[Funland] Con gái nên ổn định công chức hay làm cty nước ngoài

Ba_gia_ham_vui

Xe tăng
Hồi bằng tuổi cháu cô cũng trăn trở và mộng mơ thế, và phần vì sau khi ra trường ko xin đc việc, ko có lựa chọn khác nên cô nghe bố mẹ chọn phương án 1 - vào nhà nc, kiếm tấm ck ổn định. Nhưng rồi gần 30t cô đã phải bỏ nhà nước ra ngoài bắt đầu lại từ đầu cùng các cháu sv mới ra trường, và sau 1 thập kỷ thì vẫn đang loser chạy ăn từng bữa đây 😭

Kỵ Sĩ

Xe buýt
Nhân ngày mùng 8/3 nên cháu xin post về con gái chút
Cháu 21 tuổi, là con gái sắp ra trường rồi nên cháu đang phân vân công việc tương lai ạ. Cháu nhờ tư vấn công việc chứ không phải tình cảm ạ. Cháu và bố mẹ cháu cứ xích mích đắn đo với 2 hướng đi
1. Cháu sẽ thi tuyển hoặc bố mẹ sẽ xin xỏ vào một viện trung ương, nhà nước, công việc ổn định nhưng lương thấp và có phần không năng động
2. Cháu sẽ cố gắng vào một cty lớn nước ngoài. Cv thì rất là năng động, được du lịch đây đó, quen biết rộng, lương cao nhưng cũng khá là áp lực, ổn định về sau này ko thì còn tùy cháu cố gắng như nào

Nói sơ qua về gia đình nhà cháu: Cháu là gái tỉnh lẻ lên Hà nội, nhà ko nghèo mà không quá giàu nhưng cũng khá có điều kiện. Bố mẹ kinh doanh lớn nên giàu chứ ko phải cốp to hay gì đó. Ngoại hình sáng. Tiếng anh tốt
Vấn đề là cháu muốn ở lại Hà nội mà nếu làm nhà nước thì cháu sợ ko đủ kte để lo cho con cái. Bố mẹ có lo cũng chỉ cho nhà cho xe chứ ko cho tiền nuôi con mãi được. Nhưng bố mẹ lúc nào cũng muốn con gái ổn định rồi kiếm chồng giàu lo kinh tế.

Cháu thì cái nào cũng được ạ. Nhưng cháu xác định trước để cháu lo ạ. Nhưng theo cái bố mẹ thì cháu sợ cháu thực dụng quá. Chả nhẽ anh nào nhiều tiền mới yêu ???. Từ tết đến giờ không phải đi học, suốt ngày ru rú nên cháu sắp trầm cảm vấn đề này mất

Cháu nhờ tư vấn thật lòng chứ không giống các chị thất tình hay tình củm gì đó đâu ạ
Cháu nên tự hỏi chính cháu là cháu muốn có cuộc sống sau này của cháu thế nào? Công việc chính là một phần của cuộc sống. Không nên chọn chỉ để vừa lòng người khác. Chọn cái mình thích và có khả năng. Cháu không cần trầm cảm mà có thể mạnh dạn quyết định. Dù có sai thì cháu vẫn có thời gian để sửa vì cháu còn trẻ.

muctimonline

Xe tải
Vote làm ngoài. E chạy từ nn ra đây

VHM

Xe buýt
Nhà mình có đứa em họ, lúc ra trường cũng lận đận đi tìm việc, khó khăn quá nên bố mẹ nó mới dốc vét hết tài sản tiết kiệm (gần 300tr- bố mẹ nó công nhân nên cũng chỉ có vậy sau bao năm cố gắng) để tính đưa cho 1 thằng lái xe của 1 vị quan xxx để chạy 1 chân biên chế về huyện (luơng biên chế chắc 4tr thời điểm đó). Lúc đó nhà nó đắn đo suy nghĩ mãi, nó cũng áp lực tâm sự vs mình, bảo mẹ nó khóc mãi nhưng vẫn quyết tâm vì con mà dốc vét hết.
Những tưởng mọi thứ đã ok rồi thì phút cuối nó ko đồng ý chạy biên chế nữa, nó sắp balo và cái đàn trở lại Hà nội (mình nhớ là vì hôm đó trước khi đi nó chụp ảnh facebook). Mình chúc nó vững tin vào những qđ của mình, đó là đầu 2015.
Rồi 1 cơ hội mở đến với nó (nói chung 1 quý nhân phù trợ) cho nó 1 cơ hội việc làm ở 1 doanh nghiệp lớn, nhưng chỉ làm nv quèn. Lâu mình ko gặp lại, nhưng mình đoán = nỗ lực cố gắng của nó, hiện tại sau 5 năm nó đã là Phó quản đốc Nhà máy (thu nhập đâu đó 25tr). Gọi là thành công thì hơi sớm, nhưng ít nhất sự lựa chọn của nó là đúng.
Nhờ không mất khoản tiền gần 300tr kia, mà năm ngoái bố mẹ nó sửa sang đc căn nhà, giờ thành nhà 2 tầng trông đoàng hoàng hơn, thấy bảo năm nay cu cậu lấy vợ.
300 củ bỏ ra mà ko có lò xò tiếp thì vào cũng chả đi đến đâu. Chán lại uất ức thì chết. Tiền bố mẹ làm cả đời lại rơi vào tay người khác sao đành. Vote cháu nó

giaitrihanoi

Xe tải
Thực ra thì cái nào cũng thế lợi hại cả, giờ nn cũng nhiều nguoeif giỏi, nếu chịu khó chán trong ngoài thì vận dụng tốt đc địa vị nhà nước :)))) môi trường nào thì người giỏi và kiên trì cũng sống dc

sonbka2002

Xe tải
Cháu 21 tuổi, là con gái sắp ra trường rồi nên cháu đang phân vân công việc tương lai ạ. Cháu nhờ tư vấn công việc chứ không phải tình cảm ạ. Cháu và bố mẹ cháu cứ xích mích đắn đo với 2 hướng đi
1. Cháu sẽ thi tuyển hoặc bố mẹ sẽ xin xỏ vào một viện trung ương, nhà nước, công việc ổn định nhưng lương thấp và có phần không năng động
2. Cháu sẽ cố gắng vào một cty lớn nước ngoài. Cv thì rất là năng động, được du lịch đây đó, quen biết rộng, lương cao nhưng cũng khá là áp lực, ổn định về sau này ko thì còn tùy cháu cố gắng như nào

Nói sơ qua về gia đình nhà cháu: Cháu là gái tỉnh lẻ lên Hà nội, nhà ko nghèo mà không quá giàu nhưng cũng khá có điều kiện. Bố mẹ kinh doanh lớn nên giàu chứ ko phải cốp to hay gì đó. Ngoại hình sáng. Tiếng anh tốt
Vấn đề là cháu muốn ở lại Hà nội mà nếu làm nhà nước thì cháu sợ ko đủ kte để lo cho con cái. Bố mẹ có lo cũng chỉ cho nhà cho xe chứ ko cho tiền nuôi con mãi được. Nhưng bố mẹ lúc nào cũng muốn con gái ổn định rồi kiếm chồng giàu lo kinh tế.

Cháu thì cái nào cũng được ạ. Nhưng cháu xác định trước để cháu lo ạ. Nhưng theo cái bố mẹ thì cháu sợ cháu thực dụng quá. Chả nhẽ anh nào nhiều tiền mới yêu ???. Từ tết đến giờ không phải đi học, suốt ngày ru rú nên cháu sắp trầm cảm vấn đề này mất

Cháu nhờ tư vấn thật lòng chứ không giống các chị thất tình hay tình củm gì đó đâu ạ
Núp bóng ô làm gì.

Tuổi trẻ đã làm gì cho tổ quốc hay chưa.

Tự bước đi mà làm người.

Nghĩ được đến đó thì quyết thôi

harman_kardon

Xe điện
Cháu cứ ra ngoài, thẳng lưng mà sống, chứ vào NN lại vào luồn ra cúi

Công Minh HN

Xe tải
Thời em chuẩn bị ra trường, với tấm bằng danh giá bậc nhất nước cộng thêm chút quan hệ của bố, em thừa sức vào được cơ quan nhà nước, thậm chí ngon lành (xét theo khái niệm nhà nước). Thậm chí có nơi đánh tiếng với bố em là chỉ cần cháu nó thích thì về đây làm và tất nhiên chẳng mất xu mốc. Nhưng nhìn lại thì thấy gia đình mình cơ bản, ông bà già ngoài lương hưu thì chẳng có vẹo gì. Làm NN lương ba cọc ba đồng, chưa kể không biết luồn cúi, nịnh bợ thì muôn đời là công chức quèn. Quan trọng tính em thẳng thắn, chẳng thích nịnh nọt, lấy lòng ai. Thế là thôi, ra mẹ ngoài làm cho nhẹ đầu. Chẳng biết là khôn hay dại bởi nhiều đứa bạn em vào nhà nước đi tây tàu suốt ngày, thậm chí đi mãi chưa thấy về song nghĩ lại với bản tính và sở thích của mình thì xét cho cùng cũng đếch vào nhà nước làm được.

Do đó làm đâu tốt nhất xem mình có phù hợp hay không và vui vẻ với lựa chọn đó. Chứ không phải làm nhà nước vì cái này, làm ngoài vì cái kia. Bản thân mình không biết mình như thế nào thì mãi chỉ "đứng núi này trông núi nọ".

nguoibatdau

Xe tăng

Nhà nước là khu vực nào của nhà nước, nếu các viện nghiên cứu thì thôi, lương thấp, nhưng nếu nhanh nhạy bắt mối kéo công trình về thì cũng kiếm ăn ra gì đó. Nhiều khu vực mà công chức còn kiếm quá cả nước ngoài nhé.
Mà bé này tâm sự kiểu gì, trên thì bảo nhà không giàu không nghèo, dưới thì nói nhà cháu làm ăn lớn nên giàu =)))). Mà lớn kiểu gì, với 1 người 10 tỷ là lớn, với ông khác 100 tỏi mới lớn :)).

scorp8x

Xe container
Hồi bằng tuổi cháu cô cũng trăn trở và mộng mơ thế, và phần vì sau khi ra trường ko xin đc việc, ko có lựa chọn khác nên cô nghe bố mẹ chọn phương án 1 - vào nhà nc, kiếm tấm ck ổn định. Nhưng rồi gần 30t cô đã phải bỏ nhà nước ra ngoài bắt đầu lại từ đầu cùng các cháu sv mới ra trường, và sau 1 thập kỷ thì vẫn đang loser chạy ăn từng bữa đây 😭
Cô chạy ăn từng bữa mờ vẫn ... ham vui đc là Ngon roài :D

Taihoatu

Xe lăn
Cháu là nam, cách đây 26 năm cũng nghĩ như mợ, học xong ở lại bươn chải theo những ước mơ mà ko nghe bố mẹ sắp đặt cho một vị trí công chức quèn ở tỉnh, giờ nghĩ lại mới thấy bố mẹ sáng xuốt, giá mà ngày trc nghe lời, he he.

xehoi.net.vn

Xe buýt
Việc chàu giờ là học cho tốt đi, còn sau này để chồng cháu lo nhé

caisua

Xe lăn
Làm quen với con chú đi, rồi 2 đứa tự bàn với nhau, như nào chú cũng ủng hộ chúng mày :)

dungblhk

Xe buýt
21 tuổi, kém F1 nhà mình 2 tuổi. Lấy từ gia đình tôi để tự rút ra nhé. Nhà tôi công chức nòi. Bố tôi công tác tại Bộ của TW, mẹ giáo viên, tôi cũng công chức, nhưng khi hướng nghiệp cho các con đã định hướng sẽ không theo mình. Thứ nhất làm Nhà nước ô chưa to cứ xác định 3-5 năm vào quét nhà, pha nước, photo tài liệu sau đó tính tiếp. Nếu hót giỏi được các bác các chú yêu mến thì mới bắt đầu được giao việc. Làm NN không cần giỏi chỉ cần ngoan. Nếu CQ an bình thì còn đỡ, nếu các sếp đánh nhau lệch sóng có khi cả đời không ngóc đầu lên được. Chính vì vậy khi F1 nhà mình tốt nghiệp xong cho đi làm doanh nghiệp. Thứ nhất có môi trường để được làm việc. Thứ 2 lương chắc chăn chắn cao hơn. Ở HN nếu không phải thuê nhà 1 tháng cũng phải kiếm được khoảng 10 củ mới đủ tiêu cho bản thân, thi thoảng mới mua được thỏi son, lọ nước hoa, cái váy, chưa kể bạn bè đàn đúm. Con gái phấn đấu vừa thôi, vào NN nó đầy đọa cho vừa già vừa ngu người. Làm chỗ nào đầu óc thoải mái, ăm mặc, trang điểm cho xinh để lùa được thằng chồng ngon là được. Mỗi nhà có suy tính khác nhau, tùy bạn lựa chọn thôi. Đây là quan điểm cá nhân của mình

Chỉnh sửa cuối:

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Nên làm nhà nước, sau 15 năm sẽ nhàn cả việc công lẫn việc tư. Lúc đó tha hồ sống tự do, bồ bịch cũng vô tư mà chồng không làm gì được.

bohong88

Xe tải

Trường hợp cháu giống cháu của mợ. Mợ khuyên là cháu còn trẻ, nên ra ngoài mà phấn đấu. Vào nhà nước muốn pt đc trừ khi gđ cháu có gốc còn phải rất có tố chất.
Cháu năng động, gđ lại buôn bán Ko chịu nổi kiểu làm việc trong nn đâu. Vì vừa tiền ít lại vừa củ chuối.
Khuyên cháu câu nữa, muốn giàu thì mình phải tự làm ra nó mới sướng, chứ dựa tiền giàu của chồng nó cũng bách nhục lắm. Mà gđ có điều kiện rồi thì phải tìm người yêu mình, hiểu mình đồng điệu về tâm hồn mà lấy. Chứ tội gì phải cố gắng kiếm chồng giầu.

faceid15

Xe buýt
Việc NN duy nhất mà em làm là dạy học. Lí do là em thấy kiến thức em được đào tạo và kinh nghiệm lăn lộn ở công nghiệp có thể có hữu ích cho các bạn trẻ. Thêm nữa lúc đó em không bị sức ép kinh tế có thể toàn tâm. Sau đó thì em mất dạy vì không chịu được cái không khí ô nhiễm trong môi trường NN và quyết định một đi không trở lại.

xedapchongnguoc

Xe tăng
Trước tiên là e gái phải thấy mình thích và phù hợp công việc gì đã . Nhà nước lương thấp mà ko có cơ cấu thì suốt như vậy thôi, còn ra ngoài thì tự do hơn lương lậu ổn hơn .

matrix3011

Xe tăng
Môi trường nào cũng vậy thôi em ơi, tùy vào thực lực của em hết á.
Khôn ngoan lanh lợi, thì nhà nước hay ngoài cũng biết cách mà kiếm.
Còn chỉ trung thực, thật thà dũng cảm thì làm ngoài hay nhà nước cũng chỉ an phận mà thôi.