[Funland] Con ơi, hãy chiến đấu cùng Ba Mẹ nhé!

Trạng thái
Thớt đang đóng

hùngVEC

Xe buýt
Sáng đưa Bin đi xác định điểm chiếu xạ, ngồi chờ ngoài hành lang, tự nhiên lại bắt được wifi, viết mấy dòng vậy. Lúc đứng trong thang máy, có một bà trông rất phúc hậu, cũng ngồi xe lăn, quay sang ngắm Bin một lúc rồi bà nắm chặt nắm đấm lại, dơ lên cao nói fighting, fighting. Bà động viên con đấy. Nhìn thấy vết mổ trên đầu con, lại gặp nhau ở trung tâm điều trị hạt nhân, bà biết con bị bệnh gì. Cám ơn bà đã động viên cháu, cháu rất dũng cảm

Sáng nay đến Mẹ nói tối qua Bin ngủ không ngon, nằm mãi đến hơn 3h sáng mới chịu ngủ, làm mẹ mất ngủ theo. GS Han đến khám, nói là lần sau nếu Bin ko ngủ được, thì nên dậy đi dạo hoặc tập thể dục, có lẽ nên như thế. Hôm nay có vẻ là một ngày bận rộn, sáng đi x/đ điểm chiếu xạ, đến 10h qua bên Phục hồi chức năng, chiều 1h30 lại quay lại TT Phục hồi chức năng, sau đó là làm thủ thuật cấy thêm một ống dẫn nữa vào người, lần này thông với tĩnh mạch dưới bẹn. Chà, người cu Bin lắm ống nhiều dây quá đi thôi
Hôm nay cu Bin bận ghê nhỉ. Con trai ơi, Chiến đấu quyết liệt nhé.

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
Sáng đưa Bin đi xác định điểm chiếu xạ, ngồi chờ ngoài hành lang, tự nhiên lại bắt được wifi, viết mấy dòng vậy. Lúc đứng trong thang máy, có một bà trông rất phúc hậu, cũng ngồi xe lăn, quay sang ngắm Bin một lúc rồi bà nắm chặt nắm đấm lại, dơ lên cao nói fighting, fighting. Bà động viên con đấy. Nhìn thấy vết mổ trên đầu con, lại gặp nhau ở trung tâm điều trị hạt nhân, bà biết con bị bệnh gì. Cám ơn bà đã động viên cháu, cháu rất dũng cảm

Sáng nay đến Mẹ nói tối qua Bin ngủ không ngon, nằm mãi đến hơn 3h sáng mới chịu ngủ, làm mẹ mất ngủ theo. GS Han đến khám, nói là lần sau nếu Bin ko ngủ được, thì nên dậy đi dạo hoặc tập thể dục, có lẽ nên như thế. Hôm nay có vẻ là một ngày bận rộn, sáng đi x/đ điểm chiếu xạ, đến 10h qua bên Phục hồi chức năng, chiều 1h30 lại quay lại TT Phục hồi chức năng, sau đó là làm thủ thuật cấy thêm một ống dẫn nữa vào người, lần này thông với tĩnh mạch dưới bẹn. Chà, người cu Bin lắm ống nhiều dây quá đi thôi
Đọc tin của ba Nam thấy Bin mất ngủ lo quá! Sao thế Bin, sao mà lại không ngủ được? Cố lên Bin ạ; phải ăn ngủ cho thật tốt thì mới khỏe để đẩy lùi bệnh chứ. Cầu mong tất cả những gì tốt đẹp nhất sẽ đến và sẽ là của Bin. Bin ơi hãy cố nữa lên Bin nhé. Cả nhà OF vẫn đang ở bên và cổ vũ Bin để Bin là người chiến thắng đấy.
Yêu và thương Bin rất nhiều!

trungnc

Xe điện

Khà khà,chụp ảnh thì trông cu Bin lại như siêu nhân ý nhỉ:)

halele

Xe tải
Ko biết trong thời gian xạ trị, Bin có phải cách ly (ko được tiếp xúc với mọi người) ko nhỉ ? Nếu phải cách ly thì ba mẹ Bin nên chuẩn bị tinh thần cho con, động viên con vượt qua nỗi cô đơn và cho con mang theo sách, truyện, đồ chơi,.v.v...
Ngày trước, trong những ngày phải cách ly, bác đã giải buồn bằng cách: bật những kênh ca nhạc QT của TV để nhún nhẩy theo nhạc, chơi game, đọc sách, đọc tạp chí,... Bác đã được xuất viện sớm hơn dự kiến với lời khen của BS điều trị là "có sức chịu đựng tuyệt vời".
Bác tin những chặng đường còn lại Bin sẽ vượt qua suôn sẻ như chặng đường đã qua. :x :54:

lekhoa78

Xe tải
Chúc cu Bin cùng vc bác Nam vượt qua được giai đoạn mới này nhé. Chắc chắn mọi điều tốt đẹp nhất đang chờ đợi gia đình cu Bin phía trước.

Tứ Vạn

Xe điện

Tiếp tục bước đi nào con trai, phía trước chúng ta là bầu trời. Sự kiên cường, tinh thần dũng mãnh luôn sẵn có trong con và ta biết điều này là thứ kỳ diệu nhất.

Chỉnh sửa cuối:

Ba Gac

Xe máy
Ngày nào cũng vào tìm thông tin của cháu. Thấy ngưỡng mộ cháu, ngưỡng mộ bố mẹ cháu nữa. Mong cháu mau khỏe để về VN nhé.

NTH

Xe điện
Hãy lạc quan bác nhé ! Cuộc sống thật nhiều thăng trầm, lắm lúc gian truân. Đọc dòng chia sẻ của bác, mới thấy cuộc sống thật ý nghĩa, chúng ta cần phải sống tốt hơn nữa bởi chúng ta nhiều khi quên giá trị của sức khỏe & cuộc sống.
Qua hoàn cảnh của bác, tôi luôn dõi theo và thầm mong Ngày mai trời lại sáng. Rất nhiều người đang quan tâm và chia sẻ, cầu mong bé Bin vượt khó.
Anh em OF mong sớm đón gia đình bác ngày về.

Tonyvn8x

Xe tải
Cảm ơn Bác sĩ Kim, chúc ông luôn mạnh khỏe, hạnh phúc.

Xin gửi tới Ông tình cảm trân trọng nhất! Cám ơn Ông đã nhiệt tình giúp đỡ trường hợp của Bin!

ps:Bố Nam giữ gìn sức khỏe nhiều vào nhé để còn chăm sóc Mẹ và Bé Bin nữa! Nhất định là mùa đông năm sau gia đình sẽ quay lại Hàn Quốc.... ngắm tuyết rơi bác nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

quocchim

Xe buýt
Cu Bin sẽ là biểu tượng của tất cả những gì tốt đẹp nhất đấy ná. Cu Bin cố lên, cố lên chiến thắng bệnh tật để ba mẹ, gia đình cùng toàn bộ các cô các chú ở OF cùng cảm thấy hạnh phúc nhé. Cố lên, cố lên, cố lên nào <:-P<:-P<:-P<:-P<:-P<:-P<:-P<:-P<:-P<:-P<:-P<:-P<:-P<:-P<:-P<:-P<:-P

kiamorningfun

Xe tăng
Bin yêu thương!
Bác thật là quan liêu vì bây giờ mới biết chuyện của con.
Câu chuyện của con, được ba con và các bác, các cô, chú trên OF chép hộ đã tạo nên những giá trị mới trong cuộc sống của bác, và bác tin nó cũng sẽ tạo ra những giá trị mới, những suy nghĩ mới trong cộng đồng OF.
Con trai yêu quý! Nhà bác có anh Tít, khi sinh ra thiếu 2 tháng trong bụng, nặng 1,7kg... đôi lúc bác cũng đã nghĩ đến điều tồi tệ nhất. Nhưng cũng giống con; bằng sự yêu thương của cha mẹ, gia đình, sự tận tình của các thầy thuốc, sự chia sẻ động viên của bè bạn (hối ấy chưa có OF), và quan trọng nhất là nỗ lực sống của chính sinh linh bé nhỏ đó... mà giờ đây anh ấy đã học lớp 7, nặng gần 60kg, cao 1m65.
Nói thế để con thấy rằng bác đồng cảm với con, với cha mẹ con và những người đang nín thở chờ mọi tín hiệu vui từ con.
Con có thể quyết định được bản thân mình đấy, chỉ cần con quyết tâm thôi.
Biết thế này rồi, bác sẽ chăm vào OF hơn để ngóng tin con, bác mong ngày được cùng các bác trong OF đón con về Việt Nam như đón một người anh hùng nhí.
Yêu con nhiều!

has

Xe hơi
Bin dũng cảm của OF đã đựơc ca ngợi trên báo này, các cô, các chú, các bác cùng toàn thể of chúc mừng nhé, Chúc con tiếp tục chiến đấu, sắp thành công rồi con trai ạ.
Bài viết đây :
4 ngày đấu với tử thần ung thư của cậu bé lớp 5

Một cậu bé mắc bệnh hiểm nghèo. Bệnh viện bất lực và thời gian sống tính từng ngày. Nhưng điều kỳ diệu đã đến, em đã chiến thắng tử thần bằng nghị lực của mình, bằng sự tận tình của thầy thuốc và những người không quen...

“Chiều tối thứ hai đầu tuần, khi nhìn thấy ảnh chụp scan của con trên màn hình máy tính của bác sĩ, mắt ba như tối sầm lại, một khối u lớn, nằm gần như giữa đầu con. Ba mẹ đã phải cố gắng hết sức để không khóc òa tại chỗ…”, đó là khoảnh khắc đầu tiên của cuộc chiến giành lại sự sống của bé Trần Hoàng Việt (cu Bin - học sinh lớp 5A6, trường tiểu học Nguyễn Siêu, Hà Nội) được ghi lại trong nhật ký ngày 20/2 của bố em, anh Trần Hoài Nam, kỹ sư thuộc công ty chuyên về bảo mật M.Tech.

Giờ phút định mệnh được bố Bin ghi lại trên đây là vào ngày 20/2, khi ba mẹ đưa em khám tại bệnh viện Việt - Pháp (Hà Nội). Khối u lớn, một chiều 8,4 cm, một chiều 4,8 cm nằm sâu nội sọ chèn ép các dây thần kinh vận động. Bin đã bắt đầu đi lại lệt bệt, ngón tay thi thoảng co quắp một cách vô thức, biểu hiện liệt nửa người bên trái đã hiển hiện.​
“Bác sĩ cho biết, ca mổ này rất khó, điều kiện Việt Nam không thể phẫu thuật được. Bin đang yếu đi từng ngày, nắm suốt trên giường, chân trái mất cảm giác đi dép vào là tuột, đi lại phải vịn vào tường”, anh Nam nhớ lại.
Bé Bin cùng với mẹ tập luyện. Ảnh: thoidai.com.vn.
Câu chuyện được chia sẻ đến nhiều người thân quen, đến với bác sĩ Phạm Dương Châu, Trưởng khoa Phẫu thuật tạo hình, bệnh viện Răng Hàm Mặt Trung ương. “Trước đây tôi cũng không quen trực tiếp gia đình bệnh nhân này. Khi nghe kể, tôi đã gọi cho người bạn Hàn Quốc là bác sĩ Kim, giáo sư chuyên ngành nha khoa, lúc này đang chuẩn bị sang Việt Nam”, bác sĩ Châu kể.​
Giáo sư Kim ngay tối hôm đó đã gặp gia đình Bin và tất cả nhanh chóng quyết định sẽ đưa cậu bé sang Hàn Quốc phẫu thuật. Thông qua một đồng nghiệp của mình là Hiệu phó trường đại học Nha khoa ở Seoul, giáo sư Kim đã nhận được lời hứa sẽ xem bệnh án của Bin. Người xem là giáo sư hàng đầu về phẫu thuật nội sọ trẻ em của Hàn Quốc cũng tên là Kim, Kim Dong Seok, giáo sư phẫu thuật của bệnh viện Severance Hospital.​
Bệnh án của Bin được chuyển qua Hàn Quốc, chỉ ngay sáng ngày hôm sau, bệnh viện đồng ý tiếp nhận Bin và gửi thư mời sang Hàn Quốc. Giáo sư Kim đã bay về Hàn Quốc trước để chuẩn bị đón Bin.​
Bác sĩ điều trị cho Bin. Ảnh: thoidai.com.vn.
“Ngay trong đêm ngày thứ 6 (24/2), Bin và ba mẹ đã lên máy bay sang Hàn Quốc. Tất cả diễn biến câu chuyện chỉ diễn ra trong 4 ngày", chuyến đi phẫu thuật của Bin kể từ lúc phát hiện bệnh được chị Kiều Thị Thanh Hằng, mẹ Bin nhắc đi nhắc lại là một kỳ tích.​
Bin được tiến hành mổ ngay đầu giờ chiều thứ 7 ngày 25/2 bởi giáo sư Kim Dong Seok và nhiều kíp y bác sĩ. Ca mổ xuyên đêm và diễn ra liên tục trong 17 giờ đồng hồ.​
Ba mẹ Bin, ông Kim, cô Jung thư ký của ông đã trực chiến suốt 17 tiếng để chờ đợi Bin chiến thắng tử thần và tất cả vỡ òa khi giáo sư Kim Dong Seok thông báo: Ca mổ thành công, lúc ấy là 2h sáng. Rồi Bin lại phải thực hiện tiếp một ca mổ nữa do mất máu quá nhiều, lại phải phẫu thuật tiến hành lấy máu đông ra. Ca mổ chỉ thực sự kết thúc vào sáng hôm sau, Bin được chuyển về khu hậu phẫu.

Sáng thứ 4, sau ca mổ bốn ngày, Bin đã nhận biết các cảm giác ở chân, tay, ngồi dậy được để mẹ đẩy xe đi lại. Tuy nhiên, việc cử động của Bin chưa thể phục hồi. Theo kết quả xét nghiệm, Bin bị ung thư, thể loại ATRT là một loại rất hiếm và rất nguy hiểm mới được phát hiện 10 năm gần đây. Số người mắc là 1% và đa phần là trẻ nhỏ từ 1 đến 3 tuổi.
Cậu bé bước đầu đã vượt qua cửa nguy hiểm nhất. Ảnh: thoidai.com.vn.
Bin sẽ phải trải qua liệu trình điều trị hóa chất và xạ trị kéo dài từ 6 tháng đến 1 năm. Quá trình điều trị vô cùng phức tạp và tốn kém, sẽ phải rút bạch cầu ra, nuôi cấy ở bên ngoài và sau đó ghép lại khi cần.​
Ca mổ đã rất thành công, khối u đã được loại bỏ, hai chỗ não úng thủy cũng không có biểu hiện phình trở lại. Chụp cắt lớp cột sống cũng không phát hiện di căn. Tỷ lệ thành công là trên 50%. Như vậy là Bin đã vượt qua cửa ải nguy hiểm nhất bằng những điều kỳ diệu. Tuy nhiên em vẫn phải đương đầu với những tháng ngày đầy gian nan và thử thách phía trước và phải cần thêm nữa những điều phi thường đem đến cho em.​

emtimanh

Xe hơi
Bin hay giữ mãi nụ cười hồn nhiên và lạc quan như thể để chiến thắng bệnh tật nhé mọi người luôn cầu chúc nhưng gì tốt đẹp nhất sẽ đến với Bin

tranvespa

Xe tải
Cố gắng lên Cu Bin nhé!

Alanphan

Xe hơi
Hãy cố gắng, lạc quan và điều may mắn chắc chắn sẽ tới!

bimbim1976

Xe điện
Chúc cháu mau bình phục nhé. Cố lên ! Cầu Trời Phật thương !

hnvn1234

Xe điện
Bin à! Con là con chung của cả OF đấy, cố lên con. Cầu Trời Phật cho con mạnh khoẻ.

Chỉnh sửa cuối:

hoanggia646264

Đi bộ
1001 hạc giấy cho F1 của cụ

1001 hạc giấy cho F1 của cụ. chúc bé mau khỏe

slaz8

Xe ba gác
Tương lại là hi vọng cụ nhé, hãy nghĩ về những điều tốt đẹp
Chia sẻ!

MpGRAISSET

Xe đạp
Câu chuyện của Bin chính là câu chuyện về những điều kỳ diệu của cuộc sống!
Cô đã không còn khóc khi đọc lại cmt của bố cháu nữa rồi, vì cô có một niềm tin chắc chắn và mãnh liệt rằng cháu sẽ chiến thắng!
Cố lên Bin nhé, chàng trai có nghị lực phi thường của cô!:x:x@};-@};-@};-

Trạng thái
Thớt đang đóng