[Funland] Còn nhiều điều chưa biết về Đài Loan

ATTILA

Xe điện
Ngôn ngữ không phù hợp - Cố tình xúc phạm thành viên khác khi đăng bài viết từ Cụ bỏ dấu nặng!
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 1/7/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

tasx

Xe tăng
Đài là một hòn đảo đáng sống các Cụ ạ. Môi trường, văn hóa, thực phẩm, kinh tế... Rất nhiều người đi lao động Taiwan rồi tìm cách không về, hoặc về rồi lại tìm cách đi tiếp.

vudinhtaybannha

Xe container
Chắc dân khu vực nông thông mới hay ăn? E đi trong tp ko gặp mấy.
Đàn ông ăn trầu nhiều thì Myanmar chắc chắn số 1, từ cảnh sát, người lao động đến nv hải quan lúc nào cũng thấy nhai trầu mồm đỏ loét.
Thanks cụ nay em mới biết thêm thồng tin này .

Bimmer

Xe điện
Đài là một hòn đảo đáng sống các Cụ ạ. Môi trường, văn hóa, thực phẩm, kinh tế... Rất nhiều người đi lao động Taiwan rồi tìm cách không về, hoặc về rồi lại tìm cách đi tiếp.
Em cũng nghĩ y như cụ. Nếu ở loanh quanh châu Á thì em sẽ chọn Đài đầu tiên. Dân Đài hiền lành nhã nhặn, môi trường trong sạch, kinh tế tốt, xã hội nhẹ nhàng không bon chen xô bồ, như kiểu Úc của châu Á.

Mỗi cái là nguy cơ choảng nhau với thằng Khựa.

caucaloc

[Tịch thu bằng lái]
Chúng biết hay ko thì cũng ko nói ra đây vì chả còn lý do để be be chê bai chửi bới tỏ ra hiểu biết bác ạ. Cứ nem nép sau lưng thằng Mỹ như Đài Loan thì chúng lại thích chứ rời bố Mỹ ra thì TQ nó vả cho ko trượt phát nào. ĐL giờ cũng vẫn còn giá trị lợi dụng, chứ lệch sóng bố Mỹ thì lại đc đoàn tụ với TQ mà thôi. Mấy bạn Đài Loan, Hàn, Nhật sung sướng gì đâu, lâu lâu Mỹ nó thọc néc lại thấy ướt bỉm, ko phải là tiền phương để kìm TQ thì giờ thống nhất lâu rồi, đen cho anh tam côn xuyên diệp thôi bác ạ.
Chém gió ít thôi.

BinhWalker

Xe điện
Em cũng nghĩ y như cụ. Nếu ở loanh quanh châu Á thì em sẽ chọn Đài đầu tiên. Dân Đài hiền lành nhã nhặn, môi trường trong sạch, kinh tế tốt, xã hội nhẹ nhàng không bon chen xô bồ, như kiểu Úc của châu Á.

Mỗi cái là nguy cơ choảng nhau với thằng Khựa.
Cụ chọn khôn thế :) ở Saigon khu ở thuộc loại tốt nhất hàng chục năm qua là Phú Mỹ Hưng của Đài Loan "trên vùng đất hoang ngập nước, một nhóm người (Đài Loan, VN) đã nỗ lực xây dựng nên Phú Mỹ Hưng và khu nam, tiếp tục phát triển SG về phía Biển Đông".

Chỉnh sửa cuối:

Táo tây 2018

Xe đạp
E vừa kết thúc 10 năm lao động bên đài ,đang nằm khu cách ly thấy thớt này lại nhớ đài loan.

Mũi tên bạc

Xe container
Tìm cách ơ lại chủ yếu kiếm tiền thôi cụ. Còn đáng sống hay ko thì tuỳ thôi. Văn hoá, đồ ăn, ... khác của mình khó nói lắm!

Fecaonguyen

Xe tải
Năm 2018, Hãng tin Reuters (Thomson Reuters Corporation) đã công bố danh sách 100 hãng công nghệ hàng đầu thế giới. Với 13 công ty có mặt trong bảng xếp hạng, Đài Loan và Nhật Bản cùng đứng ở vị trí thứ 2, vượt qua Hàn Quốc - chỉ có 3 công ty trong bảng xếp hạng.

Trong số các công ty Đài Loan có mặt trong danh sách này, công ty chế tạo chip bán dẫn Đài Loan (TSMC) xếp thứ 7 và là công ty duy nhất của châu Á lọt vào top 10 hãng công nghệ hàng đầu thế giới.

Top 10 công ty ODM (sản xuất theo đơn đặt hàng) lớn nhất thế giới trong lĩnh vực điện tử có đến 7 công ty của Đài Loan, 2 công ty của Mỹ và 1 của Singapore. Nên nhớ, top 10 công ty này chiếm trên 70% doanh thu của toàn bộ các doanh nghiệp ODM trong lĩnh vực điện tử trên thế giới.

Từ đầu thập niên 2000, các công ty công nghệ Đài Loan đã sản xuất rất nhiều sản phẩm điện tử, công nghệ cho các thương hiệu Trung Quốc như Huawei, ZTE, Oppo, Tencent... Gần đây, nhiều công ty điện tử của Trung Quốc được đầu tư và nâng quy mô sản xuất, nhưng các dòng sản phẩm giá trị nhất vẫn trong tay các nhà sản xuất Đài Loan.

Năm 2019, trong top 10 nhà xuất khẩu lớn nhất Trung Quốc thì có 4 doanh nghiệp của Đài Loan (đều trong lĩnh vực công nghệ, điện tử), là Foxconn (2 công ty con), Pegatron và Quanta.

Các công ty công nghệ khác của Đài Loan có nhà máy tại Trung Quốc cũng đều nằm trong top 50 những nhà xuất khẩu lớn nhất tại Trung Quốc.

Tuy có vai trò và độ ảnh hưởng đến thị trường công nghệ thế giới to lớn nhưng các doanh nghiệp công nghệ Đài Loan lại dường như chỉ “an phận” âm thầm đứng sau gia công sản phẩm cho các ông lớn về công nghệ như Apple, Sony, HP, IBM, Tencent, Dell... mà không mảy may quan tâm đến tự tạo riêng cho mình một sản phẩm, một thương hiệu. Vậy đâu là lý do?

Một trong số lý do các ông lớn công nghệ Đài Loan như Foxconn, Pegatron, SPIL, Winstron, Inventec... tham gia sản xuất những chiếc điện thoại, máy tính, laptop, máy tính bảng, smart TV... và vô số những sản phẩm công nghệ khác nhưng lại không tự sản xuất và bán sản phẩm của riêng mình cũng một phần bởi thị trường Đài Loan, với quy mô dân số hơn 20 triệu người, được cho là quá nhỏ với bất kỳ sản phẩm công nghệ nào.

“Chúng tôi là những người làm kỹ thuật, thế mạnh của chúng tôi là nghiên cứu và phát triển trong lĩnh vực kỹ thuật thì chỉ nên đi sâu vào các lợi thế của mình, những người giỏi hơn trong lĩnh vực bán hàng sẽ làm tốt công việc sau đó”, CEO của một hãng công nghệ lớn (xin phép giấu tên) đã chia sẻ như vậy khi được hỏi về khả năng phát triển sang lĩnh vực làm thương hiệu sản phẩm riêng.

Gato2009

Xe điện
Cùng là người Hoa nhưng con người, cá tính, văn hóa, ứng xử của dân Đài khác hẳn TQ.
Năm kia e có dịp qua Đài lần đầu (trước đó ko thích qua lắm vì thấy mấy ông bà đi tour về bảo chán, chả có gì).
Nhưng lần đó e qua đi bụi kiểu tự túc, thuê xe tự lái nửa hòn đảo thì thấy cảnh núi lẫn biển ở Đài rất đẹp, hùng vĩ ko kém gì VN, đường sá cực tốt. Đỉng núi cao nhất của Đài còn cao hơn đỉnh Fansipan ở VN.

Em đi kiểu bụi nên toàn lăn vào nhà mấy đứa Đài ở nhờ free :D, cả tuần chỉ ở homestay đúng 1 lần trên Alishan.
Còn người Đài (những người e đã gặp và ở nhờ thấy tốt bụng và văn minh lắm.
Khi về Taipei, e ở nhờ căn hộ của mấy thanh niên Đài, chúng nó nói tiếng Anh rất siêu vì làm cho VP quốc tế, chưa gặp mặt bao giờ nhưng 1 đứa ra tận bến metro đón tụi e về nhà (xa hơn chục km), đối đãi rất tử tế.
Còn gặp một bác lớn tuổi tình cờ hỏi thăm đường, thì ổng dành nguyên nửa ngày dẫn đi thăm mấy nơi di tích, thẳng cảnh, e còn giữ liên lạc đến giờ.
Ở và tiếp xúc với nhiều thành phần thanh niên Đài từ dân trí thức tới dân thất nghiệp, học vấn thấp e đều thấy tính tình các bạn ấy đều thân thiện, hiền lành hơn dân TQ vs dân VN rất nhiều :D
Và bọn nó luôn nói chúng tao là người Taiwan chứ ko phải TQ.
Văn minh, lịch sự...thì ta và khựa so sao được với Đài, tuy thế mọi thiws không hẳn đẹp đẽ như những gì cụ chứng kiến đâu. Cái mà họ đối xử với cụ ngoài văn hoá ra thì còn do tâm lý đối đãi khách nước ngoài của mọi phần lớn ngừoi dân ở bất cứ đâu, chả phải riêng Đài, ngay VN cũng thế cùng là sự giúp đỡ nhưng tâm lý và cung cách mình giúp người NN thường tận tình chu đáo hơn.
Mặt khác, cụ hãy xem dân Đài nó đối xử với dâu việt ( tấy nhiên nhiều dâu Việt xấu tính lắm) hoặc bọn Đài nó đối xử với CN ở các khu CN tại VN sẽ có cái nhìn đầu đủ,đa chiều hơn về người Đài.
Thân,

bencau

Xe tải
Văn minh, lịch sự...thì ta và khựa so sao được với Đài, tuy thế mọi thiws không hẳn đẹp đẽ như những gì cụ chứng kiến đâu. Cái mà họ đối xử với cụ ngoài văn hoá ra thì còn do tâm lý đối đãi khách nước ngoài của mọi phần lớn ngừoi dân ở bất cứ đâu, chả phải riêng Đài, ngay VN cũng thế cùng là sự giúp đỡ nhưng tâm lý và cung cách mình giúp người NN thường tận tình chu đáo hơn.
Mặt khác, cụ hãy xem dân Đài nó đối xử với dâu việt ( tấy nhiên nhiều dâu Việt xấu tính lắm) hoặc bọn Đài nó đối xử với CN ở các khu CN tại VN sẽ có cái nhìn đầu đủ,đa chiều hơn về người Đài.
Thân,
Thì như các cụ vẫn nói, còn do ăn ở thế nào nữa chứ.

Tâm lý đối đãi khách nước ngoài không phải "bất cứ ở đâu, nước nào" cũng thế, cụ nào đi nhiều nước tự biết (đi công vụ, ngoại giao ko tính nhé).

Còn khoản "tận tình, chu đáo" với khách nước ngoài thì ĐL quả nhiên thua VN ở khoản hễ cứ thấy khách nước ngoài là auto hét giá cao vài lần cho chúng nó chít ;))

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Tìm cách ơ lại chủ yếu kiếm tiền thôi cụ. Còn đáng sống hay ko thì tuỳ thôi. Văn hoá, đồ ăn, ... khác của mình khó nói lắm!
E vừa kết thúc 10 năm lao động bên đài ,đang nằm khu cách ly thấy thớt này lại nhớ đài loan.
Khiếp, cụ ở bên đó lâu vậy, trước nay em mới thấy đi Nhật, Korea là ở lại lâu như này. Bên Taiwan có hãng hóa chất làm Pigment là Double Bon đỉnh thôi rồi.

Fecaonguyen

Xe tải
Khiếp, cụ ở bên đó lâu vậy, trước nay em mới thấy đi Nhật, Korea là ở lại lâu như này. Bên Taiwan có hãng hóa chất làm Pigment là Double Bon đỉnh thôi rồi.
Em còn biết một ông anh sang đó làm cũng đến gần chục năm. Sau về xây cái nhà to vật vã, phong cách Đài ở giữa đất Tứ Kỳ, Hải Dương. Rồi thằng con học hết phổ thông, cũng không thấy học tiếp, kéo sang đó làm với bố luôn. Thằng con cũng sang đó làm đến nay tầm 3 năm rồi.

Thỉnh thoảng thấy bố con cùng một nhóm người Việt bên đó up clip ăn nhậu, hát hò karaoke bên Đài lên facebook. Thấy họ làm ăn và cuộc sống bên đó cũng khá tốt.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Về công nghiệp của ĐL, tôi có ấn tượng nhất là họ có rất nhiều xưởng nhỏ , diện tích chừng 4-500 m2, nhưng sản xuất ra sản phẩm bán ra khắp ĐNA.
Nhà cửa ở ĐL ở trong các thành phố thường là nhỏ, cũ kỹ, dân đông và cũng xô bồ, ồn ào giống TQ, tuy nhiên số người biết tiếng anh nhiều nên không sợ đi lạc ở ĐL.
Dịch vụ massage và karaoke ở ĐL thì quá tốt, quá bạo :))
Nghe mấy cậu người Đài nói chuyện thì ở xứ Đài, xã hội thâm có mặt khắp nơi. Còn có một điểm nữa là (theo tâm sự của mấy cậu người Đài) bây giờ ĐL giống như một ao nước tù, trầm lặng, không thấy tương lai, những người có tiền thường cho con đi du học, định cư tại Âu Mỹ...những việc này thì mình chỉ nghe vậy biết vậy thôi chứ đúng sai thế nào thì không biết
Em hóng cụ kể cái vụ massage vs karaoke bên Đài chi tiết hơn xem có hơn bên Bùi Thị Xuân nhà mình không cụ

Táo tây 2018

Xe đạp
Bình thường mà cụ bên đấy dễ sống mình hợp thì ở đc lâu cụ ah.

flowers1508

Xe tăng
Nếu đây không phải là gốc của Đài Loan thì tại sao lại có đoạn Chính phủ Đức phải gây áp lực với chính quyền Đài Loan như đoạn này hả cụ? Nếu gốc là Mỹ thì họ phải làm việc với Mỹ chứ nhỉ?

“Cuối năm ngoái, các nhà sản xuất ôtô Đức phải sa thải nhân viên và cắt giảm sản lượng vì tình trạng thiếu hụt chip nghiêm trọng. Họ đã vận động chính phủ Đức gây áp lực với Đài Loan.”
Không hẳn là gốc đâu ạ, họ chỉ có công nghệ để sản xuất trên thiết kế của người khác và máy in tiêu bản của Hà Lan độc quyền
Cái máy này đối với tiến trình càng nhỏ càng tiên tiến thì càng đắt và hiện tại TSMC là khách hàng chính của họ nên các đối thủ toàn phải chạy theo kể cả anh Sung
Nói chung ngành gia công chip thuê thì TSMC là vô đối rồi, ko tự dựng thị giá của nó từ mấy chục lên 550 tỷ USD và đứng thứ 11 thế giới