[Funland] Con hạc chiến đấu - Thiếu Lâm Bạch Hạc Vĩnh Xuân phải chăng chính là Vịnh Xuân?

My Hao

Xe điện
Nhà em ông cụ là lính trinh sát, em thời thanh niên có tập Bình Định Gia, F1 thì đai đen Taekwondo từ 10 tuổi. Nhưng em thấy với thể trạng người Việt mình thì tập võ đến trình độ đánh đấm như ku em Duy Nhất là đỉnh cao rồi, nếu ăn bơ sữa từ nhỏ thì như Cung Lê là đỉnh cao. Chứ nghe huyền thoại cụ nọ cụ kia võ cổ truyền đánh 20 thằng vô lại nghe ảo lắm.

Kia_fote

Xe điện
Nhà em ông cụ là lính trinh sát, em thời thanh niên có tập Bình Định Gia, F1 thì đai đen Taekwondo từ 10 tuổi. Nhưng em thấy với thể trạng người Việt mình thì tập võ đến trình độ đánh đấm như ku em Duy Nhất là đỉnh cao rồi, nếu ăn bơ sữa từ nhỏ thì như Cung Lê là đỉnh cao. Chứ nghe huyền thoại cụ nọ cụ kia võ cổ truyền đánh 20 thằng vô lại nghe ảo lắm.
Đánh 20 thằng vô lại ko có vũ khí thì cũng ko có gì quá ghê gớm. Vì thực tế ko phải đánh cả 20 thằng, mà nhằm thằng cầm đầu hung hãn nhất đánh gục tại chỗ là bọn còn lại bỏ chạy. Chó đàn ko bản lĩnh như sói độc. Nhưng 20 thằng cầm dao rựa thì...bỏ chạy thôi :))

Phỗng new

Xe điện
Có ông bạn em già mõ đít rồi vẫn tin Kim Dung lắm, bảo đấu đài đeo găng nên các chưởng môn ko phát được Nhất dương chỉ với Long Hổ trảo xoong nồi gì đó nên bất lợi :D
Từ Hiểu Đông rất thích các huyền thoại này.

trangitnoi

Xe tải
Đại với chả sư, gặp tay boxing đều tèo hết.
Cái môn tete này nó giết người nhanh lắm nên mấy tay box không dám đấu kiểu ai chết mới thôi đâu

còn đấu có trọng tài lởn vởn rất ngứa mắt, có khi thằng giỏi hơn lại bị can không cho đánh.

boxing lâu lắm rồi chưa có tay đấm trẻ nào như mike tyson xuất hiện nhỉ, bọn bây giờ toàn chạy vòng quanh do luật boxing nó bảo vệ ác lắm

trangitnoi

Xe tải
Đánh 20 thằng vô lại ko có vũ khí thì cũng ko có gì quá ghê gớm. Vì thực tế ko phải đánh cả 20 thằng, mà nhằm thằng cầm đầu hung hãn nhất đánh gục tại chỗ là bọn còn lại bỏ chạy. Chó đàn ko bản lĩnh như sói độc. Nhưng 20 thằng cầm dao rựa thì...bỏ chạy thôi :))
Tầm 8 thì hợp lý. 20-30 là bốc phét: làm sao nó chen 20 cùng lúc được? Toàn đợi bọn kia gục mới lao lên hoặc là chạy

trangitnoi

Xe tải
Ngày xưa có đọc bài của Pín thì phải (hình như có học Taek) có bàn rằng các loại võ gốc Tàu nếu để oánh tay không thì động tác hơi rườm, dùng lực hơi quá, tuy nhiên nếu đưa vào tay một loại thô sơ như gậy, dao... thì sử dụng lại hay và có lý hơn mấy anh chuyên luyện tay không như bốx, vật.
Mà thôi, cùng văn phú võ, thời buổi đang sợ quay về 1930, 2011 bàn về những môn tốn gạo này xem ra không hợp lắm.
Thì cùng văn phú võ chuẩn quá còn gì cụ

mấy ông bác sĩ này giàu nứt đố đổ vách ra rồi, con cái phương trưởng rồi chả rảnh rỗi lại thừa tiền

chứ nghèo kiết xác đút vào mồm k có thì đánh ăn tiền như Mayweather còn được, đánh tự do chả được gì

nghe nói đang có trận 1,5ty đô tiền mặt May răng trắng mới chịu lên sàn. Tầm trên 1ty là cấp độ cao cấp rồi gì nữa

trangitnoi

Xe tải
Kể có cờ líp minh hoạ thì tốt. Lâu rồi võ lâm k có dịp nhộn nhịp.
Đánh đến chết thì thôi mới phân đúng sai, còn chưa ai chết chưa gãy cái xương nào thì chưa tính thì clip gì cụ, để công an nó cho vào cùm ah

Taihoatu

Xe lăn
Vịnh xuân này trước em cũng theo học cụ Nhâm dưới định công một thời gian.
Nói chung môn này văn phòng như bọn em học là phù hợp, nhẹ nhàng.

Bachsima

Xe lăn
Thì cùng văn phú võ chuẩn quá còn gì cụ

mấy ông bác sĩ này giàu nứt đố đổ vách ra rồi, con cái phương trưởng rồi chả rảnh rỗi lại thừa tiền

chứ nghèo kiết xác đút vào mồm k có thì đánh ăn tiền như Mayweather còn được, đánh tự do chả được gì

nghe nói đang có trận 1,5ty đô tiền mặt May răng trắng mới chịu lên sàn. Tầm trên 1ty là cấp độ cao cấp rồi gì nữa
Xưa nhà giàu mới nuôi thầy võ trong nhà, như nuôi bác thợ mộc đóng đồ, ở đây là dạy các cụ đầy tớ chân tay dăm miếng phòng đạo tặc và cũng là cơ hội để các thủ túc làm quen với giới... e hèm.
Mấy phú ông xưa gà chọi, chim cảnh hay chơi đồ cổ, vít điếu hút phì phèo chơi, chưa thấy ông này tốc váy, à quên, xắn quần nhảy xổ vào nhau mà nện đến tóe me cả.
Giàu rồi ai lại vất vả thế.

Dream 100

Xe ngựa
Em hóng các cụ lôi nhau ra ngoài tỉ thí chứ tranh luận bằng bàn phím mãi nhàm quá rồi :))
Đúng ạ!
Mấy lò võ cổ truyền + thể dục dưỡng sinh chỉ khoái tẩn nhau trên diễn đàn! Ít thấy thực chiến như boxing, MNA, UFC thậm chí là cả Muay Thái😩

Bachsima

Xe lăn
Đúng ạ!
Mấy lò võ cổ truyền + thể dục dưỡng sinh chỉ khoái tẩn nhau trên diễn đàn! Ít thấy thực chiến như boxing, MNA, UFC thậm chí là cả Muay Thái😩
Thì cụ bảo nếu những cái phổ thông thì nó chỉ như cánh bướm vờn hoa thiên về thể dục, những miếng kín như lấy nhãn hái c..à thì lôi ra để đi tù thiệt thân.
Cho nên chém gió là đúng rồi, đánh thật lúc cay lên lại giở miếng cho nhau tàn phế thì mất vui, mà không dùng đến thì lại như clip anh gì vô đ ịch Mâuy nện một cụ cổ truyền do va chạm xe, dân Muay nện nhanh hơn và hiệu quả hơn những miếng khua dài đánh xa của bên cổ truyền.

Em hóng các cụ lôi nhau ra ngoài tỉ thí chứ tranh luận bằng bàn phím mãi nhàm quá rồi :))
Ấy chớ, mất đoàn kết lắm cụ ạ. Trước có mấy club võ thuật ở công viên nhìn đánh nhau cũng loạn lắm dù lúc múa thì khá đẹp!

matizvan2009

Xe ba gác
Em chỉ thích môn võ "thư giãn hông". Đủ mọi hỉ nộ ái ố.

Dream 100

Xe ngựa
Thì cụ bảo nếu những cái phổ thông thì nó chỉ như cánh bướm vờn hoa thiên về thể dục, những miếng kín như lấy nhãn hái c..à thì lôi ra để đi tù thiệt thân.
Cho nên chém gió là đúng rồi, đánh thật lúc cay lên lại giở miếng cho nhau tàn phế thì mất vui, mà không dùng đến thì lại như clip anh gì vô đ ịch Mâuy nện một cụ cổ truyền do va chạm xe, dân Muay nện nhanh hơn và hiệu quả hơn những miếng khua dài đánh xa của bên cổ truyền.
Vâng bác!
Em vẫn nhớ trận ông võ sư Đoàn Bảo Châu nghênh tiếp cậu người Tây cùng môn phái từ Canada?😤😇

1.25 ton

Xe điện
Nhân tiện chữa bệnh em ngồi nghe bác sĩ này nói xấu bác sĩ kia hóng được mấy cái hay hay. Chán nói xấu y thuật sang một vấn đề hay ho lãng mạn hơn nhiều: Vịnh Xuân Quyền.

tóm lại 2 ông đều là cao thủ vịnh xuân, có bằng cấp võ sư cao cấp, xỉa xói nhau:

- A: Mày là thằng cõng rắn cắn gà nhà. Vịnh Xuân VN không học lại đi tập Vĩnh Xuân tàu. Mày ngừng ngay việc dạy võ!

- B: tao học đâu việc tao, dạy ai việc tao? Lại có cái gọi là Vịnh Xuân Việt Nam? Đã Xuân lại còn Nam? Vớ vẩn.

Thế là choảng nhau:))) choảng chết thôi gãy xương đấy chứ không đùa đâu, em không có video không thì tàn ác thật sự.

Theo em gg thì thế này: Các cụ fun ra tay lùng sục bản tiếng Trung/ lịch sử / tài liệu thêm nếu ai đó quan tâm:

1, không có Vịnh xuân quyền nào cả, Vĩnh Xuân là tên 1 người con gái, sau đổi thành Vịnh cho nữ tính.

2, Người sáng tác ra Vĩnh Xuân bạch hạc thiếu lâm quyền bắc phái chính là Lã tứ nương, người giết hoàng đế Chính aka, 60 năm sau trở thành Ngũ mai sư cô. Dạy cho Nghiêm Vĩnh Xuân con 1 người bạn, gọi là hạc quyền phiên bản chiến đấu thời gian thực, mà phải là hạc trắng ( đen vứt, thế mà nay môn sinh mặc áo đen?). Môn này chị Xuân bán đậu phụ đã đánh bại 2 chục tên vô lại, nên chồng bà truyền lại các yếu quyết cho con trai, kỷ niệm tên mẹ.

3, đến đời gần cuối thầy của Diệp Vấn, lúc Vấn con 7 tuổi thấy mắt sáng thông minh nhưng con nhà giàu sẽ lười, thuyết phục nhà họ Diệp cho vấn con theo học. Nhưng được 3 năm mất. Trước lúc chết sư phụ có 16 đệ tử nhưng chả thằng nào lên hồn, nên chănng trối bằng mọi giá phải dạy cho đệ tử út thứ 16, tiên đoán nó sẽ thành công rực rỡ ( ông Thuận này biết xem bói là cái chắc).

thế là cậu bé Diệp Vấn học hành dang dở, chả biết tin bố con thằng nào. Các sư huynh tất nhiên nghe quái j lời sư phụ? Chả ai hết tâm dạy cậu, mà làm gì đủ trình mà dạy? Có vài ông lưu lạc sang VN nên đẻ ra VX lại gán chữ Vn vào! Điều ngạc nhiên là VX thuộc hệ bắc phái, không hề có ngũ hình quyền nhưng mấy bố gán vào... cho chắc.

lại nói út Vấn, do học hành dang dở gặp cháu của sư phụ bị đánh bại trong vòng 5ph. May mắn tìm lại được cậu em út, dạy hết tầm cho nó và Diệp Vấn đã cải tiến Vịnh xuân thành môn thể thao dễ học, với bài tiểu niệm đầu nổi tiếng ( Bạch hạc Vĩnh xuân gốc làm quái j có tiểu niệm). Chú ý tại tại phật sơn Diệp sư phụ dạy 3 kỹ thuật trỏ, sang hồng kong thấy dạy lắm chó nó học, chuyển sang rút về 1 cát trửu duy nhất và học trò của ông, BruceLee, kẻ thông minh nhất nhưng bị đuổi sớm, bỏ luôn trỏ cho lành.

Kết luận, có 2 điểm, 1 là không có cái nào gọi là Vịnh xuân Việt nam, vN có bình định gia nhé thì dek học đi bảo võ tàu của việt? Và Vịnh xuân Vn nhồi mấy cái thủ đầu quyền, ngũ hình không có phong cách hạc tĩnh lặng mà ngũ mai sư thái đã dạy ban đầu. Vớ vẩn lạc đạo.

2 là Vĩnh Xuân cũng là tên một địa danh, kẻ sáng tác Vĩnh Xuân thiếu lâm bạch hạc quyền cũng chính là kẻ tạo ra Không thủ đạo hệ bạch hạc ( karatedo ngày nay), nên karate và Vĩnh xuân đầy thế, chiêu khá giống. Bà Ngũ mai này rất giỏi, 1 mình tạo ra 5 môn phái, mai hoa, hình ý, vĩnh xuân, karate và long quyền. Ở Vn, long quyền nặng nội lực ít thấy. Chủ yếu là vĩnh xuân và karate.

Các cụ bổ sung tư liệu giúp mai em đi cảm tạ các vị bác sĩ cũng là hóng oánh nhau em còn lựa lời phân giải.

Cụ viết lủng cà lủng củng, hay viết về Vịnh Xuân phải viết như vậy? :))

tratida

Xe container

MâyHồngzzz

Xe hơi
Võ vẽ em không rành, nhưng nghe các tỉ muộn truyền lại: vào trận đối thủ xuất chiêu đòn vù cáo, tàn cuộc tất sẽ tung chiêu xuất hơ hơ đại pháp. Dù thắng hay thua, sau trận tỉ thí đa phần địch thủ sẽ bế quan một thời gian, thậm chí mất hút con mẹ hàng lươn, đừng tìm vô ích.

Được gửi từ iPhone Xs - Otofun

tratida

Xe container
hổ quyền muốn đạt được tất cả những gì tinh tuý nhất phải đi học hỏi và giao lưu với hổ mới ăn thua