[Funland] Con hạc chiến đấu - Thiếu Lâm Bạch Hạc Vĩnh Xuân phải chăng chính là Vịnh Xuân?

lạc lối

Xe điện
Tầm này võ vẽ gì cứ phóng lợn cho nó nhã xong sớm nghỉ sớm

1.25 ton

Xe điện
Trên youtube có video cụ Chà Và Hương võ sỹ nổi tiếng trước 75 nói chuyện về võ đấy các cụ. Trong một video clip cụ ấy có kể là , võ sư hay giang hồ nào cũng sợ đối mặt Đại Cathay vì 2 điểm: một là lỳ đòn, hai là , tuy Đại Cathay không biết quyền cước nhưng lại rất giỏi vật lộn kiểu đường phố, nếu để ông ta áp sát và siết chặt thì ngay cả cụ Chà Và Hương ngộp thở mà xin thua luôn.

Từ câu chuyện của cụ Chà Và Hương kể về Đại Cathay thì em có thể kết luận là : Võ vật mới là đỉnh cao của thực chiến.

Bastion.P

Xe container
Có câu "Đất nc ta có truyền thống ngàn năm văn vật", món vật được xác định out trình từ lâu rồi mà cụ ;)

Đó là ta, Tàu thì phát khiếp với món vật của tụi Mãn-Mông, không có cửa nào khắc chế. Chưa kể tụi này sau còn hay găm chùy thủ trong giày, khóa xong đối phương xuống đất là cho 1 nhát dứt điểm luôn chứ ko lâu la cà kê dê ngỗng

Trên youtube có video cụ Chà Và Hương võ sỹ nổi tiếng trước 75 nói chuyện về võ đấy các cụ. Trong một video clip cụ ấy có kể là , võ sư hay giang hồ nào cũng sợ đối mặt Đại Cathay vì 2 điểm: một là lỳ đòn, hai là , tuy Đại Cathay không biết quyền cước nhưng lại rất giỏi vật lộn kiểu đường phố, nếu để ông ta áp sát và siết chặt thì ngay cả cụ Chà Và Hương ngộp thở mà xin thua luôn.

Từ câu chuyện của cụ Chà Và Hương kể về Đại Cathay thì em có thể kết luận là : Võ vật mới là đỉnh cao của thực chiến.

trangitnoi

Xe tải
Có câu "Đất nc ta có truyền thống ngàn năm văn vật", món vật được xác định out trình từ lâu rồi mà cụ ;)

Đó là ta, Tàu thì phát khiếp với món vật của tụi Mãn-Mông, không có cửa nào khắc chế. Chưa kể tụi này sau còn hay găm chùy thủ trong giày, khóa xong đối phương xuống đất là cho 1 nhát dứt điểm luôn chứ ko lâu la cà kê dê ngỗng
Vật trên xe hơi kiểu gì cụ chỉ em phát

hay trên cầu thang, tường bao, trên địa hình đá tai mèo?

Bastion.P

Xe container
Vật là cận chiến tức là pha cuối cùng của đối kháng, cực chẳng đã mới phải cận chiến, và cũng phải tùy địa hình bãi đáp chứ.

Còn lý tưởng nhất vẫn luôn là xạ kích, đỉnh cao giờ là cho drone kamikaze đi hỏi thăm sk.

Vật trên xe hơi kiểu gì cụ chỉ em phát

hay trên cầu thang, tường bao, trên địa hình đá tai mèo?

vnquocviet

Xe máy
em thấy Muay thái thực chiến hơn

1.25 ton

Xe điện
Mời các cụ tham khảo video đánh nhau thật đường phố. Ở đâu cũng vậy, đánh nhau thực sự thì cứ thằng nào vật khỏe thằng ấy thắng.Nó áp sát , nó bế ông lên quật cho một phát xuống đất, thì ông đã choáng nằm im , sau đó là vài cú đấm đá là ông ngất rồi. Em cho là vật nhau nó là bản năng thiên phú của loài người rồi.

MMA không phải chỉ mới có, thời Hy lạp cổ đại đã có MMA rồi, mà trong các cuộc đấu này thì ông võ vật thường thắng ông đánh quyền

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Nếu cụ xem trên youtube clip về Fujian white crane của chương trình Kungfu quest thì có màn giao lưu giữa hai võ gia làm chương trình và 2 võ sinh bản môn cũng đánh full speed và ra đòn đánh đỡ liên hoàn rất thực dụng khi nện tốc độ cao, không khua múa.

Em thì thấy là chịu đòn tốt và cú đấm uy lực, kiểu box Mai Tai Sơn. Còn đấm như mèo cào, hoa chân múa tay cho lắm, chỉ một cú đấm nửa tấn là hết múa hehe.
Chịu đòn thì ngày ngày chịu vài chục cú giã vào mặt, 500 ký thì cơ địa gân cốt trời cho, tập nhiều. Thế thôi, hiện thực trên sàn đấu giờ là thế, múa may để seo phì thì được keke.

dinhsuu

Xe buýt
Hồi trước em cũng có ti toe tập Vịnh Xuân, thấy các sư bác sư huynh kể nguồn gốc Vịnh Xuân VN cũng lắt léo lắm, nhưng đều bắt nguồn từ ông Tế Công gì đó bên Tàu chạy sang. Sau đó thì cũng tam sao thất bản chia đủ nhánh phái các kiểu. Em trộm nghĩ nhánh phái gì ko quan trọng mà quan trọng là khi oánh nhau hiệu quả đến đâu. Đòn của Vịnh Xuân đa phần đều rất hiểm, toàn đánh trật khớp hoặc các bộ phận trọng yếu nên nếu giao lưu mà thẳng tay thì chuyện gãy tay hay bị thương nặng cũng ko có gì là khó hiểu.
Toàn lý thuyết là thế thôi cụ, thực chiến thì khác xa :) .Em cũng từng tập khá nhiều môn, VX cũng tập gần 3 năm cũng có tí hiểu biết. Trước đây lâu rồi cũng gl với mấyđồng chí bảo chuyên tập nội công, vặn ống tre nổ đôm đốp rồi tóm tay tuốt phát là bong hết da @-), em cho tóm thử tay em vặn mãi ko thấy gì rồi các đ/c ấy bảo em tập chưa đến trình :D. Em bỏ võ vẽ hơn chục năm rồi, giờ cứ chạy bộ & tập xà thấy khỏe người, thoải mái hơn nhiều.

Bachsima

Xe lăn
Em thì thấy là chịu đòn tốt và cú đấm uy lực, kiểu box Mai Tai Sơn. Còn đấm như mèo cào, hoa chân múa tay cho lắm, chỉ một cú đấm nửa tấn là hết múa hehe.
Chịu đòn thì ngày ngày chịu vài chục cú giã vào mặt, 500 ký thì cơ địa gân cốt trời cho, tập nhiều. Thế thôi, hiện thực trên sàn đấu giờ là thế, múa may để seo phì thì được keke.
Vấn đề là các võ gia luyện cổ truyền thường là không sống bằng nghề đấm đá, môi trường sinh sống cũng là dân văn phòng, như một võ gia của chương trình KF làm cho văn phòng kiến trúc sư vẽ kiểu nahf đấy.
Vì vậy cái võ của người không sống vì nó sẽ khác với võ với người phải đổ máu, chấp nhận mất mạng để kiếm ăn.
Lại quay về câu "cùng văn, phú võ". Khi giàu rồi thì người ta luyện để ngồi xem ông khác oánh nhau hiểu được diễn biến thôi. Môi truowngf xã hội bây giờ có nên xuất hiện một Tống Giang hạ Diêm Bà Tích không, mời xem vụ Cà Mau vụt gậy.

Bastion.P

Xe container
Ngược lại với 2 tấm gương smart trên là 1 cậu bạn khác của e. Hắn là bạn cùng lớp cấp 2, tên Ng nhà ở Văn Miếu, hơn e 1 tuổi do đúp lớp trên chuyển xuống (thực chất hắn đi học sớm 1 năm & đúp 2 lần nên khi gặp e thì hắn chỉ hơn 1).

Riêng về khoản cho cậu này đúp 2 lần thì e công nhận Bộ GD VN làm việc chuẩn & có tâm, vì đơn giản ô thánh này ko có chữ nào cả, học lớp 8 mà kiến thức chắc cỡ lớp 5. Nhg về hắn lại là trùm trường, lớp e từ khi có hắn thì tuần nào cũng liên quan tới 1-2 trận đánh nhau. Đi học Sách vở hắn không nang nhưng cầm theo tập ảnh chụp các tư thế võ mẫu đẹp của các bậc đàn a rồi suýt xoa suốt buổi (hồi đó ko có sách tạp chí như giờ, nên hay chụp ảnh ghi lại).

Bẵng đi 1 thời gian, giờ hắn là 1 trong những hlv có chuyên môn tốt nhất của Kảrate VN hiện nay. Gặp nhau lúc nào cũng lắc đầu cười ko hiểu sao ngày trước háo giao lưu vậy. Nhg hắn cũng thừa nhận các trận giao lưu đó đem lại kinh no thi đấu mà ko trường lớp nào dạy được.

Em thấy đánh đến chết mới phân thắng bại ác nhưng giờ em nghĩ lại: Phải thế với mấy thằng này

cod

Xe buýt
Môn vật nguy hiểm phết đấy Cụ nhỉ, xem đấu đài có Khabib nó vật với khóa cho các cao thủ nằm im hết. Toàn bộ các cao thủ bại trận đều cho rằng Khabib chỉ được mỗi vật và không chế không cho nó áp sát vật được là thắng, tuy nhiên chưa có ai làm được :D
Kiểu mấy anh nói có cách khắc chế Mike Tyson đúng ko cụ? Xong chưa kịp triển thì đã bị đấm ngất luôn 🤣

Gary Hoàng

Xe tải
Toàn lý thuyết là thế thôi cụ, thực chiến thì khác xa :) .Em cũng từng tập khá nhiều môn, VX cũng tập gần 3 năm cũng có tí hiểu biết. Trước đây lâu rồi cũng gl với mấyđồng chí bảo chuyên tập nội công, vặn ống tre nổ đôm đốp rồi tóm tay tuốt phát là bong hết da @-), em cho tóm thử tay em vặn mãi ko thấy gì rồi các đ/c ấy bảo em tập chưa đến trình :D. Em bỏ võ vẽ hơn chục năm rồi, giờ cứ chạy bộ & tập xà thấy khỏe người, thoải mái hơn nhiều.
Em chưa được thử món nội công nên ko dám có ý kiến, nhưng em đã xem hai anh học lâu hơn giao đấu thì ăn đòn vào người hự hự kha khá ạ. Võ gì thì võ mà ko có thực chiến chỉ múa quyền thì mãi vẫn chỉ là múa thôi. Giờ em cũng chỉ chạy bộ thôi chả võ vẽ gì :))

ConCuCauKinh

Xe buýt
Em chưa thấy ông Thiếu Lâm với Vịnh Xuân nào thành danh trên vũ đài MMA cả.

hd-vt

Xe container
Vấn đề là các võ gia luyện cổ truyền thường là không sống bằng nghề đấm đá, môi trường sinh sống cũng là dân văn phòng, như một võ gia của chương trình KF làm cho văn phòng kiến trúc sư vẽ kiểu nahf đấy.
Vì vậy cái võ của người không sống vì nó sẽ khác với võ với người phải đổ máu, chấp nhận mất mạng để kiếm ăn.
Lại quay về câu "cùng văn, phú võ". Khi giàu rồi thì người ta luyện để ngồi xem ông khác oánh nhau hiểu được diễn biến thôi. Môi truowngf xã hội bây giờ có nên xuất hiện một Tống Giang hạ Diêm Bà Tích không, mời xem vụ Cà Mau vụt gậy.
Thì em mới bẩu chỉ múa là giỏi đấy thây. Hót như khiếu, đến khi bị đấm vào mặt thì mếu máo tao là võ vẽ, nên tao không chấp keke.