[Funland] Coffee: Lạm bàn về Rang - Xay - Pha tại nhà

Tuongtien1977

Xe điện
Em đoán mò qua hình ảnh nhé ...Nhìn lớp Creama dày ...+ Nếu cà Đaklak thì 90% là Robusta...Tuyệt hơn nếu cụ chụp hạt cà để em nhìn...khe thì phỏng đóan sẽ ...chính xác hơn :)):)):)):)), còn cà đã xay thì...Cho em hỏi thêm xíu: uống xong cụ có thấy...cồn cào, nôn nao...gì hay kg ạ???:-/:-/:-/
Cà rang say rồi cụ ạ, em uống vào chỉ thấy nó tỉnh thôi chứ không nôn nao cồn cào cụ ạ, uống chè Bắc thì công cào và tiểu nhiều cũng mất ngủ

NgocDmax

Xe tăng
Cà rang say rồi cụ ạ, em uống vào chỉ thấy nó tỉnh thôi chứ không nôn nao cồn cào cụ ạ, uống chè Bắc thì công cào và tiểu nhiều cũng mất ngủ
Bắt chước cụ Bim, em cũng đoán nhé, nếu là cà có “thương hiệu” thì thành phần là Ro + đậu nành, rang fullcity; nếu cà “nhà làm” thì Ro fullcity… có thể có trộn 10% Ar nhưng xác suất này ko cao; gu daklak đa số vậy với lại ở dakalk trồng cà Ar không nhiều và ko chế biến ướt (mà chế biến khô thì chất lượng…, thêm nữa, đã chế biến khô thì ng ta hái thí xác :(( )
Cà “đường phố” do trộn bột đậu nành và bột bắp nhiều nên cafein ít, chuyển qua nhiều cafein thì xỉn, mất ngủ chứ vẫn chưa đủ đô để say…Nếu uống cà handroasted chuẩn thì …cần time để làm quen.
Ở đây ko phải em chê cà quê em, mà vì gu nó vậy.

P.s.
Bọn em đã từng mua ngẫu nhiên 10 loại cafe bột rang sẵn trên thị trường để phân tích thì rất nhiều mẫu (có cả của nhà rang xay tiếng tăm) tỷ lệ cafe rất thấp, hương và vị chủ yếu là hương liệu:(
Một ví dụ khác, 1 lần em ra Phú Quốc, được cho uống cà của 1 thương hiệu nổi tiếng của daklak…ối giời ôi, hết hồn luôn, em khẳng định bị lừa rồi, hàng fake…hỏi giá thì bảo 120k/kg..em nói giá đó mới đủ tiền vận chuyển. Ở đây muốn nói trên thị trường hàng kém chất lượng rất nhiều.
Chia sẽ để cùng nhau làm ng tiêu dùng thông thái, để cùng nhau đi đến cuộc sống tươi đẹp.
Chúc các cụ cuối tuần vui vẽ.

BMW 6688

Xe tăng
Tối qua cuối tuần, em rang mấy mẻ cà cho tuần tới...Dù con hotair vẫn chưa ổn nhưng ...kệ..#:-s#:-s#:-s.

Thành phẩm là đây, mời cccm chém (vì em biết trong này có nhìu cao thủ lắm)L-)L-)L-)

Ro mít của cụ NgocDmax gửi tặng hôm trước; Thích rang kiểu này không cụ??? (máy chụp cùi bắp ghê)

Arabica Lào của cậu em ...tặng:

Mẻ Geisha Village cuối cùng...

Nói chung con máy cọc cạch vẫn còn...chiến được...Hy vọng có tách cà hợp miệng và đãi bạn bè...

NgocDmax

Xe tăng
Báo cáo giề??? Cho ai??? chả có đầu đuôi gì cả???b-)b-)b-)
P/S: mợ pha lên tay rùi đó nhưng vẫn câu hỏi cũ: cà gì??? Tỷ lệ??? b-)b-)b-)
Chúc mợ cuối tuần ngon cà...hehehe
Nghe có vẽ hằn học :P bọn em chỉ uống cafe và đi đạp vịt thui hahahaaaaa
Mấy mợ nhìn ngoan hiền vậy thôi, về nhà là thành gấu, thành sư tử cả đấy, cụ nhẹ nhàng chút cho nó an lành :x

Bopbi_hsgs

Xe container
E thì mua hạt cafe rang sẵn rồi xay & pha máy tại nhà thôi, chứ e nghĩ mình rang chắc ko bằng dân chuyên nghiếp đc

NgocDmax

Xe tăng
Tối qua cuối tuần, em rang mấy mẻ cà cho tuần tới...Dù con hotair vẫn chưa ổn nhưng ...kệ..#:-s#:-s#:-s.

Thành phẩm là đây, mời cccm chém (vì em biết trong này có nhìu cao thủ lắm)L-)L-)L-)

Ro mít của cụ NgocDmax gửi tặng hôm trước; Thích rang kiểu này không cụ??? (máy chụp cùi bắp ghê)

Arabica Lào của cậu em ...tặng:

Mẻ Geisha Village cuối cùng...

Nói chung con máy cọc cạch vẫn còn...chiến được...Hy vọng có tách cà hợp miệng và đãi bạn bè...
Cụ rang thì em chịu quá đi chứ, cụ thử và nhận định thử cà mít nó như nào, có đáng trồng thêm vài cây không. Cà mít này là em trồng, hái, phơi, xay …đấy

hd-vt

Xe container
E thì mua hạt cafe rang sẵn rồi xay & pha máy tại nhà thôi, chứ e nghĩ mình rang chắc ko bằng dân chuyên nghiếp đc
Rang còn tùy thích đậm hay nhạt. Bà già em hồi xưa chuyên rang cho ông ngoại và cả nhà ủ nhạt uống giải khát như ủ nước vối. Nghe bẩu: rang hạt cf với mỡ gà trên chảo bếp củi. Quá lửa mới dễ cháy thôi.
Em nghĩ trình độ món ăn chơi bán dạo Lạc rang húng lìu, thơm giòn tan thời xưa hồi em nhỏ mới là đỉnh chẹp chẹp. :D

BMW 6688

Xe tăng
Nghe có vẽ hằn học :P bọn em chỉ uống cafe và đi đạp vịt thui hahahaaaaa
Mấy mợ nhìn ngoan hiền vậy thôi, về nhà là thành gấu, thành sư tử cả đấy, cụ nhẹ nhàng chút cho nó an lành :x
Em nào dám ...hằn học giề đâu...haiz :)) :)) :)) mợ ấy chơi hội dao kéo với cụ, nửa đêm còn vô toa lét mài dao thì....:-t:-t:-t chỉ nhắc nhẹ thui ạ...lính tráng gì đâu mà...báo cáo báo chồn :((:((:((>:)>:)>:)
P/S: có vụ...đạp zịt nữa hả cụ ei...chi tiết mới....hehehe

BMW 6688

Xe tăng
Cái này thì đúng là tùy từng người cụ ạ...nhưng em nghĩ cụ thử...trải nghiệm thêm xem.... >:D< >:D< >:D< trong này em biết có mấy cụ, mợ rang cà bằng ....chảo đấy và uống cũng không thua nhiều so nhà rang chuyên nghiệp đâu...họ làm 10, mình cố gắng được 5,6 rùi nâng lên dần dần...Tất nhiên, nó đòi hỏi kinh nghiệm, kỹ năng và thời gian...\:D/\:D/\:D/
Với em bây giờ ngày nghỉ chúi đầu vô rang cà là 1 thú vui...khó cưỡng :D:D:D

Tuongtien1977

Xe điện
Em mới oder con máy đánh sữa để phục vụ bà cả món cappuchino

Newbaby

Xe hơi
Em cũng mua máy pha được vài lần xong để đó rất ít dùng. Giờ toàn pha phin uống cafe đá thôi ah.

hd-vt

Xe container
Cái này thì đúng là tùy từng người cụ ạ...nhưng em nghĩ cụ thử...trải nghiệm thêm xem.... >:D< >:D< >:D< trong này em biết có mấy cụ, mợ rang cà bằng ....chảo đấy và uống cũng không thua nhiều so nhà rang chuyên nghiệp đâu...họ làm 10, mình cố gắng được 5,6 rùi nâng lên dần dần...Tất nhiên, nó đòi hỏi kinh nghiệm, kỹ năng và thời gian...\:D/\:D/\:D/
Với em bây giờ ngày nghỉ chúi đầu vô rang cà là 1 thú vui...khó cưỡng :D:D:D
Sáng này mò vào đọc lại thớt, mới biết cụ ở Phú Yên hehe. Em có duyên nợ với PY, mỗi khi đi qua em đều vào, có khi ngủ lại PY. Vào thắp hương cho cậu, hy sinh năm 68 ở vùng núi Sầm hay Sâm gì đấy, giờ thì ở nghĩa trang Đông Tác.

Lượn ở PY mới vỡ lẽ nơi mình ở xưa địa danh hóa ra lấy từ PY, quanh nhà em ở xưa như: chợ Phú Yên (chợ Lớn) đường Tuy Hòa, Tuy An, Ngân Sơn... Còn ở PY thì có mỗi đường Hải Dương thì phải, thiệt vãi hiccc.

Gần đây nhất lúc cuối cao điểm dịch côvit, em nhắm PY - nghĩa trang ĐT phi tới cuối chiều, trời đen kịt, sắp mưa to.
Khấn: cậu phù hộ từ từ hãy mưa, cháu đang ngây ngấy như dính côvit, giờ vào thắp hương đốt vàng mã ì xèo mà dính mưa là cháu toi luôn ý hiccc.
Trời đen kịt, gió. Em thắp hương và các mộ xung quanh, đốt vàng mã đợi cháy hết thì bắt đầu vài hạt mưa lộp độp, cắm đầu chạy ra xe đỗ ngay cạnh cổng, người thấy ớn lạnh, may mộ cạnh cổng tầm 30m thôi. May hehe.

nhanchauchau

Xe tăng
Sáng này mò vào đọc lại thớt, mới biết cụ ở Phú Yên hehe. Em có duyên nợ với PY, mỗi khi đi qua em đều vào, có khi ngủ lại PY. Vào thắp hương cho cậu, hy sinh năm 68 ở vùng núi Sầm hay Sâm gì đấy, giờ thì ở nghĩa trang Đông Tác.

Lượn ở PY mới vỡ lẽ nơi mình ở xưa địa danh hóa ra lấy từ PY, quanh nhà em ở xưa như: chợ Phú Yên (chợ Lớn) đường Tuy Hòa, Tuy An, Ngân Sơn... Còn ở PY thì có mỗi đường Hải Dương thì phải, thiệt vãi hiccc.

Gần đây nhất lúc cuối cao điểm dịch côvit, em nhắm PY - nghĩa trang ĐT phi tới cuối chiều, trời đen kịt, sắp mưa to.
Khấn: cậu phù hộ từ từ hãy mưa, cháu đang ngây ngấy như dính côvit, giờ vào thắp hương đốt vàng mã ì xèo mà dính mưa là cháu toi luôn ý hiccc.
Trời đen kịt, gió. Em thắp hương và các mộ xung quanh, đốt vàng mã đợi cháy hết thì bắt đầu vài hạt mưa lộp độp, cắm đầu chạy ra xe đỗ ngay cạnh cổng, người thấy ớn lạnh, may mộ cạnh cổng tầm 30m thôi. May hehe.
Hải Dương kết nghĩa với PY mà cụ. Nên 1 loạt phố, địa danh ở HD bị đổi tên theo PY. Cái này thì cụ nhà e vẫn nhắc, bảo chúng nó quá tả, làm mất tên phố cũ :)

hd-vt

Xe container
Hải Dương kết nghĩa với PY mà cụ. Nên 1 loạt phố, địa danh ở HD bị đổi tên theo PY. Cái này thì cụ nhà e vẫn nhắc, bảo chúng nó quá tả, làm mất tên phố cũ :)
Thời kết nghĩa ấy là lúc đang chiến tranh. Tất cả vì miềng Nôm yêu dấu mờ lị. :D

Tuongtien1977

Xe điện
Thời kết nghĩa ấy là lúc đang chiến tranh. Tất cả vì miềng Nôm yêu dấu mờ lị. :D
Em Thái Lọ kết nghĩa với Vĩnh Trà ( trà vinh Vĩnh long) nên có rạp hát Vĩnh trà nhưng nổi tiếng hơn cả là bài hát hai chị em( cô ba Dũng sỹ quê ở trà vinh chị hai năm tấn quê ở thái bình)

BMW 6688

Xe tăng
Em cũng mua máy pha được vài lần xong để đó rất ít dùng. Giờ toàn pha phin uống cafe đá thôi ah.
Ủa :-B:-B:-Bsao vậy ạ??? Vì em thấy từ phin lên máy chứ cụ lại ngược vậy??? Có uẩn khúc gì không??? Cụ chụp con máy em xem thử ạ#:-s#:-s#:-s??? Vì nếu máy pha chuẩn, áp lực sẽ cao nên tách cà sẽ khác về chất lượng nếu như so với pha phin...nếu rành con máy đó em sẽ chỉ để cụ bắt nó phục vụ mình chứ để vậy uổng dữ...o:-)o:-)o:-)

BMW 6688

Xe tăng

Oh...ra cụ cũng có duyên nợ với Phú Yên... Có dịp mời cụ ghé chòi của em để mời tách cà nhạt...Chòi nhà em cách NTLS Đông Tác tầm 10km ạ.\:D/\:D/\:D/
HD và PY là 2 tỉnh kết nghĩa từ thời chống Mỹ...ở PY có 2 địa danh là đường Hải Dương nối từ Trung tâm Tp. lên đường QL1A và thư viện Hải Phú....Đúng là HD có khá nhìu địa danh của PY đó ợ.
Núi Sầm cụ nhé....Núi Sầm dậy lửa, Ô Loan sóng trào...( ca dao kháng chiến chống Mỹ) :-bd:-bd:-bd

BMW 6688

Xe tăng
Em Thái Lọ kết nghĩa với Vĩnh Trà ( trà vinh Vĩnh long) nên có rạp hát Vĩnh trà nhưng nổi tiếng hơn cả là bài hát hai chị em( cô ba Dũng sỹ quê ở trà vinh chị hai năm tấn quê ở thái bình)
Thái lọ nhà cụ em cũng có...duyên nợ đó ạ...Thời bao cấp ( trước đó là chống Mỹ) có ông bác cùng làm với ông bà già nhà em, xa vợ con nên coi em như con, tem phiếu thịt thà đều đưa để cho thằng H ăn...sau chuyển công tác vô trong này cũng vậy...về hưu lại ngược về quê và...mất liên lạc....Em dò hỏi mãi sau này mới tìm ra ở Đông Hưng nhưng đã mất ...năm nào ngày giỗ bác ấy em đều gửi hương hoa về thắp nhang nếu mình ra không đựơc. Có anh con trai cùng tuổi với em..:):):)

Tuongtien1977

Xe điện
Thái lọ nhà cụ em cũng có...duyên nợ đó ạ...Thời bao cấp ( trước đó là chống Mỹ) có ông bác cùng làm với ông bà già nhà em, xa vợ con nên coi em như con, tem phiếu thịt thà đều đưa để cho thằng H ăn...sau chuyển công tác vô trong này cũng vậy...về hưu lại ngược về quê và...mất liên lạc....Em dò hỏi mãi sau này mới tìm ra ở Đông Hưng nhưng đã mất ...năm nào ngày giỗ bác ấy em đều gửi hương hoa về thắp nhang nếu mình ra không đựơc. Có anh con trai cùng tuổi với em..:):):)
Thế chắc cụ dân miền nam tập kết? Trước quê em cũng có mấy bac quảng nam tập kết, có bác thì ra ngoài này lấy vợ sau 75 thì về lại quê, có bác bình định lấy vợ ngoài này đẻ 4 ông con trai đặt tên Bình Định Phú Quý đẻ xong bác gái mất mình bác trai gà trống nuôi con không dạy bảo được cả bốn ăn cơm nhà nước nhiều hơn cơm nhà, nghĩ cũng tội mà nghe đâu con cái trong nam cũng khá nhưng bác không bỏ con Bắc về được