[Funland] Con nghỉ học tránh virus, cả nhà mệt mỏi vì bài tập trường giao

babeo

Xe điện
2 đứa nhà cháu trước đây cũng học ĐTĐ, nhà cháu chẳng cho học thêm hay kèm học gì cả, cũng không kiểm tra xem đã làm bài tập hay chưa. Chỉ bảo học cho mình, học thì học ko học thì thôi. Thằng anh thì cứ tối 10h là leo lên giường đi ngủ, thằng em thì nhiều khi nửa đêm rét thì nghe thấy báo thức của nó dậy học bài. Cháu thấy nhà ai có mẹ làm giáo viên phổ thông thì rất lợi thế, vì mẹ sẽ giúp con làm bài tập về nhà hiệu quả. Việc làm bài tập ở nhà rất quan trọng, giúp trẻ sau này có khả năng tự học, tự nghiên cứu.

binhsu7273

Xe cút kít
Cứ bảo cháu nó làm mỗi ngày 1 bài, còn để lại tất xem nhà trường nói sao. Mấy cái thể loại trường đeo cái "Mác Đẹp" là hay giương oai làm khó cho Hs, bắt học toàn những bài cao cấp nhưng đến khi thi thì lại theo chương trình SGK. (:|

Khoai Cún

Xe tăng
Con em cũng lớp 4, chơi tràn cung mây. Bố mẹ đi làm nên ở nhà ăn uống rửa bát quét nhà gọi là làm cho có, còn lại hò hét chơi bời mệt nghỉ. Hôm qua tổng kết thì nước rửa bát x5 lần so với mẹ dùng, lau nhà gãy 1 cán, bát vỡ 1, đĩa vỡ 2 =)). Sáng ngủ tới trưa, dậy chơi đến tối, vui hơn tết.
Nghe tin tuần tới nghỉ em phải đặt thêm ít cá kho, CN ở nhà kho thịt để sẵn cho đội quân kháng chiến ở nhà cầm cự vậy. Mong là dịch sớm qua.

zolahn

Xe điện
Con em học lớp thường thôi mà.
F1 nhà e cũng học lớp 4 đtđ, đúng là trg giao khá nhiều bài tập, các cô còn kiểm tra online qua phần mềm zoom, rồi làm bài trên videoedu j j đó, rồi tiếng anh cũng 1 đống bài tập. Nhưng làm j đến nỗi 11h đêm chưa đc ngủ, nó có cả ngày ở nhà để tự học mà cụ. Cụ in bài tập ra giấy, để cho f1 ở nhà tự làm, tối về kiểm tra lại thôi. Chương trình học lớp 4 là nặng nhất của khối tiểu học nên bài tập nhiều cũng dễ hiểu.

Con em cũng lớp 4, chơi tràn cung mây. Bố mẹ đi làm nên ở nhà ăn uống rửa bát quét nhà gọi là làm cho có, còn lại hò hét chơi bời mệt nghỉ. Hôm qua tổng kết thì nước rửa bát x5 lần so với mẹ dùng, lau nhà gãy 1 cán, bát vỡ 1, đĩa vỡ 2 =)). Sáng ngủ tới trưa, dậy chơi đến tối, vui hơn tết.
Nghe tin tuần tới nghỉ em phải đặt thêm ít cá kho, CN ở nhà kho thịt để sẵn cho đội quân kháng chiến ở nhà cầm cự vậy. Mong là dịch sớm qua.
Con em cũng mong được như thế, bé học tốt nhưng áp lực từ phía nhà trường (cô giáo) lớn quá mà bố mẹ thì cầu toàn.
Nghe nói kéo dài, hôm trước vợ em cũng phải đi chợ lấp đầy tủ lạnh to và dự phòng,.... cũng mong qua dịch. Mệt mỏi

xukute

Xe tăng
Con em học trường công, chả thấy có bài tập gì, nó chơi từ tết đến giờ phát chán.

Ngỗng già

Xe buýt
Em lại đau đầu vì hai đứa lớp 6,7 chả có bt gì. Chúng nó chỉ ăn, ngủ, tv, đt và la làng đòi đi học.

chẳng có tên

Xe tăng
Con nhà em cũng 1 đống bài trường giao! Em bẩu làm đến đâu thì làm . Cô giáo có hỏi sao không làm hết thì nói em phải còn trông em em! Mà đúng sự thật là như vậy

lx125_black

Xe container
Thằng nhà em tội nghịch, em sáng ra đi làm giở sách tiếng Anh của nó ra rồi bắt chép tầm 15-20 trang bài thoại trong sách.
Không chép tối bố về thì nát đít nên mấy hôm thấy nó cũng làm cẩn thận :D
Bài ở trường giao qua web gì đó, mẹ nó care vì nó làm ở trên laptop mẹ nó vừa nhanh vừa ẩu.

vharc

Xe tăng
Các bác có giống em không, con nghỉ học khiến cả nhà em loạn lên.
Trước kia em cho con vào trường Đoàn Thị Điểm với mong muốn con có tuổi thơ. Ai dè khi còn lên tới lớp 4 thì khối lượng bài tập về nhà khổng lồ. Con em không hôm nào ngủ trước 11h đêm.
Nay thêm cái dịch cúm Tàu, các con phải ở nhà, nhà trường nhồi cho cơ man là bài tập. Về tới nhà là 2 vợ chồng lao vào nấu nướng, vợ kiểm tra bài con, giục giã ăn uống tắm giặt để 8h học online với cô. 10h đêm thì mẹ mắng, con khóc vì chưa học hết bài.
Nếu nghỉ thêm 1 tuần nữa chắc cả nhà em thần kinh.
Sao cái trường này ngày càng xa rời tôn chỉ giáo dục ban đầu khiến em thấy thất vọng quá.
Còn gia đình các bác thì sao, các bé nghỉ nhà thế nào.
E cho chơi tẹt

KatKik

Xe điện
Trước kia em cho con vào trường Đoàn Thị Điểm với mong muốn con có tuổi thơ. Ai dè khi còn lên tới lớp 4 thì khối lượng bài tập về nhà khổng lồ. Con em không hôm nào ngủ trước 11h đêm.
Nay thêm cái dịch cúm Tàu, các con phải ở nhà, nhà trường nhồi cho cơ man là bài tập. Về tới nhà là 2 vợ chồng lao vào nấu nướng, vợ kiểm tra bài con, giục giã ăn uống tắm giặt để 8h học online với cô. 10h đêm thì mẹ mắng, con khóc vì chưa học hết bài.
Sao cái trường này ngày càng xa rời tôn chỉ giáo dục ban đầu khiến em thấy thất vọng quá.
Con nhà e nó ngủ đến tận gần trưa, tối toàn chơi, phiếu bài tập làm hết buổi chiều rồi.
Ko cho nghỉ cũng chửi, nghỉ cũng chửi. Khó chiều vl

lum_dong_tien

Xe tăng
Nhờ công ơn đấy mà giờ này cụ mới đc ngồi lướt Ôf đấy - đồ vô ơn
Cụ điên à. Em vẫn rất yêu quý cô nhưng ko đồng tình với cách giáo dục ám ảnh đấy. Còn cụ thích nên người bằng cách đấy thì tự nhiên nhé.

namnth110306

Xe tải
không làm hết thì có bị đuổi học không ?

lạc lối

Xe điện
Cụ điên à. Em vẫn rất yêu quý cô nhưng ko đồng tình với cách giáo dục ám ảnh đấy. Còn cụ thích nên người bằng cách đấy thì tự nhiên nhé.
Chân tình nếu đúng như vậy cụ nên đi khám - Y văn đã ghi nhận nhiều trường hợp vừa đau song vẫn thấy thướng -- hay còn gọi là khổ dâm .

Zizou-Zidane

Xe tải
F1 nhà em 2 đứa cũng thế, giao 1 Đống bài qua Mail và vnedu. Vẫn dặn bọn nó làm nhưng mình nhắn cho cô: cháu về quê với ông bà, ko có máy tính.

Lang_tu

Xe hơi
Giữa tuần cu nhà em cũng đống bài Toán. Liếc mắt qua thì thấy như thầy cô copy lấy được, bắt tụi nhỏ giải cho hết thời gian. Bài dễ, đủ thể loại dạng, giải ko khó nhưng viết rất mất công. Chưa kể con Anh, Văn... Ko hiểu ntn!
Hehe, cách đây hơn 30 năm thầy giáo em cũng giao cho khoảng 20 bài toán dịp nghỉ tết, em lựa giải vài bài trong số nhiều bài giống nhau. Khi thầy hỏi thì em nói cách giải, thầy chả có ý kiến gì được. Hai đứa trẻ nhà em hiện nay cũng áp dụng cách này, quan trọng là đụng đến bài nào cũng giải được thì thày cô cũng chả ép phải làm hết.

lum_dong_tien

Xe tăng
Chỗ cụ có "truyền thống" giống chỗ em thế. Bọn em bị giao như thế từ cấp 1 luôn :(. Bài tập làm vào giấy kiểm tra mà gom lại chắc gần bằng 1 quyển vở. Chán cho cái tư duy :(.
Thành ra f1 sắp lớp 1 mà vẫn đứng ngã 3. trường tư quá xa vào còn trường công cách nhà 300m em né từ xa luôn

Dở người

Xe điện
Ôi con nhà em trường làng. Chả thấy bài tập gì từ hôm nghỉ tết đến giờ. Toàn ngủ, ăn, chơi với smartphone.
Đứa cấp 2 bảo chán lắm rồi, đi học cho khỏe. Đứa nhỏ thì vẫn ham chơi.
Học trường tư để con có tuổi thơ mà sao vất vả thế hả các cụ.

Ôi con nhà em trường làng. Chả thấy bài tập gì từ hôm nghỉ tết đến giờ. Toàn ngủ, ăn, chơi với smartphone.
Đứa cấp 2 bảo chán lắm rồi, đi học cho khỏe. Đứa nhỏ thì vẫn ham chơi.
Học trường tư để con có tuổi thơ mà sao vất vả thế hả các cụ.
Bây giờ thì ngược lại rồi cụ ơi