[Funland] Con Domino đầu tiên đã bắt đầu đổ ?

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Đặc điểm của kinh tế VN hiện tại là nhỏ lẻ, tiểu thương, phân mảnh. Bao giờ hóa rồng hóa hổ thành chuỗi, thành tập đoàn hết thì lúc đó nhà mặt phố mới hết hot. Các cụ dự xem?
Thành rồng thành hổ ko làm cửa hàng vẫn đắt cụ ợ, kể cả mình đạt được chỉ tiêu năm 2030 bằng Thái bây giờ và năm 2045 thành nước thu nhập cao thì BĐS vẫn sẽ đắt.
Tuy nhiên theo tôi điều đó có thể chỉ là mơ, tôi sợ rằng chúng ta sẽ ngụp lặn ở đoạn này.

Hanamlut

Xe buýt
Cụ ở quê à, ở HN thì ai cũng hình dung đc hết, 10m2 còn sống được nữa là 30m2 là quá tươm so với nhiều người
30m2 mà vuông vắn đã ngon. Những năm 90, em xây dựng ở Hàng Bài. Có gia đình 4m mặt tiền, chia ba. Có người được 1,33m mặt tiền. Đó là chưa kể phải xây tường ngăn.

Light

Xe tăng
Đúng là cái thời tất cả đều ảo ,từ ông chủ tịch công ty đến cty ck và nhà đầu tư .Đến mức độ thằng HAP (Giấy Hải phòng) nó ra cái bánh vẽ xây dựng nhà máy lọc dầu mà các con nhang (trong đó có em) tin như bú bổ :D
Cụ làm em nhớ lại cái thời ck Việt Nam còn non trẻ. Chơi phải có hội nhóm, thay phiên nhau dậy sớm đi bốc thăm. Lúc thị trường lên bọn em tính cứ mỗi sáng thức dậy mỗi đứa được thêm 1 con spacy. Ngày thị trường xuống thì mỗi đứa mất 1 con spacy :D
Em nhận được tin mật báo nhà máy của ông HAP như cái chuồng gà, toàn chổi cùn rế rách nhưng nó vẫn là 1 trong những CP ngôi sao tiên phong của thị trường lúc bấy giờ. Hồi đó em thắng cũng là nhờ ôm chủ yếu HAP và Ree điện lạnh. Lúc nó lên gấp hơn chục lần là em bán đầu tư đất và gác kiếm không chơi ck nữa. Mấy đưa bạn em vẫn cố tham giữ không bán mơ lên nữa. Sau đó thị trường sập rơi không phanh, chúng nó không thể bán được chút gì. Nhiều đứa bạn em nát bét. Nhìn cảnh chúng nó & em cũng nhận ra mọi thông tin tài chính CP đều ảo. Các cty phát hành CP toàn thêu dệt sai sự thật tình hình, luật ck thì lỏng lẻo nên em quyết định cai hẳn ck và chuyển hướng kiếm tiền kiểu khác, ít rủi ro hơn cho nhẹ đầu :D

Chỉnh sửa cuối:

IP man

Tháo bánh
thời đấy vui thật, hò reo anh em ta lên tàu kẻo lỡ 😆😆😆😆, hàng hiếm bí mật ko chốt lỡ cả đời🤭🤭🤭
Em thấy vui nhất là hồi đi gom cổ OTC. Toàn xách bao tải tiền, thằng đèo thằng ôm, hoặc treo tòng teng mấy cái núi nilon ở xe máy :))
Tiền đếm theo quyển hoặc cọc, loạn cào cào ở mấy quán cafe nhìn đúng là không khác gì đám cò đất bây giờ :))
Tranh thủ gọi mấy em gái múi mít ra chứng kiến các anh chia tiền mà oai hết cả cái thằng người :))

IP man

Tháo bánh
Cụ làm em nhớ lại cái thời ck Việt Nam còn non trẻ. Chơi phải có hội nhóm, thay phiên nhau dậy sớm đi bốc thăm. Lúc thị trường lên bọn em tính cứ mỗi sáng thức dậy mỗi đứa được thêm 1 con spacy. Ngày thị trường xuống thì mỗi đứa mất 1 con spacy :D
Em nhận được tin mật báo nhà máy của ông HAP như cái chuồng gà, toàn chổi cùn rế rách nhưng nó vẫn là 1 trong những CP ngôi sao tiên phong của thị trường lúc bấy giờ. Hồi đó em thắng cũng là nhờ ôm chủ yếu HAP và Ree điện lạnh. Lúc nó lên gấp hơn chục lần là em bán đầu tư đất và gác kiếm không chơi ck nữa. Mấy đưa bạn em vẫn cố tham giữ không bán mơ lên nữa. Sau đó thị trường sập rơi không phanh, chúng nó không thể bán được chút gì. Nhiều đứa bạn em nát bét. Nhìn cảnh chúng nó & em cũng nhận ra mọi thông tin tài chính CP đều ảo. Các cty phát hành CP toàn thêu dệt sai sự thật tình hình nên em quyết định cai hẳn ck và chuyển hướng kiếm tiền kiểu khác, ít rủi ro hơn cho nhẹ đầu :D
Nhìn nick của cụ, em nhớ có chú hình như nick Big light ở ttvnol :D

cadan

Xe container
Em thấy vui nhất là hồi đi gom cổ OTC. Toàn xách bao tải tiền, thằng đèo thằng ôm, hoặc treo tòng teng mấy cái núi nilon ở xe máy :))
Tiền đếm theo quyển hoặc cọc, loạn cào cào ở mấy quán cafe nhìn đúng là không khác gì đám cò đất bây giờ :))
Tranh thủ gọi mấy em gái múi mít ra chứng kiến các anh chia tiền mà oai hết cả cái thằng người :))
một thời đã xa😅

IP man

Tháo bánh
các cụ đọc quyển này chưa
View attachment 7708408
theo đó thì giới banker, và FED nói riêng, là thủ phạm của nhiều thứ
các cụ đọc quyển này chưa
View attachment 7708408
theo đó thì giới banker, và FED nói riêng, là thủ phạm của nhiều thứ
Hị hị… ngày xưa em cũng thích quyển này với cả quyển “Dragon strike” ở khía cạnh là vui :D
Nhưng đứng trên góc độ khoa học thì em không coi đây là tác phẩm tốt thì không đủ dữ liệu chứng thực.
Cụ tìm đọc thêm sách của Robert Shiller - Nobel kinh tế. Ông này rất giỏi dự đoán khủng hoảng. Quyển “Animal spirit” đưa ra cái nhìn mới về việc tâm lý và hành vi mua bán định hình nên các trạng thái kinh tế.
Giới banker không biết là thủ phạm hay chỉ là đám phải đi dọn dẹp hậu quả :D

“Hãy tóm tắt nội dung cuốn sách “animal spirit” của Robert Shiller
Cuốn sách "Animal Spirits" của Robert Shiller là một cuốn sách kinh tế chính trị, nói về những ảnh hưởng của tâm lý và cảm xúc của con người đến nền kinh tế và thị trường tài chính. Tác giả nghiên cứu những yếu tố phi kinh tế, như những cảm xúc và tâm lý, và chứng minh rằng chúng ảnh hưởng đến sự phát triển của nền kinh tế và thị trường tài chính nhiều hơn những yếu tố kinh tế.
Tác giả lập ra một số nguyên tắc cho những cảm xúc này, bao gồm sự lo lắng về rủi ro, lòng tin tưởng, lòng tham và lòng ghét, lòng kiêu hãnh và lòng sợ hãi. Tác giả cho rằng, khi những cảm xúc này tăng lên, chúng có thể dẫn đến các cú sốc tài chính và kinh tế.
Cuốn sách của Shiller cũng đưa ra những giải pháp để giảm thiểu tác động của những cảm xúc này đối với nền kinh tế và thị trường tài chính, bao gồm các biện pháp quản lý rủi ro, các chính sách kinh tế và việc tăng cường giáo dục về tài chính cho công chúng.
Tóm lại, cuốn sách "Animal Spirits" của Robert Shiller là một cuốn sách quan trọng về tâm lý và kinh tế, giúp người đọc hiểu rõ hơn về cách những yếu tố phi kinh tế ảnh hưởng đến nền kinh tế và thị trường tài chính, và đưa ra các giải pháp để giảm thiểu tác động của chúng.”

dhela

Xe tăng
Hị hị… ngày xưa em cũng thích quyển này với cả quyển “Dragon strike” ở khía cạnh là vui :D
Nhưng đứng trên góc độ khoa học thì em không coi đây là tác phẩm tốt thì không đủ dữ liệu chứng thực.
Cụ tìm đọc thêm sách của Robert Shiller - Nobel kinh tế. Ông này rất giỏi dự đoán khủng hoảng. Quyển “Animal spirit” đưa ra cái nhìn mới về việc tâm lý và hành vi mua bán định hình nên các trạng thái kinh tế.

Cuốn sách "Animal Spirits" của Robert Shiller là một cuốn sách kinh tế chính trị, nói về những ảnh hưởng của tâm lý và cảm xúc của con người đến nền kinh tế và thị trường tài chính. Tác giả nghiên cứu những yếu tố phi kinh tế, như những cảm xúc và tâm lý, và chứng minh rằng chúng ảnh hưởng đến sự phát triển của nền kinh tế và thị trường tài chính nhiều hơn những yếu tố kinh tế.
Tác giả lập ra một số nguyên tắc cho những cảm xúc này, bao gồm sự lo lắng về rủi ro, lòng tin tưởng, lòng tham và lòng ghét, lòng kiêu hãnh và lòng sợ hãi. Tác giả cho rằng, khi những cảm xúc này tăng lên, chúng có thể dẫn đến các cú sốc tài chính và kinh tế.
Cuốn sách của Shiller cũng đưa ra những giải pháp để giảm thiểu tác động của những cảm xúc này đối với nền kinh tế và thị trường tài chính, bao gồm các biện pháp quản lý rủi ro, các chính sách kinh tế và việc tăng cường giáo dục về tài chính cho công chúng.
Tóm lại, cuốn sách "Animal Spirits" của Robert Shiller là một cuốn sách quan trọng về tâm lý và kinh tế, giúp người đọc hiểu rõ hơn về cách những yếu tố phi kinh tế ảnh hưởng đến nền kinh tế và thị trường tài chính, và đưa ra các giải pháp để giảm thiểu tác động của chúng.”
Em vừa hỏi bạn GPT nhà em đây. Nó khôn kinh các cụ ạ :">

Chélall

Xe hơi
Thành rồng thành hổ ko làm cửa hàng vẫn đắt cụ ợ, kể cả mình đạt được chỉ tiêu năm 2030 bằng Thái bây giờ và năm 2045 thành nước thu nhập cao thì BĐS vẫn sẽ đắt.
Tuy nhiên theo tôi điều đó có thể chỉ là mơ, tôi sợ rằng chúng ta sẽ ngụp lặn ở đoạn này.
Tại e thấy cụ kêu giá nhà mặt phố sẽ có xu hướng giảm nên em mới hỏi cụ thôi. :D

vaytaichinh

Xe máy
Em thắc mắc sao các cụ ham lãi cao thế nhỉ. Mang mua trái phiếu lãi cao hơn bao nhiêu đâu mà quá rủi ro.

cadan

Xe container

Quyến kia đặc kiểu Tàu dìm hàng FED

XSim

Xe container
Em bẩu với cụ rồi, cụ đừng khẳng định về những thứ mình không biết hay chưa thấy.
- Thứ nhất, thời điểm đó em ko phải là dân trading mà đã chuyển sang nghiên cứu rồi.
- Thứ hai, em không phải là bọn hóng tin mà chuyển sang định lượng hoá thông tin rồi.
- Thứ ba, chính phủ Mẽo nó thông qua gói cứu trợ 700 tỏi trước FED 2 tháng. Kể về quy mô lẫn tính chất, cách thức hành động là chưa có tiền lệ. Với trình độ của em thì thấy 700 tỷ usd nó to vãi cả loằn. Cụ bảo đấy là muỗi thì 1 là cụ quá giàu, 2 là cụ bốc phét giỏi ạ ;))
Và em cũng thừa nhận luôn là em không đủ trình để chém về FED, em tin cụ cũng thế, nên dừng tại đây thôi ;))
Cụ không nên tung hỏa mù thế, em không hề phản bác những debates mà cụ hóng được, em chỉ phản bác cụ về vai trò tương đối của nó so với Fed thôi. Tính chung cuộc của cuộc khủng hoảng đấy thì Fed mới là key player cụ ạ. Cụ thích thì có thể phản bác ý này.

Em có 1 tỉ đô thì đã chả vào đây chém gió làm gì, cụ cũng thế phỏng :)) Thế nên 700 tỉ hay 7000 tỉ đều là em chém cả thôi, đúng không cụ :D

Cụ không thích bàn thêm thì em cũng thôi, em biết gì chém nấy thôi, em không phải chuyên gia về kinh tế tài chính cụ ạ. Chỉ là em thấy cụ nói không giống em biết nên em phản bác vậy, cụ không thích theo đến cùng thì thôi :D

sắt con

Xe điện
Giờ chả đâu bằng học các cụ, các mẹ nhà ta. Em mỗi năm cứ găm ít vàng vào chân phản là xong. Đỡ mệt óc đau tim

IP man

Tháo bánh
Cụ không nên tung hỏa mù thế, em không hề phản bác những debates mà cụ hóng được, em chỉ phản bác cụ về vai trò tương đối của nó so với Fed thôi. Tính chung cuộc của cuộc khủng hoảng đấy thì Fed mới là key player cụ ạ. Cụ thích thì có thể phản bác ý này.

Em có 1 tỉ đô thì đã chả vào đây chém gió làm gì, cụ cũng thế phỏng :)) Thế nên 700 tỉ hay 7000 tỉ đều là em chém cả thôi, đúng không cụ :D

Cụ không thích bàn thêm thì em cũng thôi, em biết gì chém nấy thôi, em không phải chuyên gia về kinh tế tài chính cụ ạ. Chỉ là em thấy cụ nói không giống em biết nên em phản bác vậy, cụ không thích theo đến cùng thì thôi :D
Vâng, em biết cụ không phải chuyên gia nên từ chối việc theo đến cùng ạ.

Vấn đề là trái chủ có đồng ý thì giờ cũng lấy đâu ra bđs vẫn ở dạng free để mà đổi ấy chứ. Làm gì có dự án nào mà vốn chủ 100% đc, kiểu gì cũng không vay bank thì huy đọng góp vốn từ người mua, giờ muốn lấy ra để giả cho trái chủ thì lại phải tất toán các khoản đó đã chứ, không nhẽ phải chơi bài nịnh trái chủ là "giờ em đang nợ anh 1000, em có cái nhà tầm 2000 cực đẹp nhưng sổ đang để bank, anh cho em mượn thêm 1000 tiền tươi, em trả bank để rút sổ ra đưa cho anh là vừa xinh anh ạ" :D
Haha, cụ cứ khéo đùa, :> có khi lại nghe bùi tai đồng ý ấy chứ :))

lalala1122

Xe tải
Mấy cụ trên bảo nhà mặt phố rẻ hơn riverside e nghe hoang đường quá hihi