[Funland] Có tiền tỷ nhưng vợ chồng tôi vẫn ở nhà thuê chứ không mua nhà

ung_sung_tu_tai

Xe container
Cũng là nhà và tiền

Trả tiền thuê nhà: Trả xong mà mất.
Trả tiền lãi vay+trả góp mua nhà: Trả xong đồng nào thì đồng đó thanh tiền tích lũy của mình.

Ngoài ra, cái nhà ở nó không chỉ là vật chất mà còn là tinh thần/tình cảm.

Nếu chỉ tính đơn thuần về kinh tế thì thuê nhà hơn.

Nhưng con người, cuộc sống không chỉ có vật chất mà còn là tình cảm.

Ví dụ, cũng là để ủ ấm; khoác cái chăn cũng ấm, mặc cái áo bông cũng ấm, mặc cái áo dạ cũng ấm.... nhưng trong cuộc sống, việc sử dụng 3 cái đó nó khác nhau.
Nên nếu chỉ nhìn ở một khía cạnh nào đó mà đánh giá thì cái gì cũng hơn những cái còn lại.

Đừng học theo cụ thớt ạ.
Có một cách cũng là "thuê" nhà đó là bỏ tiền túi 30% và vay 70%. Tiền lãi + gốc hàng tháng chính là tiền thuê nhà. Sau 10 năm "thuê nhà" của mình thì cái nhà sẽ chính thức là của cụ, và cụ sẽ không lo chuyện thuê nhà nữa.
Quản lý tài chính cần có tầm nhìn, không nên theo đuổi các lợi ích ngắn hạn.
Thu nhập 40 triệu/ tháng không mua CC mà thuê ở cũng tiện. Nhưng có 3 tỷ mà gửi tiết kiệm lấy lãi thì không nên. 3 tỷ tiền mặt không kinh doanh sx gì thì có thể mua căn nhà or mảnh đất nhỏ trong ngõ hoặc ngoại thành
Cám ơn ý kiến của cụ. Nhà em cũng đủ mua mà ko cần vay. Có từng nghĩ tới vay 1 nửa của ng thân và trả, (người thân ko tính lãi), thì mình vừa có tiết kiệm vừa có nhà, nhưng thật sự em tầm nhìn ngắn ngủn nên cứ lòng mòng mãi. Hihi

NguyenChum1219

Xe tăng
Em có hơn tỷ là quất 1 dảy nhà trọ ở kcn rùi...vừa có tiền thuê trọ hàng thàng. Đất lại lên giá nữa...
Đấy là cụ đầu tư sinh lời chứ không vì mục đích mua nhà để ở.
Đừng học theo cụ thớt ạ.
Có một cách cũng là "thuê" nhà đó là bỏ tiền túi 30% và vay 70%. Tiền lãi + gốc hàng tháng chính là tiền thuê nhà. Sau 10 năm "thuê nhà" của mình thì cái nhà sẽ chính thức là của cụ, và cụ sẽ không lo chuyện thuê nhà nữa.
Quản lý tài chính cần có tầm nhìn, không nên theo đuổi các lợi ích ngắn hạn.
Trường hợp này là đang có 100%, đi vay bank 70% rồi trả góp, giữ 70% của mình để đầu tư sinh lời (tỷ suất sinh lời phải cao hơn lãi vay bank), lấy lời đó trả góp thì quá chuẩn. Chứ nếu chỉ có 30% thì bắt buộc phải vay 70% còn lại, rồi cày cuốc trả nợ hàng tháng và lúc nào cũng trong trạng thái lo lắng sợ rủi ro mất thu nhập thì bank nó xử lý nhà, chi tiêu thì tằn tiện khoảng 10 năm, đến lúc trả hết nợ, nhà là của mình thì tóc đã bạc, sức khỏe giảm sút, con cái có khi còn không được đầu tư học hành tử tế. Quản điểm, tài chính và trí tuệ của mỗi người là khác nhau nên có lựa chọn khác nhau, thể mới là xã hội.

Chaien Nguyen

Xe tăng
Cuộc đời đi thuê nhà thì khổ thôi rồi. Cuộc sống tạm bợ, đồ ngon đồ xịn sò chả giám mua. 1 chuyển nhà vài lần thì mệt bở hơi tai. Tiền lương cũng chỉ đủ thuê nhà. Nên bọn Châu Âu nó vay tiền nó cũng mua nhà, đặc biệt là nhà đất vì nó rất thích thiên nhiên, cây cỏ, hoa lá, chim muông.. Trừ mấy ông nhập cư, lao động nghèo...thuê nhà để nhận tí trợ cấp.

Fiesta1910

Xe hơi
Có tiền không mua nhà sau này khả năng cao con nó cũng đứng đường. Nhà báo toàn luyên thuyên

selfer

Xe buýt
Cụ chắc thế hệ hơi khác thế hệ nhà cháu chăng?

Một nhóm mấy thằng bạn nhà cháu chơi với nhau từ cách đây hơn 10 năm tuyền là đi thuê nhà (mỗi nhà cháu là mua). Giai đoạn 2010 chúng nó thu nhập toàn trên 100 củ/tháng nhưng ko mua nhà, để tiền làm ăn kinh doanh. Tầm 2015-2017 trở lại đây đám đó bắt đầu mua. Có thằng mua 2 căn chung cư cạnh nhau đập thành gần 300m2 ở cho rộng, làm hẳn 1 phòng GYM cả nhà tập với nhau. Có thằng mua biệt thự, có thằng mua đất xây lên vừa văn phòng vừa ở, sau lại chuyển thành văn phòng hết rồi thuê chung cư ở. Giai đoạn 10 năm đầu lập nghiệp chúng nó đủ tiền mua nhà từ năm thứ 2 hoặc 3 nhưng thuê nhà 7-8 năm tiếp theo, cho đến khi con cái lớn.

Chuyện này cả nhóm cũng hay lấy ra tranh luận, và cũng vì thế để ý thiên hạ khá nhiều. Các cụ cứ đi mấy chung cư trong nội thành HN, tầm tầm khoảng 3-4 tỷ/căn gặp rất nhiều các bạn trẻ tuổi 25-30 đi thuê nhà, tiền thuê khoảng 10-15 triệu/tháng. Các bạn này đa phần là cặp vợ chồng có 1-2 con thu nhập 50-100 triệu/tháng, có xe ô tô nhưng chưa có ý định mua nhà. Một phần các bạn muốn để tiền chờ cơ hội làm ăn, một phần khác cũng chưa biết ở có lâu dài hay không, mua 1 căn hộ hay căn nhà đến lúc chuyển nhà đi lại phải lo bán, các bạn ấy ngại. Lý do khiến các bạn chưa biết ở lâu dài không là bởi các cháu còn nhỏ, chưa quyết sẽ học trường công hay tư, VN hay quốc tế còn bố mẹ thì cũng đang giai đoạn phát triển nghề nghiệp, chưa xác định gắn bó lâu dài với 1 công ty nào.

Tất nhiên còn 1 nhóm nữa, cũng ko ít, là thích đi thuê vì... rẻ hơn mua. Ở HN ko hiểu sao nhiều năm qua giá thuê nhà luôn thấp hơn lãi ngân hàng. 1 căn chung cư cao cấp cả nội thất 6-7 tỷ mà cho thuê có 1000$. Các căn nhà ống tầm 40-50m2 xây 3-4 tầng cũng tầm giá đó cho thuê còn bèo hơn. Khu nhà cháu mấy nhà cho thuê tầng 1 thì 5-6 triệu, cả 3-4 tầng có 12-15 triệu. Cho nên cũng dễ hiểu các bạn trẻ nếu không bị cái định kiến cứ phải có nhà, an cư mới lạc nghiệp, thì các bạn ấy không mua đâu. Thuê!
Em đồng ý với cụ này, mua chung cư rồi sau con học chỗ khác lại lo bán ah?

Em thì có nhà đất rồi, nhưng cho thuê nhà, rồi bù thêm tiền để thuê chung cư ở cho thoải mái, gần chỗ con học, sau tụi nó lớn học chỗ khác thì lại thuê chỗ khác.

Nên bài mua nhà đất, cho thuê, rồi đi thuê chung cư ở cũng hợp lý với nhiều người :) vừa gia tăng đc tài sản, nếu biết mua đc nhà đất ngõ rộng rãi, gần đường lớn, gần chợ... vừa đc ở chung cư thoải mái, tiện lợi đưa đón con đi học, bố mẹ đi làm.

Pumzen

Xe ba gác
Gì chứ, gặp phải cảnh cúa thuê được 1 năm, chủ nhà lại đòi lại nhà để bán, cuống cuồng đi tìm nhà khác cộng với cảnh gói gém dọn đồ đạc 1-2 lần là oải ngay. Các cụ có câu "an cư lạc nghiệp", khi sở hữu chính thức rồi thì mới sắm sửa đồ đạc tiện ích cho cuộc sống, còn đi thuê rất ngại sắm sửa nên cuộc sống có cảm giác thiếu thốn tạm bợ.

hbu082

Xe container
Làm thế nào để biến thành 6 tỷ ạ. E hóng với
cái này lớp 2 nó cũng biết, F1 nhà em hồi học lớp 2 nó đọc bảng cửu chương nhoanh nhoách, giờ cụ cứ 3x2 = 6, 6x2 = 12 ...... đấy, nhưng cẩn thận không thì x0 cái là hít khói trừ cơm :D

hbu082

Xe container

Em thì có nhà đất rồi, nhưng cho thuê nhà, rồi bù thêm tiền để thuê chung cư ở cho thoải mái, gần chỗ con học, sau tụi nó lớn học chỗ khác thì lại thuê chỗ khác.

Nên bài mua nhà đất, cho thuê, rồi đi thuê chung cư ở cũng hợp lý với nhiều người :) vừa gia tăng đc tài sản, nếu biết mua đc nhà đất ngõ rộng rãi, gần đường lớn, gần chợ... vừa đc ở chung cư thoải mái, tiện lợi đưa đón con đi học, bố mẹ đi làm.
ồ, thế cụ nghĩ mỗi nhà đất cho thuê được còn chung cư thì không :D, cụ mua cc rồi cụ lại cho thuê cc nhà cụ và đi thuê cc chỗ khác có được không :D.

selfer

Xe buýt
ồ, thế cụ nghĩ mỗi nhà đất cho thuê được còn chung cư thì không :D, cụ mua cc rồi cụ lại cho thuê cc nhà cụ và đi thuê cc chỗ khác có được không :D.
Cc của cụ có tăng gấp 3-4 lần sau 4 năm như nhà đất của em ko?

hbu082

Xe container
Cc của cụ có tăng gấp 3-4 lần sau 4 năm như nhà đất của em ko?
đấy là nói về vấn đề đầu tư rồi cụ. và để tăng được gấp 4 lần thì chắc cụ phải mua đất ở tít mạn ngoại thành, chứ nội thành sau 4 năm tăng gấp 4 lần thì em chưa thấy.

Có tiền mua nhà cũng đúng mà thuê nhà rồi gửi tiết kiệm cũng chả sai, ai chọn cách nào thì bằng lòng với cách ấy không nên cười cách người ta chon không giống mình và nhất là mình đừng dạy hoặc nghĩ khôn hơn người ta.

Tuy quan điểm và hoàn cảnh của mỗi người thôi, thằng bạn em nó chạy porsche, mec, có rất nhiều đất trên hòa lạc, nhiều công ti ở nhiều lĩnh vực, nhưng tuyệt nhien k có cái nhà ở nào đứng tên sổ đỏ cả, ở toàn nhà đi thuê, tiền nó tích gop đc để đầu tư thôi. Nhưng thằng b khác của em ông bà già cho 2 tỷ làm công nhân viên chức lương 10 củ k biết kinh doanh thì mua nhà để ở cho an toàn chứ k biết kinh doanh đâu tu thua lỗ thì lại chả còn nhà để ở

vo nho

Xe điện

Em thì lại khác cụ 1 tý. Em đất ba mẹ cho nên 2 vc quất 1 căn nhà ở kết hợp cho thuê (10 phòng) vay thêm ngân hàng 600t để xây. Sau 2 năm trả nợ ngân hàng. Tiền con dư do tiền thuê trọ với tiền đi làm em quất 1 miếng đất ở gần khu CN rùi xây lên cho CN thuê. Năm nay mới mua thêm 1 dảy cho thuê nữa. Cứ đều đều thế này thì 2 năm rưởi~3 năm 1 miếng thì quá ổn...

minhhai985

Xe lăn
3 tỷ mà mua chỗ e thì giờ có 13 tỷ, sau 8 năm.

Hanh Ha

Xe tăng
Kể cả cụ đủ tiền mua thì cũng nên vay cụ nhé. Vấn đề là vay bao nhiêu và bao lâu, tùy theo tính toán dựa vào dòng tiền (thu nhập trong tương lai của gia đình cụ). Dùng tiền của thiên hạ để làm giàu mới đúng là chuẩn tài chính cụ nhé. Cụ có thể vay mua luôn 2 căn, 1 căn để ở và 1 căn để cho thuê và để bán nếu được giá, chứ không nên dồn tiền mua 1 căn, nếu cụ tin là có thu nhập ổn định và tăng trong thời gian tới.
Bác chủ thớt vẫn lơ mơ ko biết làm thế nào thì inbox cho bác bubu08 nhé.

VCHDHN

Xe container
Tùy q điểm mỗi người thôi, chả ai là hình mẫu của ai cả. Có những người nhiều tỷ...nhưng chỉ thích để ngắm, chỉ cần chỗ chui ra chui vào. Và ngược lại có những ng kể cả vay mượn một chút để có căn nhà đàng hoàng. Vô cùng lắm nhưng q điểm cá nhân của em không đánh giá cao trg hợp trong câu chuyện.

minhduc6863

Xe tải
E cũng y hệt luôn. Đang có 3 tỏi và đang phân vân loay hoay định tìm mua cái cc tầm 2,3toi đổ lại. Số còn lại tiếp tục gửi NH. Nhà đi thuê bất cập lắm, k dám mua sắm nhiều đâu vì sợ đến khi chuyển, e chuyển nhà 3 lần trong 3 năm sợ gần chết :)) quan điểm là độc thân thì k nói còn có gđ rồi thì mua cái nhà cho ổn định cụ ạ