[CCCĐ] Con đường đi mười năm

TUCSON9389

Xe điện
Có nhiều Cụ gởi email cho em nói em tại sao lại dùng nhiều từ cảm ơn quá vậy? Theo em nhận thấy câu cảm ơn bản thân nó không xấu nếu không muốn nói là tốt phải không Cụ? Vậy thì cảm nhận của em nếu nó không xấu mà còn tốt thì em dùng nhiều tí cũng chẳng sao phải không Cụ?
3 môn học chính của học sinh từ lớp 7 đến lớp 9 là toán, lý, hóa. Vì là 3 môn khoa học căn bản nên những điều trong sách thay đổi không nhiễu trong thời gian ngắn......
Có lần em đưa mấy quyển sách này cho mấy đứa cháu học cùng lớp bên Việt Nam xem, mấy cháu bên Việt Nam cho biết tuy cùng lớp nhưng trình độ các bài toán bên Úc thấp hơn.
Theo cảm nhận của em thì em thấy đúng là như vậy.

Nhưng có điều em băn khoăn là trẻ em bên Việt Nam và bên Úc, ai là người học đúng sức của chúng.
Vấn đề là học sinh ở đâu kiếm được tiền nhiều hơn, hạnh phúc hơn cụ nhỉ ! học khó quá chỉ làm đau đầu thôi. Em cũng làm doanh nghiệp loại vừa vừa ở vnam, cả cơ quan chắc chẳng ai cần phải dùng mấy cái phép tính khó quá hồi học đại học. túm lại là làm khổ nhau thôi
Em đọc cái đề thi vào lớp 10 (f1 nhà em thì 2 năm nữa mới phải thi) mà em phát khóc, tương đương với đề thi đại học của em hồi xưa; thương cho f1 quá.

xe zom

Xe tăng
ước gì em ...vứt được Dượng đi, như cái các của người dân xứ bác vứt ...rác ấy nhỉ !
Chào Cụ, em đang có ý về Việt Nam theo cậu con em vào dịp cháu đi theo trường, nên em im lặng... một thời gian Cụ nhé nhưng dứt khoát rác Cụ vứt em không lượm đâu ạ.
Vào tuần trước nơi mà thị trấn này tổ chức hội chợ vào mỗi thứ năm hàng tuần có xảy ra chuyện cảnh sát bắn người

Câu chuyện là như thế này, vào giờ trưa khi mọi người đang tham gia hội chợ thì có một người đàn ông từ đâu xuất hiện, tay cầm dao miệng la hét. Mọi người không hiểu anh ta muốn gì, vì anh ta la hét bằng 1 thứ tiếng Trung Đông. Cú đt đầu tiên gọi cho dịch vụ khẩn cấp 000 là 12h42 , đến 12h50 thì cảnh sát đến hiện trường ( em nói về thời gian theo phút như vậy tí nữa em sẽ giải thích cho các Cụ hay). Khỏang hơn 13h00 một chút người đàn ông này cầm dao lao về phía người nữ cảnh sát và nữ cảnh sát này đã nổ liền 3 phát súng.

Người đàn ông này trúng đạn và ngã xuống cùng lúc đó 3 người phụ nữ khác cũng trúng đạn ngã theo.

Sau dó cảnh sát đế điều tra, theo như tức bán đầu thì người đàn ông này đang điều trị nội trú bệnh tâm thần tại bịnh viện, ông ta đã trốn khỏi bệnh viện 11 ngày trước và bệnh viện đã báo cho cảnh sát.

Trong sắc phục cảnh sát thì cảnh sát mặc áo xanh lơ giống như công ân khu vực, cảnh sát mặc màu xanh dương đậm là cảnh sát điều tra còn mặc toàn màu đen là cảnh sát cơ động.
Trên đây là chuyện bình thường xảy ra ở mọi xã hội nhưng em muốn kể cho các Cụ nghe sự việc xảy ra sau đó. Theo như người cháu làm trong ngành kể lại thì người nữ cảnh sát này thì người nữ cs này trông vòng 24h sau đó đã bị yêu cầu ngưng chức để điều trả và viết báo cáo, trong 72 h phải ra tường trình sự việc trước tiểu ban hình luật của cảnh sát. Trong buổi tường trình sau khi nghe người nữ cảnh sát này trình bày và đọc những lời khai của nhân chứng, tiểu ban hình luật hỏi xoáy vào những điểm sau: loại vũ khí xử dụng có hợp lý không ? Vì ngoài súng cá nhân trọng vũ khí mang theo bên mình người cảnh sát còn có súng điện và bình xịt hơi cay. Hai là trọng 8 phút đối diện với hung thủ người cs này đã nói gì? có cảnh báo, có làm những động tác cần thiết trước khi khai hỏa hay không?... có một chi tiết mà em chú ý là trọng 9 năm làm cs khi đuợc hỏi trọng 9 năm cs đã bao nhiêu lần cô phải đối mặt với trường hợp như vậy? " Tôi đã xữ lý cải vả tranh chấp nhưng chỉ 1 lần duy nhất phải cẩn thiệp khi hai vợ chồng đánh nhau. Điều này nói lên 2 mặt của vấn đề mà trong đó kinh nghiệm đối phó với các hành vi bạo động của cảnh sát Úc( trong trường hợp người nữ cảnh sát bắn người đàn ông, cô ta đã bắn tổng cộng 4 phát, 3 phát đầu cô ta không nhằm vào người mà đã hạ nòng súng xuống bắn vào chân kẻ bạo động, mà cả 3 phát đều trật nên 3 viên đạn đều chạm đất rồi nẩy lên trúng vào 3 người đi đường, đến phát thứ tư mới trúng đích). Các Cụ có tin giữa phim ảnh và đời thường có khỏang cách không? Em thì tin là có.

xe zom

Xe tăng
Vâng, người Việt xa xứ ở đâu cũng chỉ nghĩ về quê hương, cộng đồng. nghĩ về quê hương đất Mẹ thì mong ước đó nhưng nghịch lý là không ít người trong nước lại đang muốn ....xa xứ
Em có một chị bạn sống ở Michigan, bắc Mỹ kể chuyện là có hôm đi chợ gặp 2 mẹ con người Việt nói chuyện với nhau và chị ấy định lại gần để làm quen. Chị ấy cứ băn khoăn mãi là không biết có nên không vì hơi ngại. Cuối cùng chị ấy không đến làm quen nữa để rồi về chị ấy lại thầm tiếc
Chào Cụ, nhận xét của Cụ em nghĩ em cũng có thể hiểu đuợc phần nào nhưng hậu quả 5 năm, 10 năm hay 20 năm nữa Việt Nam mình sẽ ra sao...!!!???

Một cách đưa con đến nhà trẻ và trường học của một ông bố Úc, nhìn cũng thanh bình Cụ nhỉ.

Hai chú bé lớp 4 đang trên đường đến trường, thường thì cỡ tuổi này các em có thể tự mình đi học đuợc rồi. Các học sinh bên này sẽ đuợc chính phủ trợ cấp hoàn toàn về phương tiện di chuyển công cộng như là xe buýt, xe lửa.

Nơi em ở thì giờ tan trường, nhất là trường trung học từ lớp 6 trở lên rất ít khi thấy phụ huynh đúng chờ đón học sinh. Đi bộ không là điều lạ với học sinh.

Tụ tập trước ga xe điện.

TUCSON9389

Xe điện
Chào Cụ, nhận xét của Cụ em nghĩ em cũng có thể hiểu đuợc phần nào nhưng hậu quả 5 năm, 10 năm hay 20 năm nữa Việt Nam mình sẽ ra sao...!!!???
Một cách đưa con đến nhà trẻ và trường học của một ông bố Úc, nhìn cũng thanh bình Cụ nhỉ.
Hai chú bé lớp 4 đang trên đường đến trường, thường thì cỡ tuổi này các em có thể tự mình đi học đuợc rồi. Các học sinh bên này sẽ đuợc chính phủ trợ cấp hoàn toàn về phương tiện di chuyển công cộng như là xe buýt, xe lửa.
Nơi em ở thì giờ tan trường, nhất là trường trung học từ lớp 6 trở lên rất ít khi thấy phụ huynh đúng chờ đón học sinh. Đi bộ không là điều lạ với học sinh.
Tụ tập trước ga xe điện.
Đóng góp và xây dựng đất nước thì em cũng rất mong muốn cụ ạ. Thế nhưng nhìn cái thằng nó làm doanh nghiệp lỗ đến vài nghìn tỷ mà cứ được chuyển hết cơ quan này đến cơ quan khác (với vị trí cao hơn) thì em thấy nó hài hước quá. Dượng ơi, dượng vào giải thích cho em cái nào ???
Lớp 4 đã tự đến trường. Ở VN con em lớp 8 rồi mà vẫn phải đưa đi học. Buổi sáng em mất nửa tiếng đưa đi học, buổi chiều vợ em mất 1 tiếng để đón 2 f1 về; tình trạng này là số đông đối với các gia đình ở thành phố. thử hỏi năng suất lao động ở VN có tính những cái đưa đón này không nhỉ ?

Để tránh làm phiền cho cụ khi cụ về với đất mẹ, cụ không cần phải trả lời các comment của em trong cái post này đâu cụ nhé.

xe zom

Xe tăng
Càng đọc càng hay, cụ có giọng văn thật mộc mạc thấm sâu vào lòng người. Chúc cụ khỏe và tiếp tục viết.
Chào Cụ, có lần em đi Mỹ để tham dự buổi họp mặt của dòng họ Đặng có nguồn gốc từ tỉnh Nam Định, ngoài Bắc của Việt Nam ( em sinh trong Sài Gòn, còn Bố Mẹ em thì gốc là người Nam Định) thì em có nhớ khi em chờ lấy xe mướn tại phi trường ở Los của Mỹ, thì bà cho mướn xe có hỏi em từ đâu đến, em nói từ Úc, bà ta nói luôn " Oh, down under" dịch sát nghĩa là " miệt dưới" hay là nghĩa bóng " dân nhà quê".

Đúng, thực chất nếu so sánh Úc và Mỹ thì cũng giống như nông thôn và thành thị vậy, từ giọng nói (cho em xin lỗi các Cụ miền Trung của Việt Nam) thì giọng Anh của người Mỹ giống như giọng người miền Nam mình, giọng người Anh thì giống như miền Bắc của mình còn giọng Úc thì giống như giọng miền Trung nếu không quen thì cứ nhớ mặt luôn. Mỗi lần em về quê mấy ông Bạn người Úc, thì em cứ vừa nghe và đoán ý thôi nên bây giờ trong giọng văn Việt em có bị ảnh hưởng chăng tính mộc của người nông dân Úc.

Cuối tuần qua, ông bạn người Hàn Quốc có sang lại một cửa hàng bán cây, giá sáng lại thương vụ này là $85.000. Ngoài vợ chồng đứng bán họ còn phải mướn thêm 2 người phụ, lương trả theo giờ $21/h.

Những cây giống này do chủ vuờn chở đến giao cho, có thể nói nếu đắt khách thì 1 lời 1

Nếu làm về ăn uống, thức ăn bán không hết thì cuối ngày phải đổ bỏ, còn cây thì em nghĩ càng lớn càng có giá chứ.

Theo quy định thì trông phạm vì buôn bán vẩn phải chịu sự giám sát của sở Y Tế , chuột và sâu bọ phải đặt máy hay đặt thuốc kiểm soát.

Tuy là nơi trồng cây, biết rằng giun có lợi cho đất nhưng chủ vuờn không đuợc phép bán giun.

Từ trước giờ em đi mua cây mà không biết, trong quy định định thì khi bán cây giống thì phải có bảo hành 7 đến 28 ngày tùy vào từng loại cây.

Chỉ trừ những trường hợp không có đất hay một lý do gì đó còn không thì trồng trực tiếp vào đất là cách người Úc thích nhất.

CongNong2Xenh

Xe tải
Hình ngôi Thánh Đường Đức Mẹ Maria này thoạt nhìn thấy giống như ngôi Vương Cung Thánh Đường tại Sài Gòn. Kiến trúc theo trường phái Gô_tích nhưng nhìn kỹ sẽ thấy ngôi Thánh Đường này có nhiều chi tiết và cầu kỳ hơn

Đặt viên đá đầu tiên vào năm 1821

Đến năm 1865 kiến trúc được chỉnh lại theo kiến trúc sư William ( lý do tại sao chính sữa thì em không biết)
Cuộc sống nơi đây yên bình quá. Biết Bao h e mới dc đến với xứ thần tiên này :)

doluanvcc

Xe hơi
Thích nhất các bộ dàn cũ. giá như e được khuân hết về nhà nhỉ? hi. thanks cụ đã mở mang tầm mắt cho em!

trieuminhvn

Xe tải
Cụ cho e hỏi du học sinh học ngành gì bên Úc dễ xin việc để có cơ hội định cư ạ,thanks

xe zom

Xe tăng
Cảm ơn cụ đã hồi âm.
Em vẫn theo dõi bài viết của cụ đều đều. Cháu nhà em nếu sang đó học thì sẽ là học sau đại học. Cháu hiện đang học năm nhất ĐH rồi ạ. Còn cháu thứ hai thì thích sang Singapore vì có anh con bác ruột cháu đang sống ở đó - làm việc cho tập đoàn của Mỹ. Có thể em sẽ cho sang đó học nốt cấp 3 rồi tính sau. Giờ các cháu đang học ngoại ngữ thêm trước khi đi.
Em cũng có vài lần được ra nước ngoài, ko biết ngoại ngữ rất khó vì họ nói mình ko hiểu/mình nói họ ko hiểu vì mình quen phát âm....... sai! Có lẽ vì "Ở trường cô dạy em thế". Công việc của em thì cũng cần tiếng Anh vì hay phải làm việc với người nước ngoài - tất nhiên em có phiên dịch, cậu ấy cũng du học ở Ấn độ về. Nhưng thiết nghĩ mình biết vẫn hơn.
Chào cụ Mấy bữa nay trời Sydney rất là lạnh nhiệt độ ban đêm xuống gần 0 độ C, Đúng là đến tuổi không nhận mình là mình già là không được. Mấy bữa nay em bịnh nên đi bác sĩ, bác sĩ cho giấy được hai ngày

Theo luật thì bên này người công nhân được có mười ngày nghỉ bệnh, trong đó thì 5 ngày cần giấy phép của bác sĩ và 5 ngày thì không cần nghỉ phép của bác sĩ

Bên trong một phòng khám bệnh của bác sĩ hiện tại bây giờ là 11 giờ sáng em đến có ba bệnh nhân đang chờ khám bệnh ở bên này khi đi khám bệnh người bệnh cầm theo thẻ Medicare( Medicare là tên một loại thẻ mà chính phủ Úc cấp cho dân chúng). Khi khám bệnh người có thẻ này không phải trả chi phí hay vào bệnh viện cũng loại thẻ này chỉ trả toàn bộ chi phí ý tế cho người bệnh từ chính phủ.

Hôm nay tại phòng khám này có 3 Bác sĩ trực tiếp khám Em là người thứ tư tới không phải chờ lâu đã đến phiên được mình khám.

Khám bệnh xong trên đường về em quay lại chụp cũng chưa thấy bóng dáng bệnh nhân nào khác trong phòng chờ. Trong năm tài khóa 2014 và 15 thì chi phí cho Y tế của Chính phủ là 22 tỷ 700 triệu trong kỳ bầu cử này thì đảng đối lập hứa sẽ tăng lên là 27.9 00.000.000 cho dân số trên dưới 25.000.000 hiện nay.

Giả sử về vấn đề bảo vệ răng cho trẻ em thì cách đây 3 năm trở trước thì trẻ em dưới 18 tuổi thì hàng năm có 1.000 đô từ chính phủ cấp cho vấn đề bảo vệ răng, nhưng hiện nay thì hai năm mới được cấp $1000 đề bảo vệ răng bao gồm làm vệ sinh răng, trám răng sâu và nhổ răng.

biển xanh06

Xe điện
Bộ tứ quý khảm và sơn mài này của cụ làm rất tỷ mỷ, e ở VN tìm mua bộ tranh đẹp như của cụ này còn rất khó, chắc cụ đã phải rất kỳ công mới tìm và mang sang Úc được bộ tranh này.

TUCSON9389

Xe điện
Cụ khỏi bệnh chưa ? Cụ viết tiếp con đường đi mười năm đi ạ

truongthanh703

Xe hơi
Đọc bài của cụ đến đây, em rút ra được là: Bên Úc thì pháp luật rất rõ ràng, từ những vđ nhỏ nhặt nhất. Và cụ cũng là người cực kỳ am hiểu pháp luật. Chúc cụ cùng gia đình luôn mạnh khỏe!

xe zom

Xe tăng
Ở Vn chắc hơn trăm tỏi :D
Chào Cụ, nếu em đoán không lầm thì" hơn trăm tỏi" nghĩa là hơn trăm triệu Việt Nam đồng phải không Cụ ? Cái thuyền mà em đang sử dụng để đi câu cá với mấy bạn thì em mua thuyền cũ về sơn sửa lại để chạy đi câu cá thôi, hình em đã đăng lên rồi đó Cụ. Việc đầu tiên em làm là tìm mấy tờ báo địa phương, nhất là mấy tờ báo ở vùng nhà giàu thì tốt, chọn món đồ mình muốn mua trọng phần rao vặt. Cái thuyền em mua của một vụgia đình chắc cũng không giàu lắm ( vì nếu giàu thì họ mua dự thuyền rồi ), nó là con thuyền có vỏ bằng Alumium, chiều dài 4m2, một vài chổ hơi móp và không có máy giá $400. Ba bố con loay hoạy gần 2 tuần để đánh bóng và sơn sửa thuyền sau đó cũng tìm mua cái máy Yanmar cũ 8HP v 4 thì với giá $1.000. Vậy tổng cộng cho cái thuyền em chi ra hết khỏang trên dưới $1.500.

Trong nhà không đủ chỗ để đậu nên em để đậu ngoài đường, thuyền này vì là thuyền nhỏ nên em không cần xin số thuyền, nhưng để đi chuyển chiếc thuyền đuợc thì em cần phải có cái rờ-mọọc và cái rờ-mọọc này hàng năm em vẫn phải đóng thuế đường như 1 phương tiện đi chuyển bình thường trên đường phố.

Khái niệm đậu xe trước cửa nhà của hàng xóm hay nhà mình bên này không rõ ràng vì từ hàng rào trở ra là đã thuộc về nơi công cộng, thấy trống, thấy không bảng cấm là đuợc quyền đâu. Tuyệt đối tránh đâu chắn lối vào nhà người ta dù không có biển báo cấm, vì đây đã là luật bất thành văn rồi. Khi chủ nhà bị đậu chắn lối thì chỉ cần gọi đt là có xe kéo đến lôi đi, chủ xe sẽ phải trả tiền xe kéo và tiền phạt đậu trái luật là $125.

xe zom

Xe tăng
Cháu voka cụ mà toàn k đc nữa.Úc tuyệt quá
Cám ơn Cụ, vậy thì cứ từ từ Cụ ạ, mấy bữa nay em bị nhức đầu, sổ mũi nên chẳng uống rượu đuợc (em nói riêng Cụ biết thôi em bị bệnh cũng là do coi đá banh thôi, Euro bắt đầu từ 11 h đêm cho đến 7 h sáng, ngủ một chút là đến 11h là bắt đầu coi Copa. Cứ như vậy kéo dài đến gần chục ngày thì em... bịnh) chuyện này chỉ em và Cụ biết thôi nhá, vì Gấu nhà em cứ nghĩ rằng do em đi làm mà trời quá lạnh nên mới bịnh nên em đành đuợc hưởng chính sách ưu đãi người bình từ Gấu Cụ ạ.

Cách đây 6 bữa sau khi coi đá banh trận 11 h đêm, tính ngủ 1 chút rồi dậy đi làm đến 5h alam báo thức em bật dậy nhanh quá thế là ngã xuống đất cái đùng, cái đèn ngủ rơi ngay vào mũi vậy là có máu chảy, em biết không có chuyện gì nhưng Gấu đã gọi xe cấp cứu luôn, 10' sau là em đã có mặt trong phòng cấp cứu của bịnh viện Hornsby này.

Sau khi băng vết thương nơi mũi rồi em phải chịu mọi hình thức kiểm tra như thử máu, thử nuớc tiểu, đó điện tim... thì mọi thứ đều bình thường nhưng bác sĩ không cho em về mà bắt phải ở lại bịnh viện 1 ngày để theo dõi. Nằm đến 9h30 sáng thì em đuợc chuyển xuống phòng nội trú, 10h sau khi ăn sáng là em leo xuống giường đi ra ngoài. Ngang sang chỗ mấy cô ý tá trực hỏi em đi đâu, em nói đi lòng vòng chơi, mấy cô kêu rất tốt nhưng nhớ 11h30 trở lại phòng cho bs khám.

Trong kỳ tranh cử trước Đảng cầm quyền tiểu bang hứa nếu đắc cử sẽ bỏ ra $92.000.000 thấy mới toàn bộ bịnh viện này và hiện nay công việc đã tiến hành hơn 1/2, làm hơn phân nửa nghĩa là quá chậm nhưng có làm vẫn hơn không.

47000 m2 có lẽ không phải phải là lớn với các bịnh viện bên này nhưng mỗi địa phương có đuợc một bịnh viện riêng cho mình thì cũng tốt phải không Cụ.

10h45 mà bóng dáng bịnh nhân và nhân viên chẳng thấy đâu, cánh cửa bên phải là cửa phòng em đang ở. 1 phòng có 2 gừơng đuợc chia đôi bằng tấm phông ( vì lý do riêng tư nên không có hình chụp trọng phòng)

Mỗi góc đều có phòng Internet free cho bịnh nhân. Như đã nói thì hệ thống y tế của Úc là bình đẳng và miễn phí cho mọi nhưng nếu bạn muốn đuợc phục vụ nhiều hơn, nhanh hơn thì mua thêm bảo hiễm tư nhân( bịnh viện Hornsby là bịnh viện công ).

Bịnh viện đuợc bắt đầu xây dựng vào năm 1930, lúc bất giờ chỉ có 1 vị Bác Sĩ và 14 y tá .

Những dụng cụ này có tuổi đời hơn tuổi em Cụ ạ.

Cụ nào làm ngành Y có thấy món nào quen không?

Bình mực này thì em biết .

huyvand

Xe buýt
phúc lợi xã hội bên đó tuyệt quá cụ nhỉ? bên mình cũng đang triển khai bảo hiểm y tế hết, có điều em sợ cái kiểu khám bảo hiểm ở ta quá.

baylen887766

Xe máy
thực sự là quá đẹp, không thể chê vào đâu được luôn ý. em mà được đi như cụ thì thích lắm đấy

thanhtrung052

Xe tăng
Cám ơn Cụ, vậy thì cứ từ từ Cụ ạ, mấy bữa nay em bị nhức đầu, sổ mũi nên chẳng uống rượu đuợc (em nói riêng Cụ biết thôi em bị bệnh cũng là do coi đá banh thôi, Euro bắt đầu từ 11 h đêm cho đến 7 h sáng, ngủ một chút là đến 11h là bắt đầu coi Copa. Cứ như vậy kéo dài đến gần chục ngày thì em... bịnh) chuyện này chỉ em và Cụ biết thôi nhá, vì Gấu nhà em cứ nghĩ rằng do em đi làm mà trời quá lạnh nên mới bịnh nên em đành đuợc hưởng chính sách ưu đãi người bình từ Gấu Cụ ạ.

Cách đây 6 bữa sau khi coi đá banh trận 11 h đêm, tính ngủ 1 chút rồi dậy đi làm đến 5h alam báo thức em bật dậy nhanh quá thế là ngã xuống đất cái đùng, cái đèn ngủ rơi ngay vào mũi vậy là có máu chảy, em biết không có chuyện gì nhưng Gấu đã gọi xe cấp cứu luôn, 10' sau là em đã có mặt trong phòng cấp cứu của bịnh viện Hornsby này.

Sau khi băng vết thương nơi mũi rồi em phải chịu mọi hình thức kiểm tra như thử máu, thử nuớc tiểu, đó điện tim... thì mọi thứ đều bình thường nhưng bác sĩ không cho em về mà bắt phải ở lại bịnh viện 1 ngày để theo dõi. Nằm đến 9h30 sáng thì em đuợc chuyển xuống phòng nội trú, 10h sau khi ăn sáng là em leo xuống giường đi ra ngoài. Ngang sang chỗ mấy cô ý tá trực hỏi em đi đâu, em nói đi lòng vòng chơi, mấy cô kêu rất tốt nhưng nhớ 11h30 trở lại phòng cho bs khám.

Trong kỳ tranh cử trước **** cầm quyền tiểu bang hứa nếu đắc cử sẽ bỏ ra $92.000.000 thấy mới toàn bộ bịnh viện này và hiện nay công việc đã tiến hành hơn 1/2, làm hơn phân nửa nghĩa là quá chậm nhưng có làm vẫn hơn không.

47000 m2 có lẽ không phải phải là lớn với các bịnh viện bên này nhưng mỗi địa phương có đuợc một bịnh viện riêng cho mình thì cũng tốt phải không Cụ.

10h45 mà bóng dáng bịnh nhân và nhân viên chẳng thấy đâu, cánh cửa bên phải là cửa phòng em đang ở. 1 phòng có 2 gừơng đuợc chia đôi bằng tấm phông ( vì lý do riêng tư nên không có hình chụp trọng phòng)

Mỗi góc đều có phòng Internet free cho bịnh nhân. Như đã nói thì hệ thống y tế của Úc là bình đẳng và miễn phí cho mọi nhưng nếu bạn muốn đuợc phục vụ nhiều hơn, nhanh hơn thì mua thêm bảo hiễm tư nhân( bịnh viện Hornsby là bịnh viện công ).

Bịnh viện đuợc bắt đầu xây dựng vào năm 1930, lúc bất giờ chỉ có 1 vị Bác Sĩ và 14 y tá .

Những dụng cụ này có tuổi đời hơn tuổi em Cụ ạ.

Cụ nào làm ngành Y có thấy món nào quen không?

Cụ cứ làm e phải nhắm mắt mơ... Hoài e thì k ham bóng lắm nên trận nào hay thì xem thôi. Cụ hết ưu đãi bệnh chưa vậy

dongcasper

Xe hơi
Bổ ích quá, e nghe gấu kể về Úc đại lợi thèm mà chưa có dịp được đi

TUCSON9389

Xe điện

cụ ăn gian quá nhe, em mách gấu nhà cụ cut luôn .....mấy trận euro. vòng này mà cut thì tiếc lắm, cụ hối lộ vodka em đi !

xe zom

Xe tăng
cụ cho em hỏi tí là bằng Việt nam sang có sử dụng được không hả cụ. E hỏi thế là ở Mẽo bằng lái xe Vnam được sử dụng trong vòng 1 năm, không biết ở Úc thế nào
Chào Cụ, vậy là em lại phải xin lỗi các Cụ nữa rồi nhiều câu hỏi của các Cụ mà em chưa có trả lời, thôi thì các Cụ thông cảm cho em nhá. Theo luật thì nếu Cụ là khách du lịch nếu Cụ có bằng lái xe ở nuớc sở tại thì khi đến Úc, Cụ chỉ cần cho nơi mướn xe xem bằng lái còn hiệu lực là đuợc. Còn trong trường hợp định cư thì bằng lái này đuợc miễn phần thi thực hành mà chỉ phải đậu phần thi luật thôi. Nhưng từ năm 2012 các chính quyền tiểu bang yêu cầu vẫn phải thi thực hành, và điều này chính quyền liên bang để mở cho từng tiểu bang thì hành.

Đây là cửa ngõ phía Bắc thành phố Sydney, con đường này sẽ dẫn tới cây cầu nổi tiếng Habour Bridge. Trước năm 1977 con đường này là đường đồi dốc, khi ấy hội đồng kiến trúc Thành phố uớc tính đến năm 2000 thì lượng xe lưu thông qua cơn đường này sẽ tăng gấp 3,5 lần ( hiện tại mỗi ngày có 180.000 xe quá lại ) nên theo như tính toán chỉ cần xẻ núi, sang đồi mở rộng thêm 2 làn xe là con đường 12km này về riêng mặt kính tế, môi trường thôi hàng năm tiết kiệm hơn $800.000.000.

Cùng song song trọng thời gian này, năm 1992 một đường hầm xuyên từ mạn Bắc đến mạn Năm của Habour Bridge dài 900m , đường kính 16m và nằm sâu dưới đáy biển là 10.5m đuợc khánh thành mỗi ngày cũng có gần 90.000 lượt xe quá lại.

Vậy là một hướng vào thành phố đã đuợc hình thành nhờ vào 1 cây cầu và 1 đường hầm. Có 3 hướng lưu thông chính vào thành phố là hướng Bắc, hướng Tây và hướng Đông Nam.