[Funland] Cơm tân binh

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Hồi mới nhập ngũ, chả ngại tập luyện với lao động, chỉ ngại nhất khoản gác đêm. Lính tráng thanh niên đang tuổi ăn tuổi ngủ mà bị cấu chân bắt dậy lúc nửa đêm là nhiều bố không những ậm à ầm ừ rồi ngủ tiếp mà còn đạp mạnh vào đồng đội vì cơn ngủ đang phê. Rất nhiều trường hợp bỏ gác thời gian đầu huấn luyện. Giai đoạn này ng lính bị rèn kinh khủng. Có lần sỹ quan kiểm tra thấy ko có lính gác, khẩu AK 47 (đã tháo kim hoả) để chỏng chơ ở đầu hiên doanh trại, thế là sỹ quan cất súng đi, báo động toàn trung đội, có khi cả đại đội.
Tất cả tập trung ngoài sân, vị sĩ quan chưa cần truy ca gác của ai, ông ta nêu tình huống giả định :
- Hiện vũ khí khí tài của đơn vị đã bị thất lạc, các đ/c phải đi tìm nó về đây!
Anh em đều biết là sĩ quan giấu nó đi nên cả lũ im lặng ko nhúc nhích. Vị sỹ quan liền nói:
- Rất có khả năng kẻ địch đã phá hoại vũ khí là ném nó xuống ao phía sau doanh trại, các cậu thay nhau xuống tìm đi.
Thời tiết ra giêng mưa phùn gió bấc, nơi vùng núi đơn vị đóng quân là đồng không mông quạnh lạnh buốt xương, đến đắp cái chăn mà vẫn còn run thì giờ phải cởi trần lội xuống ao lúc 3-4h sáng thì hẳn chả bao giờ quên.
Em trải qua vụ này rồi, sau gác có ngủ gật bao giờ cũng ôm súng vào bụng, quấn chăn quanh người, đếch ông nào lấy được súng của em. Chú nào để anh em bị phạt, tự giác dọn nhà vệ sinh tháng tiếp theo

Skoda_Favorit

Xe container
Ý cụ thế nào là xây dựng?

Cơm lính thế này là một sự khác biệt, đánh giá cao nỗ lực.
Ý ông kia là các bữa cơm khác ngoài bữa welcome các cháu là không ra gì!
Thời giờ ăn uống trong bộ đội nó khác hẳn thời chiến!

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Thi thoảng có bạn gái tới thăm cũng thi vị cụ nhỉ :)
Vui như hội ấy, hồi ấy em gà tồ chưa có bạn gái, mấy thằng cùng tiểu đội có người yêu, bạn gái nên tiêp tế, thế là mấy thằng có một bữa tươi và muối vừng ăn thêm cả tuần tiếp sau

Payroll

Xe điện
En thấy quân đội tổ chức được bữa ăn như vậy là rất tốt, có khi hơn cơm công nhân vài nơi

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Ý ông kia là các bữa cơm khác ngoài bữa welcome các cháu là không ra gì!
Thời giờ ăn uống trong bộ đội nó khác hẳn thời chiến!
Cơm bộ đội so với trước cũng khá hơn nhiều rồi ạ
Nhưng so với thời chiến thì xa quá
Nói chung kinh tế nước nhà đi lên, bữa ăn và đời sống anh em cũng đỡ vất vả hơn trước

Em nghĩ bà con bàn luận 'xôm' ở đây chính là bữa ăn trên ảnh ấy, giá mà bữa nào cũng được như vậy :D
Còn em hằng ngày ăn cùng anh em, em biết mà

Leanh65

Xe container
Đây là bđ thời nay rồi. Thời em lên đv là tiền người nhà cho khi tòng quân phải gửi đại đội hết,chỉ được giữ lại một ít thôi. Đi rừng tranh thủ tạt nhà dân tộc làm nồi sắn luộc. Hên thì kịp gói vào túi áo trong vừa chạy vưag gặm. Xui a trưởng vớ được thì sắn đổ đống tro bắt vận động cho kịp ae rồi chạy ngược lại nơi cũ 1 vòng nữa cho nhớ. Chú nào thái độ là ăn ngay vài đường quyền cước dằn mặt.🤣

Skoda_Favorit

Xe container
Cơm bộ đội so với trước cũng khá hơn nhiều rồi ạ
Nhưng so với thời chiến thì xa quá
Nói chung kinh tế nước nhà đi lên, bữa ăn và đời sống anh em cũng đỡ vất vả hơn trước

Em nghĩ bà con bàn luận 'xôm' ở đây chính là bữa ăn trên ảnh ấy, giá mà bữa nào cũng được như vậy :D
Còn em hằng ngày ăn cùng anh em, em biết mà
Ngày nào cũng ăn thế chả tốt cho sk!:D

AMATAX

Xe điện
Quân phục để luyện tập và chiến đấu cần tiện dụng, thoải mái và phù hợp. Đi trình diễn thời trang đâu mà cần đẹp lên đầu đâu cụ.
Trông giống đồ bảo hộ thời xưa. Quân nhân chuyên nghiệp sỹ quan em thấy cải tiến đẹp hơn trước nhiều mà đồ lính tráng hầu như không thay đổi

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Đây là bđ thời nay rồi. Thời em lên đv là tiền người nhà cho khi tòng quân phải gửi đại đội hết,chỉ được giữ lại một ít thôi. Đi rừng tranh thủ tạt nhà dân tộc làm nồi sắn luộc. Hên thì kịp gói vào túi áo trong vừa chạy vưag gặm. Xui a trưởng vớ được thì sắn đổ đống tro bắt vận động cho kịp ae rồi chạy ngược lại nơi cũ 1 vòng nữa cho nhớ. Chú nào thái độ là ăn ngay vài đường quyền cước dằn mặt.🤣
Cụ nhắc chuyện đi rừng làm em lại nhớ. Sáng thứ 7 và CN ngày nghỉ, không cho ăn sáng, mà tổ chức ăn trưa sớm. Sáng 6.30 cán bộ trung đội tập hợp, giao chỉ tiêu thằng thì vác củi, thằng thì cây tre, cây chuối. Đi không về nhanh, trưa muộn về nhìn mâm cơm chẳng muốn ăn

daikim911

Xe tải
ngày trước em đi cơm canh chia theo chậu

Leanh65

Xe container
E lính ba đình
Đơn vị e lính hải hưng (hd+hy) bh là lính 86
Thế ạ, vì người cũ của em cũng người HH, đi cùng đợt với cụ ở qđ2, sau huấn luyện về qđb ở Vôi. Em nợ rượu cụ nhé.

Chúc các cháu TÂN BINH hoàn thành nghĩa vụ.
Mong Tổ Quốc ta bình yên mãi mãi.

Nguồn ảnh: internet.
F1 nhà em đang trong quân ngũ nên em biết cơm bộ đội bây giờ là như vậy, nhiều bữa, các cháu không ăn hết cơm và thức ăn.

Lượng thức ăn của một bữa cơm lính thời nay bằng lượng thức ăn 1 tuần cơm lính thời em những năm 198x

Leanh65

Xe container
Cuối 87 cụ ạ ! Quyết định ký ngày 25-11-87 nhưng nhà cháu phải ở lại làm nốt công việc với bàn giao cho cậu lính mới tiếp quản, sau đó mới đạp xe về nhà. Hồi đó nhà cháu đã vác xe đạp lên đơn vị, là lính văn phòng nên phải có phương tiện đi lại, nộp báo cáo về quân khu cho chủ động.
Em ra tháng 10/86 nhưng em nhớ được có mấy chục đồng thôi chứ nhỉ, lương chuyển ngành thì em cũng 330 đ như cụ. Hay già nó quên, để tý em xem lại qđ.

bau67

Xe container
3. Gạo chán vì ăn gạo dự trữ quốc gia, hết thời gian dự trữ mấy tháng nên ẩm, k ngon. Gạo này dân hay mua chăn nuôi. 😂
Gạo của Cục dự trữ Quốc gia trước hầu hết đóng bao Đay, đóng bao Đay chỉ xanh của Trung quốc là quá tốt. Gạo được đặt trên bệ xi măng, mái kho lợp ngói. Do tình trạng bảo quản rất kém nên chỉ 1 năm là chất lượng rất tệ rồi ! Đến những năm 90, gạo đã được đóng trong bao tải Dứa (không tạo mùi hôi như bao Đay), bảo quản bằng phương thức nạp khí CO2, sau này có thêm khí Nito N2. 3 năm chưa có vấn đề gì Cụ ạ !