CÔN ĐẢO-- THIÊN ĐƯỜNG.. và.. ĐỊA NGỤC TRẦN GIAN

Hyundai-motoR

Xe tăng
Ơ thế cát ở đây đen hở Bác? Hay ở gần cầu tàu nó thế?
Cũng hôm 2/9 em đi Phú quốc, thấy cát ở đó như kem sướng lắm.
cát thì không trắng nhưng đúng là ..mát như kem(k)(k) chắc nịnh..nước thì trong vắt nếu đứng trên núi nhìn xuống thì rõ hết cả vùng san hô và cỏ biển (l)(l)

babetnhe

Xe điện
Tiếp đi chứ bác ơi!(b)
Nghỉ giữa hiệp lâu quá đấy .
Hồi đi Điện Biên em cũng bay bằng ATR 72, xóc kinh. Em cứ phải ngồi canh mấy cái chong chóng đấy xem có lúc nào mà nó ngừng quay không còn biết đường mở cửa :P

Hyundai-motoR

Xe tăng
Tiếp đi chứ bác ơi!(b)
Nghỉ giữa hiệp lâu quá đấy .
Hồi đi Điện Biên em cũng bay bằng ATR 72, xóc kinh. Em cứ phải ngồi canh mấy cái chong chóng đấy xem có lúc nào mà nó ngừng quay không còn biết đường mở cửa :P
hihi em cũng thế nhưng máy bay cánh quạt lợi hơn phản lực ở chỗ qua mây thì nó ko xóc bằng phản lực.. lúc bay từ côn đảo về em thấy máy bay phải làm đến 2 vòng CD trong bụng xuýt xoa cảm ơn bác phi cơ trưởng cho ngắm lại CD. Nhưng em tiếp viên lại ra thì thầm ..phải làm vài vòng mới lên được, và có sự cố gì thì hạ cánh dễ ..Hú hồn :21:

Hyundai-motoR

Xe tăng
Địa ngục hạ giới ( tiếp )
1h chiều 2/9:
ăn trưa xong mọi người lên lịch cho buổi chiều, cân đong đo đếm mãi rồi chọn phương tiện đi lại là xe máy. 120K/day đa~ bao gồm xăng.

Chuồng cọp Mỹ và chuồng cọp Pháp là hai nơi chúng tôi dừng chân tiếp theo. Những gì đã được đọc trên sách báo giờ đây hiện hữu ra trước mắt với một hiện thực trơ trụi và tàn khốc. Những buồng giam lạnh lẽo, những xiềng xích, vết máu loang; những chuồng cọp với hình mô phỏng sự tra tấn dã man của thực dân Pháp, pháp trường nơi chị Sáu hy sinh… quá khứ như hiện về trong chúng tôi với cảm giác bi thương và đau xót. Dù cỏ đã mọc xanh, dù xung quanh tất cả thật yên bình cũng không thể xoá hết những vết tích tàn bạo của tù đầy. Chứng kiến những chứng tích đó, dù không nói ra nhưng ai ai cũng khâm phục ý chí, lòng dũng cảm kiên cường của những người cách mạng năm xưa… (phải mình mà ntn, chắc chết từ lâu rồi)
Nhiều ảnh quá nên em chỉ post vài cái tiêu biểu :6:

Nơi mấy anh em đến đầu tiên là Trại Phú Bình (CHuồng Cọp Mỹ)

Buồng giam..

Cho em xin một ngày được hưởng cảm giác Tự Do

28A

Xe hơi
Tiếp đi cụ ơi....tù bây giờ xinh thế nhỉ :102::102:

phongthan10

Xe tải
oái cho Em cùng vào với.......

TKE Vietnam

Xe đạp
Em đang ngồi chờ theo dõi tiếp đây!!!:P
bác phọt nốt xem nào khà khà:)):)):))

Hyundai-motoR

Xe tăng
Cảm ơn các cụ đã động viên ..nhà con đang up ảnh hầu các cụ (l)(l)

CHI HUA HUA

Xe buýt
Website
www.adz.com.vn
Đi hôm nào đấy ? Lần sau có vụ giống thế này thì rủ an đi cùng với nhé :)

Hyundai-motoR

Xe tăng
Bác hùng ơi, ảnh của bác đẹp quá. Vote bác thêm sức nhé.(b)
Dưng mà nhìn lại chạnh lòng nghĩ về các vị anh hùng năm xưa. Kính phục.(l)
Đã đến đây em nghĩ ai cũng sẽ phải nghĩ lại về những gì mình đang được hưởng ngày hôm nay. Nhà tù CD chỉ là nơi hợp pháp hóa việc tra tấn và giết người thôi, đặc biệt là trong chế độ thực dân.
Đi hôm nào đấy ? Lần sau có vụ giống thế này thì rủ an đi cùng với nhé :)
hihi em đi năm ngoái ..đang có vụ đi Malai - Bruney - Sing vào tết âm lịch anh đi ko ????

Hyundai-motoR

Xe tăng
Đị điểm tiếp theo là Trại Phú Tường ( Chuồng Cọp Pháp- nơi chị Võ Thị Sáu đã hi sinh ) và cũng là nơi ghi lại sự tàn khốc của chế độ Thực Dân.
Trại Phú Tường nằm ngay cạnh khu trung tâm thị trấn CD..

Buồng giam

Tù nhân bị đánh đập và bắt phơi nắng..cho Khô

Nơi giam giữ nữ tù nhân ( trong đó có cả chị Võ Thị Sáu )

Pháp trường nơi xử bắn chị VTS

Chuồng cọp nó như thế này đây

(Còn tiếp )

28A

Xe hơi
tù nhân đẹp quá...nữa đi bác.(b)(b)
Chị Võ Thị 6 bây h xinh nhỉ:)

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Em nghe kể là những người tham gia vụ hành quyết VTS đều có số phận bi thảm.

Hyundai-motoR

Xe tăng
Em nghe kể là những người tham gia vụ hành quyết VTS đều có số phận bi thảm.
em chả mê tín nhưng có chuyện này nghĩ lại cũng hơi ghê . Bọn em mang 3 cái máy ảnh thì lúc vào Nghĩa trang Hàng Dương chính tay em chụp vài bức ảnh trước mộ chị Sáu..nhưng về thì ko thấy 1 cái nào chụp trong nghĩa trang cả (y)
Và ngày hôm sau thì cái máy ảnh đó bị nổ vì dính nước biển :'(:'(

Trân mùi

[Tịch thu bằng lái]
em chả mê tín nhưng có chuyện này nghĩ lại cũng hơi ghê . Bọn em mang 3 cái máy ảnh thì lúc vào Nghĩa trang Hàng Dương chính tay em chụp vài bức ảnh trước mộ chị Sáu..nhưng về thì ko thấy 1 cái nào chụp trong nghĩa trang cả (y)
Và ngày hôm sau thì cái máy ảnh đó bị nổ vì dính nước biển :'(:'(
Còn nữa không anh Hùng ơi, đếm đọc cái chuyện của anh sợ quá :'(

Hyundai-motoR

Xe tăng
Next...
Chúng tôi lại tiếp tục lên xe đi đến Biệt lập Chuồng Bò, nơi từng dùng để nuôi bò sau được cải tạo thành trại giam khi số lượng tù đày đến Côn Đảo ngày 1 đông. Cạnh Biệt lập Chuồng Bò là trại nuôi bò và hầm phân, nơi những nước cọ rửa chuồng, nước tiểu, phân bò được dùng hàng ngày để tra tấn tù nhân. Hầm phân là nơi cuối cùng được giải phóng, người ta tìm thấy còn sót lại 2 người tù đang bị ngâm nửa người trong đó:redface::redface::redface:

Chuồng nuôi bò lấy phân tra tấn

Hầm phân bò- nơi được giải phóng cuối cùng khi đó vẫn còn 2 chiến sĩ bị ngâm trong hầm phân
em mở cái cửa ra thì thấy nó khá sâu khoảng 2m

Bãi Sọ người nằm ngay cạnh Hầm Phân Bò

Chỉnh sửa cuối:

Hyundai-motoR

Xe tăng
Thị trấn CD hiện nay cũng chính là khu nhà Chúa đảo ngày xưa nên 3 nhà lao chính,
Phú Bình, Phú Tường, Chuồng Bò đều nằm gần khu trung tâm ( Phú Bình phải đi khoảng 1,5 km từ trung tâm)
Thế là kết thúc chuyến thăm 3 nhà lao lớn nhất CD, chúng tôi lại thăm các điểm di tích lịch sử gần đó (b)

Hyundai-motoR

Xe tăng
Điểm đến tiếp theo là Cầu Ma Thiên lãnh, nơi cũng đã có hàng trăm người tù bỏ mạng do chế độ làm việc khổ cực và sự tra tấn, sự đói khát hành hạ.
Để xây cầu, thực dân Pháp bắt những người tù phải đi xẻ đá từ trên tít núi cao, với xiềng xích ở tay chân, với đòn roi và đói khát, những người sống sót trở về từ nơi đây phải là những người cực kỳ may mắn dưới 1 chế độ khắc nghiệt như vậy. Thực ra, đó cũng chẳng qua chỉ là 1 cách để hợp thức hoá việc giết bớt tù nhân của thực dân Pháp thời kỳ đó. Chỉ riêng việc xây dựng cây cầu này đã có hàng trăm thậm chí đến nghìn người tù bỏ mạng nơi đây.
Theo lời kể lại thì khi tù nhân phải vác đá nặng, chân tay bị xích, chúng chỉ cần đẩy nhẹ là lăn xuống vực chết, rồi báo cáo là tù nhân chết vì bất cẩn:77::77::77:

Hình ảnh cầu Ma thiên lãnh bây giờ

Một góc trụ cầu còn sót

Đi thẳng từ cầu Ma Thiên lãnh, chúng tôi phi xe vào rừng quốc gia Côn Đảo, leo trèo mệt nghỉ qua 1 khoảng rừng trước khi tới bãi Ông Đụng. Nghe qua sách vở thấy tò mò nhưng đến đó thì hơi thất vọng vì bãi rất xấu (so với các bãi biển khác trên đảo) với toàn sỏi và rêu ( nghe đồn món ốc Vú Nàng ở bãi này rất nhiều :69:). Nhưng chưa đi thì nên đi 1 lần cho biết, sẽ được tận hưởng lại 1 chút cảm giác leo Fan hehe.

Bãi Ông Đụng đây

Quay trở lại thị trấn cũng đã gần cuối chiều, chúng tôi chạy xe đến Nghĩa trang Hàng Dương thắp hương cho mộ chị Võ Thị Sáu, cụ Nguyễn An Ninh và một số những người tù vô danh khác đã ngã xuống nơi đây. Nghĩa trang được chia làm 3 khu, rất rộng, sạch đẹp và tĩnh lặng. Trước nghĩa trang có 1 hồ sen rất đẹp, chúng tôi trèo xuống hái mấy bông hoa đặt lên mộ chị Sáu (người giữ nghĩa trang còn lội xuống đầm hái hoa sen cho em nhé, ko phải cấm hái đâu). Thăm mộ cụ Nguyễn An Ninh xong cũng đã xẩm tối, dơi bay khắp nơi, thế là đành tặc lưỡi đi về, không ghé qua mộ anh Lê Hồng Phong được.
( do toàn bộ ảnh chụp trong Nghĩa trang đều không cánh mà bay nên chỉ còn mấy cái ảnh ở đầm sen, trước cổng khu tưởng niệm nghĩa trang Hàng Dương ):redface::redface::redface:

bác phụ trách ở đây rất nhiệt tình còn chạy đi tìm sào cho mấy đứa hái nữa (l)(l)(l)

Xế chiều, cả bọn đi thắp hương mộ các liệt sĩ, những bước chân lặng lẽ trên con đường đá nhỏ, cảm giác thế hệ đi trước đã để lại 1 tài sản lớn lao, để hôm nay, thế hệ sau đi trên con đường này không còn nghe tiếng súng. Ai cũng bảo sẽ dành tg để thăm lại nơi này.
6h Pm mặt trời đẵ lặn nên mấy anh em ra về kết thúc 1 ngay` 2/9 đầy y' nghĩa.
Kết thúc vụ CD Địa Ngục Trần Gian (b)(b)
( còn tiếp phần 2 --Thiên Đường Hạ Giới )

Chỉnh sửa cuối: