[Funland] Còn nhiều điều chưa biết về Đài Loan

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Phẩm của nó số má trên thế giới đấy, kém nhật tí thôi. Thế mà trước đây, e chạy SYM, dùng đt HTC đi tán gái, gái nó éo lên xe, nó bảo anh đi xe tàu, e ngại lắm í. Dân vs trí thế bảo sao để tụi hòn đá, nhật, việt đội lốt nó vặt trụi lông :))

ngokieuhanh

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cũng hai mấy triệu dân đó cụ ơi
bằng 1/4 mình trong đó bằng 1/2 của họ, mình đạt được như GDP của họ thì cũng phải nỗ lực chục năm nưa phát triển tích cực mới đạt được đấy

Parejo_10

Xe điện
Trong 1 mảng nghề của bọn em. Hàng sản xuất Made in Taiwan là hàng xịn thuộc top.

tientung000

Xe điện
Trái cây thì em ăn đc dưa lưới, bánh ngọt thì em ăn đc bánh quy nhân phomai với bánh trung thu.
Cũng ngon.
Ah quên ngày xưa nhà em có cái survoulter nữa.
Năm nay là tròn 20 năm, em mua 1 cái dual camera tại Đài. Nó là máy ảnh số 1mpx, kiêm camera để video chat. Nắm ngoái và năm nay dịch, f1 nối pc để điểm danh qua mạng, vẫn chạy tốt! :P

Fecaonguyen

Xe tải
Phẩm của nó số má trên thế giới đấy, kém nhật tí thôi. Thế mà trước đây, e chạy SYM, dùng đt HTC đi tán gái, gái nó éo lên xe, nó bảo anh đi xe tàu, e ngại lắm í. Dân vs trí thế bảo sao để tụi hòn đá, nhật, việt đội lốt nó vặt trụi lông :))
Đồng hoá hàng Đài với hàng Tàu là éo thể chấp nhận được cụ nhỉ :))
Đúng là khi chưa sang Đài thì cứ nghĩ nó cũng nơ nớ mấy vùng quê của Tàu, nhưng khi sang tới đó rồi thì rất nể về sự sạch đẹp, giàu có và văn hoá của người dân xứ này.

Lacet_ti

Xe container
TSMC là hãng gia công chíp bán dẫn lớn nhất thế giới, nhưng cụ có biết máy móc của TSMC xuất xứ từ đâu ko?
Thiết bị quan trọng nhất của các nhà máy sx bán dẫn là máy quang khắc, và thị trường chỉ có 3 thằng cung cấp là ASML (Hà Lan), Canon và Nikon.
Nói chung là sở hữu trí tuệ về sx bán dẫn đều thuộc về phương Tây, các nhà sx lớn như TSMC, UMC, SMIC... có thể gây ảnh hưởng trong ngắn hạn đến thị trường chíp toàn cầu, nhưng không có nghĩa họ là người dẫn dắt cuộc chơi.
Máy quang khắc chỉ là 1 tp trong dây chuyền sx chip. Chứ ko phải mua cái máy đó là xong mọi việc.
Dây chuyền sx chip nó hàng ngàn thứ phức tạp liên quan. Tra gg sẽ rõ.
Nhưng cái cần nhất và quan trọng nhất là mảng đúc chip- nôm na vậy. Nó đòi hỏi đầu tư rất lớn - khoảng 30 tỉ. Nhưng nó ko đảm bảo đầu ra - đó là thành phẩm/ số hư hỏng- cái này lại quyết định dựa trên kinh nghiệm tích lũy- cái các cty khác ko có.
Giải thích tại sao intel mãi ko xuống 7nm. Vì dc đúc chíp quá nhiều lỗi- sp hư hỏng nhiều- chip đắt bán cho ma .

QUANG1970

Tháo bánh
Đồng hoá hàng Đài với hàng Tàu là éo thể chấp nhận được cụ nhỉ :))
Đúng là khi chưa sang Đài thì cứ nghĩ nó cũng nơ nớ mấy vùng quê của Tàu, nhưng khi sang tới đó rồi thì rất nể về sự sạch đẹp, giàu có và văn hoá của người dân xứ này.
Chưa đi chửa biết xứ Đài,​
Đi rồi nhớ mãi, nhớ hoài chẳng quên!​
Bao năm xây dựng mới nên,​
Không gian, văn hóa, đúng tên là Đài!​

Cá Tráp Cháu

[Tịch thu bằng lái]
Năm nay là tròn 20 năm, em mua 1 cái dual camera tại Đài. Nó là máy ảnh số 1mpx, kiêm camera để video chat. Nắm ngoái và năm nay dịch, f1 nối pc để điểm danh qua mạng, vẫn chạy tốt! :P
Tính ra đồ nó ngon Cụ nhỉ.
Những năm 80 nhà ai có cá survoulter của Đài Loan là đỉnh luôn.
Mà Đài Loan đầu tư vào Việt Nam chắc cũng nhiều, có thể nói là đầu tiên luôn.
Sài Gòn có khu Phú Mỹ Hưng và KCX Tân Thuận.
Liên doanh với Đài Loan, đã qua nhiều năm mà qua đó vẫn thích.
Cả cách quy hoạch và quản lý.

Teen

Xe điện
Nếu đây không phải là gốc của Đài Loan thì tại sao lại có đoạn Chính phủ Đức phải gây áp lực với chính quyền Đài Loan như đoạn này hả cụ? Nếu gốc là Mỹ thì họ phải làm việc với Mỹ chứ nhỉ?

“Cuối năm ngoái, các nhà sản xuất ôtô Đức phải sa thải nhân viên và cắt giảm sản lượng vì tình trạng thiếu hụt chip nghiêm trọng. Họ đã vận động chính phủ Đức gây áp lực với Đài Loan.”
Xe Đức bán đc nhiều nhất cho KH nào cụ nhỉ? Đức cũng là bên lên tiếng, trước cả Mỹ (hộ Mỹ thì đúng hơn) vv Israel vs Hamas T5 vừa rồi. Hy vọng cụ xâu chuỗi đc các thông tin này :)

Johnny Cupcakes

Xe điện
DL nắm giữ 1 khâu trọng yếu trong việc sản xuất 1 số loại chip: gia công thành phẩm. Ví dụ tương tự là đợt đầu dịch cả thế giới khan hàng vì thằng Tàu nó tạm ngừng sản xuất, nhưng đâu có nghĩa là Tàu nắm bản quyền công nghệ gốc?

Còn về công nghệ gốc của chip thì ĐL tuổi gì mà so với Mỹ, Nhật, Âu.
Công nghệ gốc của chip là gì cụ thể ah?

Musketeer

Xe buýt
Đấy là vùng lãnh thổ có tỷ lệ người phải chạy thận nhất nhì thế giới, tỷ lệ sinh ít nhất nhì thế giới.

Musketeer

Xe buýt
TSMC là hãng gia công chíp bán dẫn lớn nhất thế giới, nhưng cụ có biết máy móc của TSMC xuất xứ từ đâu ko?
Thiết bị quan trọng nhất của các nhà máy sx bán dẫn là máy quang khắc, và thị trường chỉ có 3 thằng cung cấp là ASML (Hà Lan), Canon và Nikon.
Nói chung là sở hữu trí tuệ về sx bán dẫn đều thuộc về phương Tây, các nhà sx lớn như TSMC, UMC, SMIC... có thể gây ảnh hưởng trong ngắn hạn đến thị trường chíp toàn cầu, nhưng không có nghĩa họ là người dẫn dắt cuộc chơi.
Bổ sung với cụ là các hóa chất trong đóng gói chip bán dẫn phải nhập từ Nhật do Nhật giữ bản quyền và cung ứng.

giólangthang

Xe điện
Chủ thớt có avatar trẻ trung, xinh đẹp nhỉ :)

QUANG1970

Tháo bánh
Đúng bánh này ăn lần đầu k hợp vị sau thấy rat ngon, đặc sản

Phụng lê nhất trác, ái thiên thu!
Đài Quốc toàn gia, đồng nhất dạ.

(Ăn một miếng (bánh) dứa, yêu thích (nó) đến ngàn năm!)
Mọi gia đình ờ Đài Loan, đồng lòng chung tay như một.​

Chỉnh sửa cuối: