[Funland] Con trai út thì hư

Feeling29

Xe tải
Không biết có phải do chế độ trọng nam khinh nữ của VN và do giáo dục của gia đình hay không, mà sau khi thống kê lại, em thấy 90% gia đình em quen biết đều có tình trạng con trai út thì chẳng nên cơm cháo gì, hoặc là hư hỏng luôn.

Vì là con trai nên được bố mẹ chiều hơn con gái, lại là con trai út nên các anh chị phải nhường, vì bố mẹ luôn bảo "em nó còn bé, các anh chị hãy nhường em 1 tý". Chính vì cái lý do này, nên dù đã lớn 20-30 tuổi nhưng rất nhiều thằng con trai út luôn đòi hỏi bố mẹ phải chiều, anh chị phải nhường, rồi cuối cùng là hư hỏng hẳn.

Nhiều thằng con trai út quen được nhường nhịn, nên khi lớn lên chúng nó tranh giành phần hơn với các anh chị trong việc chia gia tài của bố mẹ. Còn trẻ thì việc nhà thì lười nhác vì có các anh chị lo. Lúc làm ăn thua lỗ thì lại về bám bố mẹ, bộ mẹ già hết tiền thì bố mẹ lại níu áo các anh chị bảo giúp em, vì 1 giọt máu đào hơn ao nước lã. Nhưng con trai út thì chẳng quan tâm gì đến bố mẹ, đến anh chị.

Không biết các cụ thấy sao về quan điểm của em.
Xã hội giờ đúng như cụ đề cập. Em chứng kiến nhiều gia đình chiều zai út vô đối nên chúng sống ích kỷ, chỉ biết hưởng thụ, đua đòi, phá phách...
Chính vì thế nhà em giáo dục ông zai út rất nghiêm khắc. Mọi thứ phải tự lực, công bằng như chị gái. Lơ mơ láo lếu em riềng chết. Phải dậy các con từ bé: phải tự phấn đấu, có trách nhiệm và sống công bằng như nhau

GMHSCC

Xe tải
Bác em con trai út. 21 tuổi đã đi làm đầu bếp trên tàu biển rồi. Sau này bác đã mang lại hạnh phúc ấm no cho hàng triệu người.
Cụ nói thế nào ấy chứ.
Ông nói chỉ được cái đúng, cố mà làm theo cho tốt nhá!

beomap2

Xe container
Chính vì khi thấy hiện tượng con trai út hư, nên ngay từ lúc thằng con em 8 tuổi em đã bắt làm việc nhà ngang với chị nó, không ưu tiên bất cứ 1 quyền lợi nào. Ở nhà em không có chuyện chị nhường em phần hơn, ai ngoan hơn và vâng lời bố mẹ hơn thì được ưu đãi hơn

Em còn phải thường xuyên giáo dục nó về trách nhiệm với gia đình, với bố mẹ, với người thân
Vấn đề sau này có chia tài sản không, lúc phải cân nhắc

boy_spott

Xe điện
Em zai út đây phải cõng đủ thứ

juve99

Xì hơi lốp
E cũng út, cũng đúng nhiều thứ nhưng người nhà hay người ngoài hay nói là thằng này tình cảm và thoáng nhất nhà và hiện cũng nghèo nhất nhà luôn :T

sweet_heart

Xe buýt
Cháu là con trai Út trong nhà đây ạ!

Đúng là cháu hư nhất nhà :))

Nhưng trộm vía, nhà cháu nghèo nên bảo là chiều thì cũng không hẳn, chắc chiều hơn so với anh chị trong nhà thôi chứ nhà đói mốc mồm, nên chả sinh hư được.

Học hết cấp ba cũng được bố mẹ ráng cho lên thổ đu học hành cùng các bạn đồng trang lứa. Học xong thì cháu kiếm được học bổng đi du học cao học rồi đi miết từ đó đến nay đã hơn chục năm, lâu lâu mới về thăm các cụ được lần.

Anh em trong nhà thì kiến giả nhất phận, gia đình đứa nào thì đứa nấy lo. Tất cả đều từ tay trắng đi lên nên cũng hiếm có mâu thuẫn về mục chia tài sản thừa kế ;;)

Edit: Kể chuyện nhà bác của cháu. Nhà bác cháu thì cũng là 1 gia đình làm ruộng ở nông thôn điển hình như nhà cháu. Nhà bác có đông anh chị em (có tận 5 người con lận).

Đương nhiên, anh cả trong nhà bác ấy thì vất vả nhất rồi. Phải nghỉ làm sớm, bươn trải để sinh nhai từ khi còn bé tí. Và nhà bác ấy cũng có người con Út và người con giáp Út. Về người con Út, theo ngôn tình thì đúng chuẩn soái ca, hiền như cục bột, rất chịu khó nấu ăn, làm việc nhà ...

Còn ông giáp Út thì khỏi nói, học thì dốt, được chạy chọt cho đi nghĩa vụ quân sự rồi thi đại học theo diện ưu tiên, tốn cả mớ tiền mà tinh vi tinh vít. Rượu chè thì lè nhè. Lão ấy làm bác của cháu tốn biết bao nhiêu tiền của (chủ yếu là các anh chị góp vào, chứ hai bác làm ruộng cũng đào đâu ra tiền).

Thế nên, Út cũng có người này người kia, và những người hư không hẳn toàn là con Út :D

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Cũng chả biết đâu mà lần về con út dư lào. Nhà cháu biết vài trường hợp, trong đó có 2 trường hợp điển hình. Trường hợp thứ nhất, 2 ông bà đẻ ra ngũ long công chúa sau đó lý cố ra được ô con giai út. Chả biết lúc bé mấy bà chị bao bọc chiều chuộng ô em út dư lào mà đến bây giờ ô ẻm đã 50 mà mấy bà chị vẫn can thiệp vào chuyện gia đình ông ẻm, còn ông ẻm thì đúng cậu ấm, chả đụng chân đụng tay vào việc gì, cứ thế mà hưởng thụ thái bình thôi.
Trường hợp thứ 2 là ông bạn thân nhà cháu. Ô già ông bạn có 2 bà vợ, bà đầu thì 3 chị gái, bà 2 thì 4 ng, 2 gái 2 trai, ông bạn là út. Do ô anh(kế trên) số hẩm hiu, gàn gàn dở dở ko vợ con gì nên mọi việc từ đối nội, đối ngoại họ tộc, ô bạn lo hết. Nhà có chuyện ma chay hiếu hỉ thờ cúng giỗ lạt đều do ông bạn tổng chỉ huy, mấy ông anh rể từ lão làng cho đến quan chức cũng phải theo ý của ông bạn, mấy bà chị thì có bà đã U80 cũng phải răm rắp nghe theo. Được cái kinh tế ông bạn khá nên miệng có gang có thép ngay.

TÔN

Xe container
Trong nhà e có mấy thằng út,thực sự ko đập chết đc chúng nó e phải chịu chứ đc thì ....

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em áp út đây, hư bỏ mẹ, nhưng đối với người nhà thì em nhường hết, rất xứng đáng với thân phận con trưởng.
Việc chơi ngoài đời và ứng xử với gia đình là hai thứ chả liên quan. ;)

JP17

Xe máy
nhà e 3 anh em trai,em là út. bố mẹ e chả thiên vị thằng nào.
làm việc nhà, việc ruộng đồng, việc làm ăn của bố mẹ. cả 3 thằng đều phải làm từ rất sớm
nhà em làm lò gạch, em nhớ 10 tuổi anh cả em đã phải ra bờ sông vác gạch, đóng than
bọn em cũng tầm lớp 5 làm bắt đầu vào lò, phơi phơ, phơi than. lớp 8 bắt đầu vác đùn, gánh gạch.
sợ nhất là cái khoản xếp gạch vào lò, cúi dòng dã ngày này qua ngày khác trong độ hơn 1 tuần liền, đau gẫy cả lưng, đầu gối run lẩy bẩy.
mẹ e lôi 3 ae ra 1 quả đồi rộng bạt ngàn toàn là cây cỏ dại và đá sỏi, dẫy cỏ cuốc đất hàng mấy tháng trời để biến nó thành đồi ngô và đỗ xanh. e mệt quá còn ngất lăn ra ruộng ngô chứ nào có được ưu tiên gì
chắc cũng vì thế mà dù 3 thằng con trai nhưng bọn e chả thằng nào phá phách ăn chơi gì lúc lớn lên cả.

TamMao2612

Xe buýt
Nhìn cặp anh em hoàng tử Anh thì là rõ nhất.
Anh em cùng cha cùng mẹ mà khác nhau trời vực.
Theo các cụ thì là do cái gì :-?
cụ nhầm rồi, cùng mẹ khác cha về mặt sinh học. Chỉ cùng mẹ cùng cha về mặt giấy tờ thôi nè :D

haunt86

Xe tăng
Cụ nói vậy em tủi thân quá, em cũng con út nhưng lại ngoan nhất nhà :D

Airbus A350

Xe điện
Em cũng con trai út đây, chẳng chịu làm ăn gì suốt ngày lượn OF thì có gọi là hư không nhỉ? :))

Nelsonvn

Xe máy
Chẳng cứ gì Việt Nam, con út ở Mỹ cũng hư. "Rotten to the core" cơ mà

meotamthe

Xe cút kít
Không biết có phải do chế độ trọng nam khinh nữ của VN và do giáo dục của gia đình hay không, mà sau khi thống kê lại, em thấy 90% gia đình em quen biết đều có tình trạng con trai út thì chẳng nên cơm cháo gì, hoặc là hư hỏng luôn.

Vì là con trai nên được bố mẹ chiều hơn con gái, lại là con trai út nên các anh chị phải nhường, vì bố mẹ luôn bảo "em nó còn bé, các anh chị hãy nhường em 1 tý". Chính vì cái lý do này, nên dù đã lớn 20-30 tuổi nhưng rất nhiều thằng con trai út luôn đòi hỏi bố mẹ phải chiều, anh chị phải nhường, rồi cuối cùng là hư hỏng hẳn.

Nhiều thằng con trai út quen được nhường nhịn, nên khi lớn lên chúng nó tranh giành phần hơn với các anh chị trong việc chia gia tài của bố mẹ. Còn trẻ thì việc nhà thì lười nhác vì có các anh chị lo. Lúc làm ăn thua lỗ thì lại về bám bố mẹ, bộ mẹ già hết tiền thì bố mẹ lại níu áo các anh chị bảo giúp em, vì 1 giọt máu đào hơn ao nước lã. Nhưng con trai út thì chẳng quan tâm gì đến bố mẹ, đến anh chị.

Không biết các cụ thấy sao về quan điểm của em.
90% trường hợp cụ biết như vậy, thế cụ biết bao nhiêu trường hợp rồi, em thấy nhiều cái sai sai, hehe