[Funland] Con gái nên ổn định công chức hay làm cty nước ngoài

cuncon

Xe điện
quan trọng cháu tính cách và muốn sống ntn sau này; nếu tính cháu an phận thủ thường thì vào NN còn tự do năng động thì làm tư nhân
với trình độ của cháu thì chú tin cháu trụ dc môi trường kdoanh ngoài
Sau này, cỡ tầm 30 cháu sẽ thấy tiền bạc cũng chả phải quá quan trọng như tuổi 21 nghĩ, quan trọng được làm những việc mà mình thích có cảm xúc, lấy dc ng mình yêu và có 1 gđ nhỏ hạnh phúc êm đềm;
Chú đã qua và chia sẻ như thế

Ldtl99

Xe đạp
Nhà nước là khu vực nào của nhà nước, nếu các viện nghiên cứu thì thôi, lương thấp, nhưng nếu nhanh nhạy bắt mối kéo công trình về thì cũng kiếm ăn ra gì đó. Nhiều khu vực mà công chức còn kiếm quá cả nước ngoài nhé.
Mà bé này tâm sự kiểu gì, trên thì bảo nhà không giàu không nghèo, dưới thì nói nhà cháu làm ăn lớn nên giàu =)))). Mà lớn kiểu gì, với 1 người 10 tỷ là lớn, với ông khác 100 tỏi mới lớn :)).
Ý là nhà cháu có điều kiện vì bố mẹ buôn bán mà có ạ chứ không phải vì lậu hay gì đó. Vâng, nếu cháu vào viện nhà nước thì vào các phòng nghiên cứu, đại loại là bên khoa học thôi ạ. Chứ ko vào đc các phòng kiểu có lậu hay gì đó. Cháu chưa đi làm nhưng cháu thấy ngoài thì có vẻ cũng đc coi trọng ạ dù ko có nhiều tiền. Như các thầy cô giảnh viên cũng vậy ạ, lương ko cao nhưng kiểu bên nghiên cứu làm khoa học nên cũng được

Ldtl99

Xe đạp
Trường hợp cháu giống cháu của mợ. Mợ khuyên là cháu còn trẻ, nên ra ngoài mà phấn đấu. Vào nhà nước muốn pt đc trừ khi gđ cháu có gốc còn phải rất có tố chất.
Cháu năng động, gđ lại buôn bán Ko chịu nổi kiểu làm việc trong nn đâu. Vì vừa tiền ít lại vừa củ chuối.
Khuyên cháu câu nữa, muốn giàu thì mình phải tự làm ra nó mới sướng, chứ dựa tiền giàu của chồng nó cũng bách nhục lắm. Mà gđ có điều kiện rồi thì phải tìm người yêu mình, hiểu mình đồng điệu về tâm hồn mà lấy. Chứ tội gì phải cố gắng kiếm chồng giầu.
Cháu cảm ơn cô. Vì nhà cháu cũng kiểu bố làm ra tiền là chính, bố quan hệ bạn bè rộng, mẹ chỉ như kế toán ấy, chỉ kiểm soát tiền nong với lo hồ sơ các thứ thôi nhưng mà vẫn hạnh phúc nên có lẽ vì thế bố cũng suy ra cháu như thế.
Cháu chưa lập gia đình nên ko hiểu là sau này chỉ để chồng lo kinh tế thì sẽ như nào ấy. Nên cháu với tham khảo ý kiến mọi người ạ

Ldtl99

Xe đạp
Mình cũng là người làm doanh nghiệp, cũng tiếp xúc với tương đối nhiều cơ quan ban ngành của tỉnh (tỉnh lẻ thôi, chứ Hà Nội thì không rõ), mình tư vấn cho bạn như thế này:
1. Nếu làm nhà nước, bạn phải xem đó là vị trí như thế nào:
+ Vị trí các sở ban ngành như: Hải quan, Thuế, Công thương, Tài nguyên môi trường, Kế hoạch đầu tư. Ban quản lý KCN.. đại khái những sở ban ngành tiếp xúc nhiều với doanh nghiệp, ở đó có 1 số vị trí ngồi vào là hái ra tiền, đừng bận tâm cứ bảo môi trường nhà nước này kia..nhầm.
Ở những vị trí này, bạn sẽ được tiếp xúc nhiều doanh nghiệp, mở mang rất nhiều, chưa kể có nhiều mối quan hệ làm ăn ngoài..rồi có thông tin đất cát, quy hoạch...vv
Mình quen rất nhiều anh/ chị làm ở các cơ quan này, họ hiểu biết rất rộng, có kiến thức, làm trong làm ngoài khá ổn đấy, chứ ko phải dạng vừa đâu, nhiều người họ nhận làm các dự án, đấu thầu các thứ rất bài bản.
+ Nhưng ngược lại có 1 số sở ban ngành rất tù và chả có gì hết ngoài sáng cắp ô đi tối cắp ô về, chính vì có ít lộc nên sếp trên sẽ cắt hết, thường nhân viên chả có gì. Chỗ này thì thường dành cho cán bộ luân chuyển làm bước đệm, cán bộ bị kỷ luật chờ về hưu hoặc mãn hạn..vv dĩ nhiên mình chả cần kể tên ở đây vì ai trong ngành cũng biết. => trẻ + có năng lực thì đừng có vào mấy chỗ này.
2. Còn nếu ra doanh nghiệp thì mình cũng khuyên bạn dựa trên exp của mình
2.1 Khi ra trường đã làm thì cố gắng làm doanh nghiệp lớn (tất nhiên khó, nhưng ko phải ko có cơ hội), lợi ích ở đây là sẽ được tiếp thu văn hóa doanh nghiệp pro hơn, hệ thống quản lý chất lượng tốt hơn, bài bản hơn (doanh nghiệp vốn nhà nước hay tư nhân đều được, mỗi nơi có 1 cái hay riêng).
Hãy dành ít nhất 5 năm để làm thuê cho những ông lớn và học từ họ, đừng mò mẫm ở những doanh nghiệp nhỏ, bạn sẽ trưởng thành rất chậm.
2.2 Khi đã trưởng thành ở doanh nghiệp lớn rồi, hãy cố gắng bung ra các doanh nghiệp nước ngoài. Hãy thử tiếp cận cách quản lý và điều hành công việc của bọn Tây, Mỹ (mình thì chưa làm cho đội này, nhưng bản quyền công nghệ bên mình toàn của đội này, làm việc tiếp xúc với họ nhiều, từ kỹ sư đến công nhân của họ, mình thấy trưởng thành lên rất nhiều, cái độ công nhân ở Đức, nó nghề Điện đo lường mà sang mình thấy nó Hàn 6G còn hơn cả Thợ cơ khí giỏi ở Việt Nam, mình mới thấy nể về độ đa năng của bọn này.).
2.3 Sau đó thì muốn khởi nghiệp hay như nào đó thì tiếp theo.
Đấy là kinh nghiệm của mình chia sẻ cho bạn, làm ở đâu hay vị trí nào cũng vậy, quan trọng nhất ở bản thân mình cảm thấy phù hợp hay không, môi trường làm việc như nào, cơ hội thăng tiến..?
Dưới 27, 28 tuổi đi làm đừng suy nghĩ về thu nhập nhiều quá, đủ ăn thôi bạn à. Cứ qua 30 tuổi đi, giờ mình có những tháng kiếm tiền = 1 năm đi làm của thời 25, 27 tuổi, thế cho nên vội quan tâm đến thu nhập làm gì lúc còn trẻ này. Hãy trang bị cho mình 1 hành trang tốt cái đã, khi đã đầy đủ vũ khí đạ dược rồi, thì lao ra mà chiến đấu thôi.
Chân thành cảm ơn lời khuyên của anh ạ. Em bên ngành y tế ạ. Ý của em thì vẫn muốn làm ở hà nội hơn. Nhưng nếu làm trong nhà nước mà ở hà nội thì em chỉ vào được các viện nghiên cứu làm khoa học thôi. Mà năng lực của em thì làm các nghiên cứu vừa vừa nhỏ nhỏ thôi chứ tầm cỡ quốc tế thì em không thể Còn nếu về tỉnh thì em không biết thế nào nhưng chắc vào mấy phòng ban quản lí với thẩm định, thanh tra các kiểu thì e ko có nâng đỡ mà có vào chắc e cũng ko chịu đc.

Thời của em bây giờ kinh tế đang phát triển nó đang lẫn lộn giữa làm nhà nước hay nhảy ra ngoài. Mà em thì còn đang có cơ hội chọn lựa nên em tham khảo ý kiến ạ

Ldtl99

Xe đạp
21 tuổi, kém F1 nhà mình 2 tuổi. Lấy từ gia đình tôi để tự rút ra nhé. Nhà tôi công chức nòi. Bố tôi công tác tại Bộ của TW, mẹ giáo viên, tôi cũng công chức, nhưng khi hướng nghiệp cho các con đã định hướng sẽ không theo mình. Thứ nhất làm Nhà nước ô chưa to cứ xác định 3-5 năm vào quét nhà, pha nước, photo tài liệu sau đó tính tiếp. Nếu hót giỏi được các bác các chú yêu mến thì mới bắt đầu được giao việc. Làm NN không cần giỏi chỉ cần ngoan. Nếu CQ an bình thì còn đỡ, nếu các sếp đánh nhau lệch sóng có khi cả đời không ngóc đầu lên được. Chính vì vậy khi F1 nhà mình tốt nghiệp xong cho đi làm doanh nghiệp. Thứ nhất có môi trường để được làm việc. Thứ 2 lương chắc chăn chắn cao hơn. Ở HN nếu không phải thuê nhà 1 tháng cũng phải kiếm được khoảng 10 củ mới đủ tiêu cho bản thân, thi thoảng mới mua được thỏi son, lọ nước hoa, cái váy, chưa kể bạn bè đàn đúm. Con gái phấn đấu vừa thôi, vào NN nó đầy đọa cho vừa già vừa ngu người. Làm chỗ nào đầu óc thoải mái, ăm mặc, trang điểm cho xinh để lùa được thằng chồng ngon là được. Mỗi nhà có suy tính khác nhau, tùy bạn lựa chọn thôi. Đây là quan điểm cá nhân của mình
Hi, cháu cảm ơn chú ạ
Cháu không phải ham giàu mà là vì cháu muốn con cháu sau này có cuộc sống tốt như những đứa trẻ ngoài này thôi ạ
Cháu ngày trước học ban tự nhiên, lại ở quê nên đặt nặng việc học lắm. Cơ mà chỉ có học thôi chứ ko có clb, kĩ naqng mềm hay gì đó. Tuy con gái nhưng phải cân các môn toán lí hóa sinh vì không có lựa chọn khác
Khi cháu ra ngoài này, cháu đi gia sư cho toàn các bé học hệ cambridge của các trường quốc tế. Gắn bó với mấy đứa nó nên cháu hiểu chúng nó học những gì và sung sướng ntn. So sánh với cháu ngày xưa

Cháu nói như vậy nhưng sao cháu lại đắn đo giữa NN vs cty mà ko chọn Cty vì những cái cháu thấy được chỉ là khi cháu đang còn trẻ, tiếp xúc với những người trẻ, có vẻ cháu hơi lo xa nên cháu không biết khi tầm 40t trở đi thì ai hơn ai ý ạ

nguoibatdau

Xe tăng
Ý là nhà cháu có điều kiện vì bố mẹ buôn bán mà có ạ chứ không phải vì lậu hay gì đó. Vâng, nếu cháu vào viện nhà nước thì vào các phòng nghiên cứu, đại loại là bên khoa học thôi ạ. Chứ ko vào đc các phòng kiểu có lậu hay gì đó. Cháu chưa đi làm nhưng cháu thấy ngoài thì có vẻ cũng đc coi trọng ạ dù ko có nhiều tiền. Như các thầy cô giảnh viên cũng vậy ạ, lương ko cao nhưng kiểu bên nghiên cứu làm khoa học nên cũng được
Anh chẳng biết khuyên em thế nào, vì qua câu chuyện anh biết em chưa có định hướng và tìm ra được sở thích của mình.