[Funland] Con trai út thì hư

illidandh

Xe tải
thế em thuộc 10% còn lại rồi ạ

Được gửi từ iPhone 13 Pro Gold Max Full Option Limited Edition - Otofun

DaDieuchienxu

Xe container
Vâng, thế em yên tâm rồi, ai mà bảo em đành hanh, ngang ngược là em nhất định ko tin :D
Trân nào có M.U đá, nhà cháu chả cõng mợ đi cổ vũ nên hiểu rõ mà. :))
Đà điểu cũng có lòng tự trọng, ai đành hanh là nó ứ cõng đâu. :D

PCI for car

Xe tăng
Còn nào chả là con, xác suất hư của đứa trẻ là như nhau, ngơi ra cái là hư ngay thôi ạ.

namson229

Xe điện
không dạy dỗ thì hư thôi, chứ cớ gì là con út; cái gì cũng phải công bằng, khách quan

thuyphongthanh

Xe lăn
Trai cả cũng lắm vấn đề chứ nói gì trai út.Phần nhiều do giáo dục mà nên.

Cao_Xanh

Xe tăng
Không nên chiều chuộng con trai (k0 kể trưởng/thứ/út) mà nên cho nam tử sớm chịu khó khăn, thử thách để ren luyện bản lĩnh đảm đương vai trò trụ nóc gia đình (riêng) trong tương lai..:-?
P/S: Để ngăn tình huống con út được cưng nhường.. thì nên thỉnh thoảng gây tâm lý/nhắc đe về nguy cơ... sẽ mất ngôi vị út (có em..);;)

Em là con trai út nhưng tự nhận rất ngay ngắn. Thằng con trai út của em có dấu hiệu tị nạnh, ỉ lại, so đo thiệt hơn...
Em nhận ra vấn đề như cụ thớt nêu từ lâu nên luôn cố gắng thiết quân luật với nó, cố gắng ép cho nó ra bã lớn lên nó xê dịch là vừa.

Nhìn tướng nó có tố chất của tay chơi khét tiếng. Em bảo nó mày chơi cũng đc nhưng kiếm ra tiền mà ăn chơi, ko kiếm ra tiền mà thích ăn chơi thì chỉ thành người rẻ rách thôi:D
Cũng phải cầu nguyện thêm chứ chả biết thế nào mà lần...

2congai

Xe tải
Ông bà nội em có 7 con, 2 trai, 5 gái, bố em con trưởng, ông bà bắt làm đủ thứ từ bé, ko có đặc quyền gì, vẫn thành người, đc học bổng đi du học, rồi cũng tự mua nhà cửa xe cộ ông bà ko cho gì cả, nhà cửa của ông bà thì tuyên bố sẽ cho chú út rồi bố em đừng mong sơ múi gì :D:D:D. Chú em là út được chiều từ bé, kiên trì thi đại học 5 năm vẫn không đỗ. Bố em bảo xin cho đi làm công nhân hay bảo vệ gì đó cũng được, bà bảo việc gì phải làm ở nhà mẹ nuôi, thế là bà nuôi chú đến hơn 30t, rồi chú lại đòi đi học tại chức, học xong vẫn ở nhà chơi, chả cô nào dám lấy cả, õng ẹo mãi thì đến gần 40t mới đc mai mối lấy một cô cũng quá lứa lỡ thì. Lấy vợ rồi có con chả nhẽ ăn ko ngồi chơi mãi, giờ thì chú cũng chịu đi làm bảo vệ rồi ợ :D:D:D.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Không biết có phải do chế độ trọng nam khinh nữ của VN và do giáo dục của gia đình hay không, mà sau khi thống kê lại, em thấy 90% gia đình em quen biết đều có tình trạng con trai út thì chẳng nên cơm cháo gì, hoặc là hư hỏng luôn.

Vì là con trai nên được bố mẹ chiều hơn con gái, lại là con trai út nên các anh chị phải nhường, vì bố mẹ luôn bảo "em nó còn bé, các anh chị hãy nhường em 1 tý". Chính vì cái lý do này, nên dù đã lớn 20-30 tuổi nhưng rất nhiều thằng con trai út luôn đòi hỏi bố mẹ phải chiều, anh chị phải nhường, rồi cuối cùng là hư hỏng hẳn.

Nhiều thằng con trai út quen được nhường nhịn, nên khi lớn lên chúng nó tranh giành phần hơn với các anh chị trong việc chia gia tài của bố mẹ. Còn trẻ thì việc nhà thì lười nhác vì có các anh chị lo. Lúc làm ăn thua lỗ thì lại về bám bố mẹ, bộ mẹ già hết tiền thì bố mẹ lại níu áo các anh chị bảo giúp em, vì 1 giọt máu đào hơn ao nước lã. Nhưng con trai út thì chẳng quan tâm gì đến bố mẹ, đến anh chị.

Không biết các cụ thấy sao về quan điểm của em.
Em là út, ngậm ngùi đi ra

dracula_bg

Xe điện
Không biết có phải do chế độ trọng nam khinh nữ của VN và do giáo dục của gia đình hay không, mà sau khi thống kê lại, em thấy 90% gia đình em quen biết đều có tình trạng con trai út thì chẳng nên cơm cháo gì, hoặc là hư hỏng luôn.

Vì là con trai nên được bố mẹ chiều hơn con gái, lại là con trai út nên các anh chị phải nhường, vì bố mẹ luôn bảo "em nó còn bé, các anh chị hãy nhường em 1 tý". Chính vì cái lý do này, nên dù đã lớn 20-30 tuổi nhưng rất nhiều thằng con trai út luôn đòi hỏi bố mẹ phải chiều, anh chị phải nhường, rồi cuối cùng là hư hỏng hẳn.

Nhiều thằng con trai út quen được nhường nhịn, nên khi lớn lên chúng nó tranh giành phần hơn với các anh chị trong việc chia gia tài của bố mẹ. Còn trẻ thì việc nhà thì lười nhác vì có các anh chị lo. Lúc làm ăn thua lỗ thì lại về bám bố mẹ, bộ mẹ già hết tiền thì bố mẹ lại níu áo các anh chị bảo giúp em, vì 1 giọt máu đào hơn ao nước lã. Nhưng con trai út thì chẳng quan tâm gì đến bố mẹ, đến anh chị.

Cụ chờ xíu em tự vấn lại bản thân rồi trả lời cụ nhé :D

dhela

Xe tăng
Cứ không dạy dỗ gì là hư hết.
Nhiều nhà con út được chiều chuộng vô cùng nhưng dạy dỗ rất cẩn thận nên nhân cách vẫn rất rõ nét.
Chốt lại: Còn đầu hay con út mà thiếu rèn rũa là hỏng hết
Nhìn cặp anh em hoàng tử Anh thì là rõ nhất.
Anh em cùng cha cùng mẹ mà khác nhau trời vực.
Theo các cụ thì là do cái gì :-?

juve99

Xe cút kít
Em là con trai út nhưng tự nhận rất ngay ngắn. Thằng con trai út của em có dấu hiệu tị nạnh, ỉ lại, so đo thiệt hơn...
Em nhận ra vấn đề như cụ thớt nêu từ lâu nên luôn cố gắng thiết quân luật với nó, cố gắng ép cho nó ra bã lớn lên nó xê dịch là vừa.

Nhìn tướng nó có tố chất của tay chơi khét tiếng. Em bảo nó mày chơi cũng đc nhưng kiếm ra tiền mà ăn chơi, ko kiếm ra tiền mà thích ăn chơi thì chỉ thành người rẻ rách thôi:D
Cũng phải cầu nguyện thêm chứ chả biết thế nào mà lần...
Bố nó có khét tiếng không cụ 🏂

NNS

Xe ngựa
con thì cứ hư, nói dối, thất hứa, nói đến lần thứ 3 ko nghe em tẩn đểu, chả trưởng với út éo gì hết, 2 thằng tranh chấp chành chọe em tẩn cả đôi, thằng lớn ăn đòn nhiều hơn vì tội lớn éo bảo đc em còn chành chọe thì éo bằng em, thế chắc út trưởng gì chí ít cũng đỡ hỏng
muón con đỡ hư thì cha mẹ tốt nhất ko làm hộ nó cái gì, chí ít qua lao động, giúp việc nhà, trách nhiệm với bản thân, biết thương bố mẹ từ bé, lớn lên trẻ nó cũng có chút đề kháng với các cám dỗ, thói hư tật xấu ngoài XH.

Đùa, nhà ông bác em giàu nhất thị trấn, vàng tính theo yến. Ba thằng con trai mà ai cũng bảo là tam nam bất phú. Ông cả thì nghẹo, ko biết cai được chưa, hay đủ thuốc, đủ tiền nên vẫn ngon giai. Ông hai thì mới bỏ vợ, mua nhà cho bồ, bật cả ông già :)). Được ông út ngoan, điềm đạm, chịu khó nhất nhà.