[Funland] Có tiền tỷ nhưng vợ chồng tôi vẫn ở nhà thuê chứ không mua nhà

xebetong

Xe container
Lấy vợ nó thu hết tiền, vợ lại già theo thời gian
Vậy phải nàm thao?!

Tiger Hunter

Xe container
Ở nhà thuê cũng ổn, trừ 1 thứ duy nhất: chủ nhà có thể đuổi mình đi hoặc gây khó dễ để tăng giá, tâm lý rất bực mình, tạo cảm giác ko ổn định ko muốn mua sắm gì nữa

Sim Mobi

Xe buýt
Mua cái nhà thì chính xác nó là bất động sản. Ở đâu không biết chứ ở Việt nam khó có ai cầm đủ tiền mà không mua nhà. Tóm lại : ông nhà báo chém gió lấy nhuận bút.
Thuê nhà mà được thuê lâu dài, ổn định, nhà đẹp, sạch sẽ, giá hợp lý, hàng xóm tốt thì ai mà chả muốn thuê. Nhưng mà đào đâu ra nhà như thế?
Như này các cụ ạ,

VC e thì đủ tiền mua 1 căn, y chang tình hình trong bài báo. Nhưng mua 1 căn đó xong là hết xoẳn tất cả saving của VC em. Nếu tặc lưỡi nghĩ "mua là được", và cày lại từ đầu thì cũng xuống tiền thôi. Khổ tâm cái em mắc bệnh hay nghĩ lòng vòng. Đang thoải mái trong chi tiêu mà giờ thắt lưng bó bụng để cày thì e cũng có tí nản. Ham chơi ham vui quen rồi.

Còn vay thì em chỉ tính vay người nhà, nhưng tính em lại ko thik dùng tiền các cụ.

Còn thu nhập thì tháng VC em cũng kha khá, chả biết ổn định được bao lâu nhưng dự là chả ai đuổi việc mình trong thời Covid. Sau đó tương lai thì nói trước được gì đâu ạ.

Đấy, nghĩ quẩn nghĩ quanh các cụ ạ. Rối rắm quá nên mới quăng link để nghe các cụ 1 nhời.
Mỗi người một quan điểm. E thì dù nhà nhỏ nhưng là nhà của mình vẫn thích hơn nhà to nhưng là đi thuê.
Có tiền không mua nhà sau này khả năng cao con nó cũng đứng đường. Nhà báo toàn luyên thuyên
Em có khoảng 7 tỷ và hiện đang ở nhà thuê nè các cụ. Em ở cái nhà thuê này cũng hơn chục năm, ở vài năm nhà cũ thì tự sơn sửa. Trước em có mua cái nhà ở xa trung tâm nhưng thấy đi lại bất tiện nên chả ở và bán đi. 1 năm đổ lại đây em mới đổ tiền vào bất động sản nhưng vẫn ở nhà thuê, nếu đem tiền hết tiền ra mua nhà ở thì hết ạ :D
Mỗi lần em định mua nhà ở thì mấy ông anh (đại gia bất động sản) thường bảo em là người ta còn đi vay ngân hàng để đầu tư bđs, còn vc mày thì lại vay ngân hàng để mua nhà ở...

ngage8

Xe tăng
Thuê nhà mà được thuê lâu dài, ổn định, nhà đẹp, sạch sẽ, giá hợp lý, hàng xóm tốt thì ai mà chả muốn thuê. Nhưng mà đào đâu ra nhà như thế?
Hợp đồng thuê 2-3 năm nhưng chủ nhà cần tiền hoặc có khách họ trả giá hời thì mời khách next, khách lại lếch thếch tìm nhà chuyển chỗ mới để thuê, nhưng rồi chỗ thuê mới có gần mẫu giáo hay trường phổ thông con học hay không? Rồi đang ở nhưng cứ trưa hay tối lại cộc cộc khách vào xem nhà...nói chung là an cư mới lạc nghiệp, ko có tiền thì phải thuê chứ có tiền cứ làm chỗ chui ra chui vào cho chắc.

BMZ_Z4

Xe điện
Các cụ cãi nhau làm gì.
Dù thuê hay mua thì đa phần sẽ phải chấp nhận thực tế
là tiền trong túi sẽ vơi đi. Số người được là ít hơn.
Món này nó cũng giống như xổ số vậy.
Thu nhập chính vẫn phải trông coi từ các nguồn khác thôi

justmyluck

Xe tải
Nếu nhà nước xây nhà cho thuê dài hạn thì thuê ngay tội gì mua. Chứ thuê của người dân bất cập lắm, khó chịu lắm!

honglong1

Xe điện
Có 3 tỉ thì thuê nhà hợp lí hơn là mua nhà. Mua xong hết tiền k có vốn làm ăn, trong khi 3 tỉ nhàn rồi nếu biết quản lí tốt thì 2-3 năm có thể biến thành 6 tỉ.
Thuê chung cư hợp lý hơn mua, có thể dùng 3 tỷ lấy vốn làm ăn, hoặc tối thiểu gửi TK cũng dư tiền thuê. Cứ thuê 3-5 năm lại thuê nhà mới như vây không mất đồng nào có nhà mới, đồ mới dùng, tiền cũng không mất.

Người Khó Xử

[Tịch thu bằng lái]
Có 3 tỉ thì thuê nhà hợp lí hơn là mua nhà. Mua xong hết tiền k có vốn làm ăn, trong khi 3 tỉ nhàn rồi nếu biết quản lí tốt thì 2-3 năm có thể biến thành 6 tỉ.
Một buổi chiều tất tay có ngay đợi 2-3y thất sách ợ :))

Hanh Ha

Xe tăng
Em có khoảng 7 tỷ và hiện đang ở nhà thuê nè các cụ. Em ở cái nhà thuê này cũng hơn chục năm, ở vài năm nhà cũ thì tự sơn sửa. Trước em có mua cái nhà ở xa trung tâm nhưng thấy đi lại bất tiện nên chả ở và bán đi. 1 năm đổ lại đây em mới đổ tiền vào bất động sản nhưng vẫn ở nhà thuê, nếu đem tiền hết tiền ra mua nhà ở thì hết ạ :D
Mỗi lần em định mua nhà ở thì mấy ông anh (đại gia bất động sản) thường bảo em là người ta còn đi vay ngân hàng để đầu tư bđs, còn vc mày thì lại vay ngân hàng để mua nhà ở...
Có phải ai đầu tư cũng lãi dc đâu cụ. Nhỡ may cụ rơi vào nhóm lỗ thì lại tèo. Túm lại ko phải cái j người khác làm dc thì mình cũng làm dc.

chanquayxoan

Xe buýt
Toàn thành phần độc thân chém gió, mấy thằng nhà báo cũng vô học. Ngoài chuyện ở thuê thì cái chuyện có hộ khẩu để xin cho con học gần chỗ ở cũng là vấn đề lớn . Chả thế có chuyện nglđ ở thuê người ta sắp nhập học rồi mà con mình chưa xin được tạm trú.
Thử ko có cái sổ đỏ và thường trú ở thành phố, kể cả có nhưng trái tuyến, lại ở các quận đông dân thì tốn cả mớ cho hiệu trưởng nhé.

Ở thuê mà ko thuê đc lâu dài. Số nhọ đúng kỳ bận, gia đình có việc, chủ nhà nó lấy nhà, bách nhục lúc đó lắm.

bubu08

Xe tăng
Em biết 1 anh có cả triệu đô nhưng vẫn đi thuê nhà, thuê 1 cái biệt thự xong bỏ tiền sửa theo ý anh ấy, ở 3 năm a ây lại chuyển chỗ khách nếu cảm thấy chán :))
Thuê chung cư hợp lý hơn mua, có thể dùng 3 tỷ lấy vốn làm ăn, hoặc tối thiểu gửi TK cũng dư tiền thuê. Cứ thuê 3-5 năm lại thuê nhà mới như vây không mất đồng nào có nhà mới, đồ mới dùng, tiền cũng không mất.
Phải có 1 căn nhà chứ không thể thuê mãi được. Và với tầm tiền khác nhau thì sẽ có những giải pháp khác nhau. Như cụ thớt có mỗi 3 tỷ, vừa đủ an cư, vừa còn có tiền dằn túi thì có lựa chọn nào khác ngoài căn hộ.

Sim Mobi

Xe buýt
Có phải ai đầu tư cũng lãi dc đâu cụ. Nhỡ may cụ rơi vào nhóm lỗ thì lại tèo. Túm lại ko phải cái j người khác làm dc thì mình cũng làm dc.
Vâng cụ, tương lại gần thì em cũng sẽ mua nhà để ở thôi nhưng em đợi kiếm thêm được chút nữa mua cái nhà đủ tiêu chí do mình đặt ra rồi mua.
Còn hiện tại em thấy đi thuê vẫn ổn và tiện đi lại chứ em chưa mua chung cư hay nhà nhỏ vội ạ!

cô giáo thỏ

Xe hơi
Em có thâm niên 10 năm đi thuê nhà 1 chỗ không thay đổi. Gọi là ổn định. Nhưng 10 năm ấy em không hề dám yêu đương, chơi bời gì cả. Đến lúc có nhà có xe rồi em mới thoải mái được. Có lẽ em hơi cũ người!

TVBstar

Xe hơi
Cám ơn các cụ nhiệt tình phán và cho ý kiến. Chung quy thì dăm người 10 ý. Nghĩ lòng vòng đọc xong em cũng vẫn vòng lòng. VC e đều hộ khẩu Hanoi chứ ko phải lo vụ đó. Chỉ là nghĩ lôi hết của nả ra mua nhà, cày lại từ đầu thì oải thôi. Thật thì em chưa già lắm, hơn 3 đồng chút ạ.

0978617028

Xe hơi
6 năm trước em mua nhà 3 tì, vừa bán được 8 tỉ. Tính ra có lời hơn cụ chủ thớt không các cụ nhỉ, nói chung em thấy đỏ ăn tất

minhduc6863

Xe tải
Đấy chỉ là 1 mảng bề nổi cụ thấy đc thôi. Nhà đi thuê có gia đình nó vô vàn thứ mua sắm trang bị, những cái đó đi thuê có dám mua nhiều để tận hưởng không hay lúc đó lại tâm lý thôi k mua nữa, sợ đến lúc chuyển nhà lại nhiều đồ bê vác

naviphar

Xe tải
Cụ đòi giảm giá khẩn trương đi ạ, em vừa cho thuê căn 143m2 nhà 34T đường Hoàng Đạo Thuý đủ đồ ở luôn có 13tr thôi, dù trước đó là 17tr ạ
[/QUOTE
Căn hộ mà cụ thuê ở đó thì giá đấy là đúng rồi ! Khu đó đã mười mấy năm rồi còn gì nữa !

minhduc6863

Xe tải
Cám ơn các cụ nhiệt tình phán và cho ý kiến. Chung quy thì dăm người 10 ý. Nghĩ lòng vòng đọc xong em cũng vẫn vòng lòng. VC e đều hộ khẩu Hanoi chứ ko phải lo vụ đó. Chỉ là nghĩ lôi hết của nả ra mua nhà, cày lại từ đầu thì oải thôi. Thật thì em chưa già lắm, hơn 3 đồng chút ạ.
3 đồng của cụ thì cụ chỉ nên mua tâmg 2 đồng hoặc max 2,5 thôi. Còn lại làm vốn cụ ạ. Mua nhà k thể có bao nhiêu mua bấy nhiêu đc.

Bố Cu Nhắng

Xe tải
Sáng nay em đọc được bài này, lúc trưa có đồng nghiệp cũng kể đọc bài này trên mạng đáng ngẫm. Xin các cụ/ mợ 1 nhời. Thấy đâu đó mình trong đây, cũng băn khoăn ko biết nên mua nhà hay không? Thu nhập thì thoải mái sống nhưng mua nhà thì dồn hết sạch tiền vào đó, vay thì chưa cần vay nhưng đương nhiên tiết kiệm ko còn thì lại phải ăn tiêu vừa vừa thôi, đúng phỏng???

Có sẵn 3 tỷ đồng, thu nhập hàng tháng của hai vợ chồng đều đặn khoảng 40 triệu đồng/tháng nhưng chị Thu Nga ở Hà Nội chia sẻ vợ chồng chị vẫn ở nhà thuê thay vì mua nhà.

Nhiều vợ chồng trẻ chọn cách bỏ cả triệu đồng thuê nhà mỗi tháng thay vì mua nhà... (Ảnh minh họa)
Khi thấy bạn bè mình mua những căn chung cư 3-4 tỷ đồng nhưng thường tài chính của họ chỉ có khoảng hơn nửa, số còn lại phải đi vay ngân hàng và trả nợ hàng tháng nên chị Nga cảm thấy rất áp lực.

“Nghĩ đến cảnh hàng tháng phải tính toán chi tiêu để trả nợ ngân hàng, ảnh hưởng không nhỏ đến chi phí sinh hoạt của gia đình khiến tôi thực sự thấy điều đó là gánh nặng vì thế vợ chồng tôi quyết định thuê nhà thay vì cố mua nhà và tôi vẫn có thể ở căn hộ chung cư như mong muốn mà không bị áp lực trả tiền lãi vay ngân hàng như các bạn bè của mình”, chị Nga nói.
Các chung cư được vợ chồng chị Nga chọn thuê đều ở gần chỗ làm của chị để thuận tiện trong việc đi lại, không mất nhiều thời gian hít khói bụi ngoài đường. Chị Nga cho hay, vợ chồng chị thường chi tối đa 30% tổng thu nhập của hai vợ chồng để thuê nhà. Với số tiền 10-12 triệu đồng mỗi tháng thì có thể thuê những căn chung cư có giá trị mấy tỷ đồng để ở. Số tiền sẵn có vẫn nguyên 3 tỷ đồng gửi ngân hàng lấy lãi. Theo chị Nga, kể cả lúc lãi suất ngân hàng xuống thấp thì tiền lãi cũng đủ để thuê nhà.
“Mỗi năm tiền thuê nhà chúng tôi chỉ mất khoảng 100 - 120 triệu đồng, nhưng số tiền sẵn có nếu không mang đi đầu tư mà chỉ gửi ngân hàng cũng có 180 – 240 triệu đồng/năm, tùy mức lãi suất cao thấp khác nhau. Căn nhà rộng 70m2, 2 phòng ngủ rất phù hợp với gia đình hai vợ chồng và 1 con nhỏ của chúng tôi. Như thế tôi thấy thuê nhà vẫn có lợi hơn là đi mua nhà”, chị Nga phân tích.

Chị Nga cho rằng, với cách này thì vợ chồng chị cảm thấy rất nhàn, trong khi nhiều người cứ nghĩ bỏ ra một số tiền rồi vay mượn thêm ngân hàng, hàng tháng trả lãi và gốc cũng bằng hoặc hơn số tiền đi thuê nhà một chút thì sau vài năm là có quyền sở hữu cả căn nhà đó, suy nghĩ này chưa hẳn đã đúng.
“Nếu cứ dồn hết cả tiền sẵn có với thu nhập vào chuyện trả nợ ngân hàng mỗi tháng không những mệt mỏi mà sau này khi trả hết nợ ngân hàng, con cái lớn lên, thu nhập của hai vợ chồng cũng tăng thêm thì liệu có còn thích ở căn nhà đã mua đó không hay lại muốn sở hữu căn hộ cao cấp hơn, rộng rãi hơn? Hoặc công ty chuyển địa điểm hay thay đổi công việc thì lại phải di chuyển đi làm xa hơn, khi ấy sẽ cảm thấy rất bất tiện”, chị Nga nói.
Ngoài ra, chị Nga cho rằng, số tiền sẵn có nếu không gửi ngân hàng thì bất kể lúc nào chồng chị cần vốn đầu tư ngắn hạn vào dự án này, dự án kia đều sẵn có mà không phải đi vay ngân hàng.
Chị Nga cho rằng, chúng ta nên tách biệt nhu cầu về nhà ở và nhu cầu về sở hữu nhà ở. Xưa nay người Việt thường có quan niệm "an cư lạc nghiệp", tuy nhiên quan niệm này có lẽ không còn đúng với thời này nữa bởi nếu có nhu cầu về nhà ở, theo chị Nga việc đi thuê nhà là hợp lý và kinh tế hơn, duy chỉ mất công chuyển đồ đạc mỗi lần chuyển nhà mà thôi.
Vì thế, dù đã đi thuê nhà 5 năm nay nhưng chị Nga cho hay, vợ chồng chị chưa khi nào có ý định mua nhà, nhất là nhà chung cư mà cứ thuê ở như hiện nay rất tiện lợi, kinh tế, không phải lo gánh nặng về vay mượn và cuộc sống luôn đảm bảo khi luôn ở những chung cư khu trung tâm sạch đẹp.
4 trang rồi chưa ai trả lời thỏa đáng, thôi cụ cứ lên báo cafef mà hỏi? Giống như vụ thịt lon giảm giá í.