại, xe đạp, xe máy ... em sẽ lựa chọn rất kĩ trước khi mua, tất nhiên là mua thẳng, không trả góp.
E thấy có 2 yếu tố quan trọng nhất khi chọn mua nhà:
  • Gần nơi đi làm, hoặc gần trường học của con cái
  • Ở thử xem có thích hợp không bằng cách thuê nhà ở đó, nếu là chung cư thì quá dễ rồi. Nếu ở chung cư thì nhất quyết phải thuê ở vài tháng thậm chí cả năm xem có thích hợp với gia đình không, vì giờ ở chung cu có rất nhiều vấn đề.

hd-vt

Xe container
Phong thủy cứ hơn chục năm nên chuyển nhà, vì lộc bắt đầu tán.
Em fun đấy, vì đang thích mà không lồm được hehe.