[Funland] Coin và chứng khoán, các cụ lỗ tới đâu rồi?

Smile1102

Xe container
Vâng ạ, trò này có được có mất, trận nào mình cũng thắng thì dễ loạn lắm ạ. Nhưng e nghĩ giai đoạn này thì khó rồi ạ.
Vâng, được mất là phù du, nhưng cần tỉnh táo để trong mọi trường hợp mình có thể chịu đc hậu quả.

deadlove

Xe điện
Cutloss suốt thì để "death by thousand paper cuts" à, phải "hold to die" chứ :-"

Cutloss là bài học đầu tiên và cũng là bài học đi suốt cuộc đời của nhà đầu tư tài chính. Cứ vài tháng một lần, cháu vẫn phải cutloss khoảng $3000 ~ $4000 vì sai lầm. Chuyện đó không có gì quan trọng cả, cutloss xong biết được hướng đi chính của market rồi thì trade một lệnh là lấy lại thôi.

Smile1102

Xe container
Ck mấy hôm nay lên lại rồi mà. Cccm yên tâm công tác. E sau giai đoạn 2009-2012 ko dám sờ mó tí j đến ck & bđs nữa. Đợt rồi nhìn bà con ăn,sóng thấy cũng hơi bứt rứt nhưng gan h bé quá rồi. Yên phận đi làm công ăn lương sống qua ngày thôi😂
May em cũng có tí bài học năm nào nên rất thận trọng cụ ạ. Toàn đầu tư bằng lãi thôi,mất cũng tiếc nhưng chưa ảnh hưởng gì. Giờ lại yên tâm làm thuê trả nợ với tk về hưu vậy

StepUp

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Giờ tự tử vì chứng với coi ghê nhỉ. Hồi sập sàn khi covid bắt đầu vào VN dân CK có ai tự tử đâu. Nhưng bây giờ thì... toàn các chứng sĩ, coin sĩ mới.

nguyengtngoc

Xe hơi
Em - Flc 3 tỏi. Bóng bánh đc 2 tỏi. Coin đc 2 tỏi. Tính ra vẫn + 1 tỏi :)

Smile1102

Xe container
Giờ tự tử vì chứng với coi ghê nhỉ. Hồi sập sàn khi covid bắt đầu vào VN dân CK có ai tự tử đâu. Nhưng bây giờ thì... toàn các chứng sĩ, coin sĩ mới.
Nghe thiên hạ đồn vụ Luna khiến số lượng lời vĩnh biệt trên twitter tăng đột biến :(
Cuộc sống đôi khi cũng phải hèn tí thì mới ổn ạ

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cutloss suốt thì để "death by thousand paper cuts" à, phải "hold to die" chứ :-"
Sau mỗi Big News, thị trường sẽ chạy ổn định theo một xu hướng (up hoặc down), nếu hold đúng thì tốt, hold sai thì phải cắt ngay và quay xe theo market thôi ạ.

long19852004

Xe đạp
em vào thời điềm BTC trước khi rơi 2k9 lúc tháng 5/2021 , vốn bỏ 1 tỷ sau chơi 2 tháng rút bị lỗ mất 50 triệu . Chơi cái này tốn thời gian lắm , đầu óc lúc nào cũng nghĩ đến rồi mở phone ra xem. Sau đợt đó em bỏ hẳn tập trung công việc.

Smile1102

Xe container
em vào thời điềm BTC trước khi rơi 2k9 lúc tháng 5/2021 , vốn bỏ 1 tỷ sau chơi 2 tháng rút bị lỗ mất 50 triệu . Chơi cái này tốn thời gian lắm , đầu óc lúc nào cũng nghĩ đến rồi mở phone ra xem. Sau đợt đó em bỏ hẳn tập trung công việc.
Cụ có quyết định đúng rồi ạ. Em thấy ko gì bằng có dòng tiền ổn định.
Nên em vẫn duy trì nghề làm công ăn lương. Dù mấy món đầu tư em cũng làm và còn có cả cty be bé nữa. Có lẽ tại em hèn quá.

Alohavn911

Xe buýt
Vậy tức là cụ lãi quá nhiều rồi :D.
Nhà em tính ra cũng lãi chứ ko lỗ đâu ạ. Giảm so với thời đỉnh cao thôi.
Nhà mợ giảm thế cũng ác liệt thật, coi như mất khoản tự do tài chính như các cụ ộp phơ vân nói.
Trước em có tham gia món coin rác có ông tk từ vài K lên đến cả 500K ko thoát cứ ôm, cuối cùng về máng lợn :D
Đợt này nhìn chart nó cứ đỏ lòm,e chán chả buồn xem nữa vì cũng có tí tẹo nghịch cho vui thôi

Alexmazzz

Xe buýt
Em hỏi ngu tý, giờ vứt đi 10 củ vào LuNa có được không.

Belat Missan

Xe điện
Coin em tụt 50%.
Chứng tụt 8%.
Tắt app và giết thời gian trên này.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Dạo này coin, chứng khoán, BDS đều liêu xiêu làm em nhớ lại những năm 2007-2009.
Do ngày xưa em cũng đã từng bay mất 1 năm tiền tk nên lần này khá thận trọng, tuy nhiên dù nhận định kịch bản năm xưa quay lại mà em cũng vẫn làm tí cho có cảm giác với thị trường.
Tổng kết lại thì em mới bay có 50-60tr ck ( em chỉ đầu tư hơn 200tr và duy nhất mã HPG); 60-70tr tiền coi vì again em chơi cho vui, vứt đấy xem thị trường thế nào. Tổng đầu tư của em chỉ tầm 400tr.
Chồng em tk coin giảm từ tầm 800-900k USD xuống chắc còn mấy chục K UsD mà em cũng chưa buồn hỏi là còn bao nhiêu. Tuy nhiên vốn đầu tư ko nhiều và năm ngoái em đã rút từ coin ra 1 tỷ nên cũng vẫn coi là đã lãi rồi. Thế nhưng mơ ước về hưu sớm lại phải khoan lại tí :D.
Em có đầu tư ít đất hiện chưa bán (mà em dự giờ là kém thanh khoản do khoản đầu tư lớn và thị trường đang chững), em đang có nợ ngân hàng hơn 2 tỷ đầu tư đất, là khoản vay mà em có thể trả được bằng tiền đi làm thuê như dự kiến.
Hiện tại chi tiêu của em đã đi vào trạng thái thận trọng hơn chút để ưu tiên trả nợ, ví dụ kiềm chế hơn khi quyết mua đồ ko thiết yếu như kiểu túi, váy hay đồ trang sức..

Điều may mắn nhất là em cũng khá thận trọng, ko tham quá nên chỉ vay số tiền mà em có thể trả được trong thời gian ko quá dài.
Mất tiền thì cũng xót, nhưng hi vọng mọi ng sẽ vượt qua đc giai đoạn khó khăn này, nếu cụ nào đang có tiền mặt cần hết sức thận trọng trong đầu tư, tốt nhất là nên đợi đến khi thị trường phục hồi vững chắc.
Mong các cụ chia sẻ tình huống để mọi ng rút kinh nghiệm cho những đợt đầu tư tiếp theo ạ.
Mợ show kết quả ra và bảo ck ở nhà nội trợ, để mợ 1 tay gánh giang sơn đc rồi. Giỏi quá :))

Smile1102

Xe container
Nhà mợ giảm thế cũng ác liệt thật, coi như mất khoản tự do tài chính như các cụ ộp phơ vân nói.
Trước em có tham gia món coin rác có ông tk từ vài K lên đến cả 500K ko thoát cứ ôm, cuối cùng về máng lợn :D
Đợt này nhìn chart nó cứ đỏ lòm,e chán chả buồn xem nữa vì cũng có tí tẹo nghịch cho vui thôi
Vâng, nếu nói tiền thịt thì em chủ yếu vào đất, nhưng em dự đất phải 5-7 năm nữa mới ổn đc. Còn coin và ck thì đầu tư ít, trc nhà em đào ETH, lúc xuống vẫn còn vài coin, sau này lên thì chồng em dùng nó để đầu tư. Nên chỉ tiếc là ko sớm đc tự do thôi.
Chiến lược của em đã thay đổi, hiện tại hai vợ chồng cắm mặt làm thuê để nhanh chóng trả nợ, dự là trong vòng 1 năm thì dứt nợ, sau đó cày cho con tiền đi học nữa.
Nói chung cũng có 1 số dự định phải thay đổi, nhưng vẫn may hơn nhiều ng là tài chính vẫn trong khả năng kiểm soát.