[Funland] Cơm năm 95 - 96 bao nhiêu tiền.

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Vãi cụ, em còm vài nhát với cụ, để cụ bớt hằn học rồi vùng miền rồi quê hay thành thị, như mấy còm trước của cụ mà thôi. Nói trắng ra top này chỉ để vui vui chém gió, cụ lại quan trọng hóa vđ quá. Main của nó vẫn là giá cơm sv 95,96 chứ có phải các vụ án động trời thời đó đâu. Tiện nói về vụ án, thì đầu tiên phải là vụ nước hoa Thanh Hương (Nguyễn Văn 12), thời 90 rất ấn tượng vì cứ bật lên TV lên là có qc của nó, sau mới đến mấy vụ liên minh ma quỷ ma túy của mấy ảnh cụ nói, rồi Tamexco và Tăng Minh Phụng. Sau đó thì khỏi nói nữa rồi, án lớn nhiều xử ko kịp ấy chứ
TV có cái đếch có đâu bác ạ
TV nó có bảo Hà Trọng Hòa quất bao nhiêu gái ko
HN có dis có das, bọn to mồm cưỡi LA, GL giờ chết đâu hết rồi :D

taiadau

Xe điện
TV có cái đếch có đâu bác ạ
TV nó có bảo Hà Trọng Hòa quất bao nhiêu gái ko
HN có dis có das, bọn to mồm cưỡi LA, GL giờ chết đâu hết rồi :D
Thế cụ mở topic khác về vđ ấy chứ, sao giờ cứ hoạnh họe bọn em bàn về cơm bụi sv 95,96 trong thớt này :D . Mà nói nhanh, mở thớt kiểu HTH chơi bao nhiêu gái khéo bị tháo bánh sớm đấy cụ, thôi cứ trà chanh chém gió cho nó lành, em khuyên thật ;)

lamdungx

Xe buýt
Bọn em đến cái tuổi hoài niệm rồi cụ ạ. Nhìn lại quá khứ, toàn những thứ vớ vẩn vặt vãnh, rẻ tiền, mạt hạng để tự hào với những gì đạt được ngày hôm nay.
Nó khác các cụ dân gộc, nhìn về quá khứ vàng son để mà luyến tiếc cái quá đã qua và quên đi cái tình trạng ngậm ngụa của bản thân.
Không ai chọn được nơi sinh ra, nhưng trưởng thành ntn là ở bản thân mình và bọn em đang làm tốt việc đó.
Trước đây nhiều thằng gộc như cụ nhìn bọn em bằng nửa con mắt giống như cái cách bây giờ tụi em đang nhìn tụi nó.
Cụ nói đúng đó, em cũng dân sinh ra, lớn lên ở Hà Nội, cái khổ thời sinh viên mình ít được va chạm giống các bạn sống trong KTX. Nhưng sau hơn 25 năm ra trường, những bạn người Hà Nội, dù điều kiện sống tốt hơn, quan hệ gia đình cung phong phú hơn, có việc làm sớm hơn nhưng tỷ lệ thành đạt và giầu có so với các bạn quê lại thấp hơn rất nhiều. Không chỉ ở lớp hồi đại học, mà ngay cả lớp cấp 3 tỷ lệ thành đạt (có số, má) cũng không cao (em học khóa 88-91-92 - Thăng Long, HN).

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Uh =)) biết thân biết phận thế là tốt
Cơ mà nông thôn khối người mong, nhà bao việc, có kéo đc cả làng lên ko
Một em đã đủ khiến bao cụ gộc phải nhìn lại quá khứ vàng son mà nuối tiếc rồi. Cả làng lên thì nhảy cầu cả đám. Làm người ai lại thế :))

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói đúng đó, em cũng dân sinh ra, lớn lên ở Hà Nội, cái khổ thời sinh viên mình ít được va chạm giống các bạn sống trong KTX. Nhưng sau hơn 25 năm ra trường, những bạn người Hà Nội, dù điều kiện sống tốt hơn, quan hệ gia đình cung phong phú hơn, có việc làm sớm hơn nhưng tỷ lệ thành đạt và giầu có so với các bạn quê lại thấp hơn rất nhiều. Không chỉ ở lớp hồi đại học, mà ngay cả lớp cấp 3 tỷ lệ thành đạt (có số, má) cũng không cao (em học khóa 88-91-92 - Thăng Long, HN).
Vì cụ 2022 khơi ra nên em chọc cụ ấy thôi chứ thành thực em ko phân biệt vùng miền. Em chỉ phân biệt người dựa vào năng lực, tư cách ...thôi.
Nhiều cụ hay so bì bọn nhà quê chúng em và dân gốc HN. Ít người để ý là những thằng dân quê chúng em lên được HN thì đều là dạng hàng thửa từ hàng trăm, hàng nghìn ở quê cả. Thế nên nếu có tỷ lệ hơn dân gộc thì cũng là điều dễ hiểu. Dưng dân gộc thỉnh thoảng cũng có đứa kiệt xuất cực luôn.

jazzzzz

Xe lăn
Lên OF chém gió vui vui, ôn cố tri tân mà gặp kiểu cụ này đúng là bó tay. Đek hiểu còm kiểu này để nói lên cái gì, sao nghe nó u uất vãi cả... Lên cái diễn đàn ảo này, vui chém gió là chính thôi cụ, đặc biệt là trong cái thể loại topic fun này, hằn học như hờn cả thế giới mà làm gì cho mệt đầu.
Bọn em đến cái tuổi hoài niệm rồi cụ ạ. Nhìn lại quá khứ, toàn những thứ vớ vẩn vặt vãnh, rẻ tiền, mạt hạng để tự hào với những gì đạt được ngày hôm nay.
Nó khác các cụ dân gộc, nhìn về quá khứ vàng son để mà luyến tiếc cái quá đã qua và quên đi cái tình trạng ngậm ngụa của bản thân.
Không ai chọn được nơi sinh ra, nhưng trưởng thành ntn là ở bản thân mình và bọn em đang làm tốt việc đó.
Trước đây nhiều thằng gộc như cụ nhìn bọn em bằng nửa con mắt giống như cái cách bây giờ tụi em đang nhìn tụi nó.
Thông cảm thôi, ngồi đầu phố ôm quá khứ vàng son và chờ khách. Nhìn bọn “nhà quê” thành đạt nên hậm hực tý thôi.

jazzzzz

Xe lăn
Cũng không hẳn cụ ạh, ở đâu đều có người kiệt suất cả.
Mấy người ở tỉnh lên họ thường là top trong trường/lớp rồi.
Hơn nữa tụi em có những áp lực bắt buộc phải vươn lên, không thì về lại vạch xuất phát. Mà đã lên HN học rồi lại quay trở lại quê đi cày thì nhục lắm.
1, việc làm: bằng mọi giá ra trường phải kiếm đc việc nên việc gì cũng có thể nhảy vào, vào chỗ thấp sẽ ngó và tìm cách lên cao: nhiều người ra trương thời ấy k vào đc nhà nước phải làm cho tư nhân đâm ra lại thành hay.
2, áp lực nhà cửa: không thể ở nhà thuê mãi được nên phải tìm đủ mọi cách, với những người không có nơi bám víu thì cacha duy nhất là tự bản thân phải kiếm ra.
3, Tồn tại: có việc, có nhà em rồi nhưng vẫn tìm cách để tồn tại, làm sao để con nó không khổ.

Chỉnh sửa cuối:

lamdungx

Xe buýt
Vì cụ 2022 khơi ra nên em chọc cụ ấy thôi chứ thành thực em ko phân biệt vùng miền. Em chỉ phân biệt người dựa vào năng lực, tư cách ...thôi.
Nhiều cụ hay so bì bọn nhà quê chúng em và dân gốc HN. Ít người để ý là những thằng dân quê chúng em lên được HN thì đều là dạng hàng thửa từ hàng trăm, hàng nghìn ở quê cả. Thế nên nếu có tỷ lệ hơn dân gộc thì cũng là điều dễ hiểu. Dưng dân gộc thỉnh thoảng cũng có đứa kiệt xuất cực luôn.
Em giảng dạy ở bậc đại học, hướng dẫn cũng nhiều NCS, cũng nhận thấy: Sinh viên Hà Nội, thông minh, năng động nhưng hiếu thắng, thiếu kiềm chế, và hơi tự đại. Không biết nhẫn nhịn, dễ tự ái, sống thiên về cá nhân, đề cao chất lượng sống, không bọn chen, thủ đoạn và ít tham vọng và 1 điểm yếu là tính cố kết cộng đồng người HN rất kém, thường mạnh ai nấy sống, ít khi hỗ trợ, giúp đỡ nhau trong công việc giống như nhiều bạn ở các tỉnh khác. Nhiều người cũng là chuyên gia giỏi, tài năng, nhưng lên vị trí lãnh đạo cấp trung và cao hiếm.

Ha ha, bận chở bà bán mắm tôm đầu ngõ đi lấy hàng rồi ( thông cảm mối ruột), tí về chém tiếp nha

tunglam28062009

Xe tăng
Thớt hoài niệm cho các cụ 7x, 8x đời đầu hay thế này lại lòi ra thằng tâm thần mất dạy vào chê bai dân quê này nọ. Ko thích thì chim cút để người khác sinh hoạt. T dân HN nhưng chơi thân rất nhiều các bạn quê tỉnh khác, tôn trọng & khâm phục tài năng bản lĩnh của họ.

longphamhoai

Xe tăng
Cơm sinh viên tầm 95-96 chỉ 2.000k đủ no, nước rau miễn phí, chè chén vs bánh rán = 500k

dalink

Xe điện
Hồi đấy ông già em học cử nhân chính trị (tập trung 2 năm, dành cho cán bộ có 1 bằng ĐH rồi, kiểu như ccct bây giờ nhưng là bằng ĐH). Hè em xuống chơi thì thấy ăn hết 4k/bữa, sáng thì 2k gồm xôi thịt và 1 cốc sữa đậu nành. Sinh viên thời đó chắc 1-2k thôi vì năm 2000 em xuống HN học cấp 3 thì sv mạn Mai Dịch ăn tầm 3k, gái thì 1,5-2,5k.

dalink

Xe điện
Thớt hoài niệm cho các cụ 7x, 8x đời đầu hay thế này lại lòi ra thằng tâm thần mất dạy vào chê bai dân quê này nọ. Ko thích thì chim cút để người khác sinh hoạt. T dân HN nhưng chơi thân rất nhiều các bạn quê tỉnh khác, tôn trọng & khâm phục tài năng bản lĩnh của họ.
Nhiều người thất bại nên họ nghĩ dân tỉnh lẻ làm mất đi cơ hội của họ. Còn thực tế dân HN nhiều người thành đạt hơn nhiều.

Wave alpha dau

Xe hơi
Cơm 95-96 thì em không biết nhưng cơm năm 98-99 thì thế này:
1 bát cơm 1000đ
1 đĩa rau: 500 đ
1 đĩa thịt 1000đ
một bát canh: 500 đ (nếu nước rau muống luộc thì free)
em ăn khỏe nên thông thường ăn 1/2 bát cơm nữa (500 đ).
Tổng cộng 1 suất ăn của em là 3500đ.
PS: đầu tháng có nhiều xiền thì ra sân vận dộng Bách Khoa ăn cơm Hiền 5000đ/ suất thì ngon thôi rồi.

tunglam28062009

Xe tăng
Nhiều người thất bại nên họ nghĩ dân tỉnh lẻ làm mất đi cơ hội của họ. Còn thực tế dân HN nhiều người thành đạt hơn nhiều.
Bạn cấp,2,3, ĐH e dân HN sau 20 năm ra trường h cao nhất mới đến tp trong NN, quản lý cấp trung trong dn. Trong khi các bạn tỉnh lẻ đã lên cấp vụ cục, cá biệt có mấy bạn cao hơn nữa. Dn thì khỏi nói, các bạn ở tỉnh h lãnh đạo dn NN & cp NN, tư nhân có đủ cả. Con người hơn nhau ở tư cách, văn hóa, đạo đức chứ ko hơn ở cái xuất thân ...

dalink

Xe điện
Bạn cấp,2,3, ĐH e dân HN sau 20 năm ra trường h cao nhất mới đến tp trong NN, quản lý cấp trung trong dn. Trong khi các bạn tỉnh lẻ đã lên cấp vụ cục, cá biệt có mấy bạn cao hơn nữa. Dn thì khỏi nói, các bạn ở tỉnh h lãnh đạo dn NN & cp NN, tư nhân có đủ cả. Con người hơn nhau ở tư cách, văn hóa, đạo đức chứ ko hơn ở cái xuất thân ...
Vâng. Xuất thân cũng quan trọng nhưng họ có sử dụng được cái xuất phát điểm tốt đấy không nữa.

TieuFu

Xe container
Tầm ý mà học ĐH thì quê hơn khối cụ TP rồi !

Alexandre Ciskob

Xe điện
Em giảng dạy ở bậc đại học, hướng dẫn cũng nhiều NCS, cũng nhận thấy: Sinh viên Hà Nội, thông minh, năng động nhưng hiếu thắng, thiếu kiềm chế, và hơi tự đại. Không biết nhẫn nhịn, dễ tự ái, sống thiên về cá nhân, đề cao chất lượng sống, không bọn chen, thủ đoạn và ít tham vọng và 1 điểm yếu là tính cố kết cộng đồng người HN rất kém, thường mạnh ai nấy sống, ít khi hỗ trợ, giúp đỡ nhau trong công việc giống như nhiều bạn ở các tỉnh khác. Nhiều người cũng là chuyên gia giỏi, tài năng, nhưng lên vị trí lãnh đạo cấp trung và cao hiếm.
Cụ lại chê quê em rồi =))
Cái bôi đen cụ nói đúng, nhưng em nghĩ đó là ưu điểm, không phải nhược điểm. Em cảm thấy không bình thường khi vào cty hoặc doanh nghiệp nào đó (đa phần là DNNN) nào mà thấy cùng 1 mẫu đồng phục, cùng 1 quê, nó kìm hãm sự phát triển của cty đó, nhưng mà tiền NSNN mà, tiền em dek đâu mà em lo nhể