[Funland] Còn nhiều điều chưa biết về Đài Loan

trinhpcl

Xe tăng
Đài Loan thực tế chịu ảnh hưởng của Nhật nhiều hơn của Trung Quốc rất nhiều, mà đúng hơn là nó chả chịu ảnh hưởng gì từ Trung Quốc. Trước thế chiến 2 thì cả 2 thằng đều nghèo, nhưng sau đó Nhật tới và đô hộ Đài tầm 60 năm và người Nhật thật sự tập trung phát triển/xây dựng Đài theo kiểu của Nhật vì thế nền tảng căn bản của Đài khá giống Nhật và cũng là bệ phóng của Đài Loan sau này.

Nếu đây không phải là gốc của Đài Loan thì tại sao lại có đoạn Chính phủ Đức phải gây áp lực với chính quyền Đài Loan như đoạn này hả cụ? Nếu gốc là Mỹ thì họ phải làm việc với Mỹ chứ nhỉ?

“Cuối năm ngoái, các nhà sản xuất ôtô Đức phải sa thải nhân viên và cắt giảm sản lượng vì tình trạng thiếu hụt chip nghiêm trọng. Họ đã vận động chính phủ Đức gây áp lực với Đài Loan.”
1. Đài sản xuất chip
2, Hà Lan sản xuất ra cái máy sản xuất ra con chip
3, Thằng Mỹ nó nắm công nghệ thiết kế chip và cả công nghệ thiế kế ra cái máy SX ra con chip.

Vậy tại sao thằng Mỹ nó ko làm luôn máy SX rồi SX ra luôn con chíp mà để cho Ha Lan với Đài Loan làm?

Thằng Mỹ nó bảo: Tao chỉ làm những cái mà thế giới chưa làm được. Cái mà có nước nào trên thế giới đã làm được thì tao thuê nước đó làm để tao tiếp tục nghiện cứu làm cái khác mà thế giới chưa làm được. Với lại tao thuê bọn khác làm giá thành nó rẻ hơn tao làm nên tao dại gì mà không thuê.

bencau

Xe tải
Văn hoá của Đài nó rất văn minh. Xem mấy cái clip xe máy đông nghẹt đi đúng hàng lối mà thấy nể. Có 1 cái hay nữa là dân Đài nó rất ghét khi bảo nó là người TQ. Và khi thắc mắc nó hay nói "T.ao là người ĐL, ko phải Tung của". Mợ hỏi e trai mợ xem chuẩn ko nhé ;))
Cùng là người Hoa nhưng con người, cá tính, văn hóa, ứng xử của dân Đài khác hẳn TQ.
Năm kia e có dịp qua Đài lần đầu (trước đó ko thích qua lắm vì thấy mấy ông bà đi tour về bảo chán, chả có gì).
Nhưng lần đó e qua đi bụi kiểu tự túc, thuê xe tự lái nửa hòn đảo thì thấy cảnh núi lẫn biển ở Đài rất đẹp, hùng vĩ ko kém gì VN, đường sá cực tốt. Đỉng núi cao nhất của Đài còn cao hơn đỉnh Fansipan ở VN.

Em đi kiểu bụi nên toàn lăn vào nhà mấy đứa Đài ở nhờ free :D, cả tuần chỉ ở homestay đúng 1 lần trên Alishan.
Còn người Đài (những người e đã gặp và ở nhờ thấy tốt bụng và văn minh lắm.
Khi về Taipei, e ở nhờ căn hộ của mấy thanh niên Đài, chúng nó nói tiếng Anh rất siêu vì làm cho VP quốc tế, chưa gặp mặt bao giờ nhưng 1 đứa ra tận bến metro đón tụi e về nhà (xa hơn chục km), đối đãi rất tử tế.
Còn gặp một bác lớn tuổi tình cờ hỏi thăm đường, thì ổng dành nguyên nửa ngày dẫn đi thăm mấy nơi di tích, thẳng cảnh, e còn giữ liên lạc đến giờ.
Ở và tiếp xúc với nhiều thành phần thanh niên Đài từ dân trí thức tới dân thất nghiệp, học vấn thấp e đều thấy tính tình các bạn ấy đều thân thiện, hiền lành hơn dân TQ vs dân VN rất nhiều :D
Và bọn nó luôn nói chúng tao là người Taiwan chứ ko phải TQ.

Chỉnh sửa cuối:

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Theo tin tức em đọc được trên mạng thì:
- Ngoài TSMC ra chỉ có Samsung là đối thủ trong mảng sx chip, kể cả Intel cũng ko có cửa. SX chip đòi hỏi đầu tư rất lớn về tiền và THỜI GIAN, KINH NGHIỆM, mà chưa chắc thành công, 5 năm sau ông mới thành công mẻ chip đầu thì nó đã đi tận đâu rồi, nên ko phải có tiền mà đầu tư được.
-Như các cụ khác đã nói, máy quang khắc cũng chỉ 1 vài công ty trên TG cung cấp, mà máy cũng sx theo đơn đặt hàng chứ ko phải sx sẵn. Máy cũng có dùng công nghệ Mỹ, nên ko thích thì nó ko cho bán cũng chịu.
-Về thiết kế chip đến giờ cũng chỉ những cty lắm tiền nhiều của mới làm được, như Intel, Samsung tự sx, còn phần lớn là đi thuê sx như Apple, AMD, Mediatek,... Ngoài chip máy tính và điện thoại phần lớn mọi người biết đến thì còn ty tỷ loại chip khác trên đời nữa.
-Phần mềm thiết kế chip em nghe mạng nói cũng của Mỹ.
Cho nên ngoài quyền lực vô song của Mỹ thì TSMC quyền lực cũng kinh đấy và Samsung cũng đang muốn hớt bớt thị phần.

ATTILA

Xe điện
Nhiều thằng thần tượng mụ Thái Anh Văn về câu nói: Đài Loan sẽ ko nhượng một tấc đất và bảo vệ giá trị dân chủ. Những thằng trích câu này chắc nó ko biết bọn Đài đang chiếm đảo Ba Bình của Việt Nam !
Chúng biết hay ko thì cũng ko nói ra đây vì chả còn lý do để be be chê bai chửi bới tỏ ra hiểu biết bác ạ. Cứ nem nép sau lưng thằng Mỹ như Đài Loan thì chúng lại thích chứ rời bố Mỹ ra thì TQ nó vả cho ko trượt phát nào. ĐL giờ cũng vẫn còn giá trị lợi dụng, chứ lệch sóng bố Mỹ thì lại đc đoàn tụ với TQ mà thôi. Mấy bạn Đài Loan, Hàn, Nhật sung sướng gì đâu, lâu lâu Mỹ nó thọc néc lại thấy ướt bỉm, ko phải là tiền phương để kìm TQ thì giờ thống nhất lâu rồi, đen cho anh tam côn xuyên diệp thôi bác ạ.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều thằng thần tượng mụ Thái Anh Văn về câu nói: Đài Loan sẽ ko nhượng một tấc đất và bảo vệ giá trị dân chủ. Những thằng trích câu này chắc nó ko biết bọn Đài đang chiếm đảo Ba Bình của Việt Nam !
Nhiều cụ cứ nghĩ các đảo của Việt Nam hết, nó là các đảo ko ng ở cach xa đất liền cưa mình (>300 hải lý) theo luật qte thì thằng nào chiếm đc là của thằng ý! Tất nhiên nó có vị trí cực kỳ quan trọng đối với ta, cửa ngõ ra Thái Bình dương ra tuyến hàng hải qte, ..nó cũng rất qtrong với các nc kac! Chỉ tiếc ta yếu quá chiếm dc nhiều rồi mà k giu dc!

Musketeer

Xe buýt
Nhiều cụ cứ nghĩ các đảo của Việt Nam hết, nó là các đảo ko ng ở cach xa đất liền cưa mình (>300 hải lý) theo luật qte thì thằng nào chiếm đc là của thằng ý! Tất nhiên nó có vị trí cực kỳ quan trọng đối với ta, cửa ngõ ra Thái Bình dương ra tuyến hàng hải qte, ..nó cũng rất qtrong với các nc kac! Chỉ tiếc ta yếu quá chiếm dc nhiều rồi mà k giu dc!
Cụ vui tính nhỉ, Đài Loan nó chiếm đảo của mình lại bảo do mình không giữ được.

Musketeer

Xe buýt
Theo tin tức em đọc được trên mạng thì:
- Ngoài TSMC ra chỉ có Samsung là đối thủ trong mảng sx chip, kể cả Intel cũng ko có cửa. SX chip đòi hỏi đầu tư rất lớn về tiền và THỜI GIAN, KINH NGHIỆM, mà chưa chắc thành công, 5 năm sau ông mới thành công mẻ chip đầu thì nó đã đi tận đâu rồi, nên ko phải có tiền mà đầu tư được.
-Như các cụ khác đã nói, máy quang khắc cũng chỉ 1 vài công ty trên TG cung cấp, mà máy cũng sx theo đơn đặt hàng chứ ko phải sx sẵn. Máy cũng có dùng công nghệ Mỹ, nên ko thích thì nó ko cho bán cũng chịu.
-Về thiết kế chip đến giờ cũng chỉ những cty lắm tiền nhiều của mới làm được, như Intel, Samsung tự sx, còn phần lớn là đi thuê sx như Apple, AMD, Mediatek,... Ngoài chip máy tính và điện thoại phần lớn mọi người biết đến thì còn ty tỷ loại chip khác trên đời nữa.
-Phần mềm thiết kế chip em nghe mạng nói cũng của Mỹ.
Cho nên ngoài quyền lực vô song của Mỹ thì TSMC quyền lực cũng kinh đấy và Samsung cũng đang muốn hớt bớt thị phần.
Trước 2015 thì Samsung đứng nhất cụ ạ, sau 2016 thì Đài Loan cam kết hỗ trợ TSMC về hạ tầng để đầu tư lên 7nm, hứa hẹn với Mỹ nhiều thứ nên Mỹ thiên lệch sang Đài Loan hơn, Samsung bị hãm lại vì thế xuống vị trí thứ hai. Giờ Mỹ yêu cầu TSMC đưa 5nm sang Mỹ sản xuất, đang lo đấy cụ ạ.

hd-vt

Xe container
Đồ Đài. L chính hãng ngon, phải chính hãng ĐL ạ. Nhiều người coi đồ ĐL và Trung Của mản dỉu hehe như nhau, là không đúng ạ.

0904223800

Xe buýt
1. Đài sản xuất chip
2, Hà Lan sản xuất ra cái máy sản xuất ra con chip
3, Thằng Mỹ nó nắm công nghệ thiết kế chip và cả công nghệ thiế kế ra cái máy SX ra con chip.

Vậy tại sao thằng Mỹ nó ko làm luôn máy SX rồi SX ra luôn con chíp mà để cho Ha Lan với Đài Loan làm?

Thằng Mỹ nó bảo: Tao chỉ làm những cái mà thế giới chưa làm được. Cái mà có nước nào trên thế giới đã làm được thì tao thuê nước đó làm để tao tiếp tục nghiện cứu làm cái khác mà thế giới chưa làm được. Với lại tao thuê bọn khác làm giá thành nó rẻ hơn tao làm nên tao dại gì mà không thuê.
Đài Loan xuất khẩu sản phẩm - Hà Lan xuất khẩu công nghệ - Mỹ xuất khẩu luật chơi.

Huawei không theo luật chơi của Mỹ, cho out luôn.

Đài Loan xuất khẩu sản phẩm - Hà Lan xuất khẩu công nghệ - Mỹ xuất khẩu luật chơi.

Huawei không theo luật chơi của Mỹ, cho out luôn.
Huawei giờ chuyển qua SX xe điện nhưng chắc cái công nghệ SX bình ắc quy lại phụ thuộc vào Mẽo nên khó đây. Mẽo nó cắt cái thì xe điện của Huawei phải chở thêm cái máy phát điện để sạc điện cho ắc quy. :D

Grandtouring

Xe điện
Năm 2013 em công tác 1 tuần bên Đài, làm việc với lãnh.đạo của 6 trường đại học trải dài từ Nam lên Bắc Đài Loan: Nghĩa Thủ, Đài Nam, Triều Dương, Chi Nan, Công nghệ Đài Loan, Khoa học công nghệ quốc gia Đài Bắc.
Họ (trường đại học) ở một đẳng cấp cao hơn chúng ta rất nhiều.
Còn TSMC thì có thông tin như này: Tin tức Trung Quốc mới nhất: Nỗi sợ quá lớn khiến ông Tập Cận Bình chưa dám phát lệnh động binh với Đài Loan (soha.vn)

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Theo em đoán là những thứ cơ bản nhưng quan trọng trong sản xuất trên thế giới ,chắc chả có thằng nào độc quyền đc, thế chân vạc hết. Thằng chân sản xuất, thằng máy chủ, thằng sp cuối. Chỉ cần lệch chân, nghiêng về bên nào là các chân kia, bằng quyền của nó điều chỉnh trở lại cân bằng ngay ( = các thỏa thuận, cam kết vv).

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Thằng Đài ko xơi thì thằng Tàu nó cũng xơi, ko đến lượt mình. Ko giữ dc thì ko nên để 1 mình thằng Tàu húp hết, để vài nước tranh cãi cho nó xôm

thanh040506

Xe trâu
K cụ nào post ảnh chị e xứ Đài nhỉ☺

Mũi tên bạc

Xe container
Thằng Đài ko xơi thì thằng Tàu nó cũng xơi, ko đến lượt mình. Ko giữ dc thì ko nên để 1 mình thằng Tàu húp hết, để vài nước tranh cãi cho nó xôm
Tranh cãi cho xôm thì tùy quan điểm nhưng không thể coi thằng kẻ cướp là người tử tế được!