[Funland] Con trai út thì hư

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
.

Chỉnh sửa cuối:

Mợ noob

Xe điện

THÀNH FOOD

Xe tải
E nghĩ là do dạy dỗ thôi ạ, nhà vợ e 3 chị gái, 1 đứa e út con trai, nhưng được bố và các chị rèn nên ngoan lắm luôn.

burjkhalifa

Xe hơi
Nhà mình có 3 anh em trai, mình con cả. Cậu em út bây giờ cáng đáng hết mọi chuyện trong gia đình. Tính tính vui vẻ, nhiệt tình. Sống cùng và chăm sóc bố mẹ, chăm sóc ông bà nội khi còn sống, đối ngoại không chê đâu được. Quán xuyến mọi việc của gia đình. Hàng xóm họ hàng ai cũng yêu quý. Nhà mình không có cậu út thì căng. Tất nhiên, toàn bộ nhà cửa, đất đai, tài sản của ông bà nội, của bố mẹ mình thif ba anh em đều đồng ý để lại cho cậu Út hết. Và lúc còn sống ông bà nội hỏi ý kiến mình (con cả, cháu đích tôn) về việc phân chia tài sản - mình thống nhất 'ông bà viết di chúc để lại cho cậu Út toàn bộ'). Nhờ cậu ấy mà gia đình hoà thuận, mọi chuyện êm xuôi.

Tĩnh Lặng

Xe tải
Nhà mình có 3 anh em trai, mình con cả. Cậu em út bây giờ cáng đáng hết mọi chuyện trong gia đình. Tính tính vui vẻ, nhiệt tình. Sống cùng và chăm sóc bố mẹ, chăm sóc ông bà nội khi còn sống, đối ngoại không chê đâu được. Quán xuyến mọi việc của gia đình. Hàng xóm họ hàng ai cũng yêu quý. Nhà mình không có cậu út thì căng. Tất nhiên, toàn bộ nhà cửa, đất đai, tài sản của ông bà nội, của bố mẹ mình thif ba anh em đều đồng ý để lại cho cậu Út hết. Và lúc còn sống ông bà nội hỏi ý kiến mình (con cả, cháu đích tôn) về việc phân chia tài sản - mình thống nhất 'ông bà viết di chúc để lại cho cậu Út toàn bộ'). Nhờ cậu ấy mà gia đình hoà thuận, mọi chuyện êm xuôi.
Nhất nhà cụ rồi. Thêm cái mạnh khỏe, bình an nữa thì vô đối.

hdung87

Xe tải
Không biết có phải do chế độ trọng nam khinh nữ của VN và do giáo dục của gia đình hay không, mà sau khi thống kê lại, em thấy 90% gia đình em quen biết đều có tình trạng con trai út thì chẳng nên cơm cháo gì, hoặc là hư hỏng luôn.

Vì là con trai nên được bố mẹ chiều hơn con gái, lại là con trai út nên các anh chị phải nhường, vì bố mẹ luôn bảo "em nó còn bé, các anh chị hãy nhường em 1 tý". Chính vì cái lý do này, nên dù đã lớn 20-30 tuổi nhưng rất nhiều thằng con trai út luôn đòi hỏi bố mẹ phải chiều, anh chị phải nhường, rồi cuối cùng là hư hỏng hẳn.

Nhiều thằng con trai út quen được nhường nhịn, nên khi lớn lên chúng nó tranh giành phần hơn với các anh chị trong việc chia gia tài của bố mẹ. Còn trẻ thì việc nhà thì lười nhác vì có các anh chị lo. Lúc làm ăn thua lỗ thì lại về bám bố mẹ, bộ mẹ già hết tiền thì bố mẹ lại níu áo các anh chị bảo giúp em, vì 1 giọt máu đào hơn ao nước lã. Nhưng con trai út thì chẳng quan tâm gì đến bố mẹ, đến anh chị.

Không biết các cụ thấy sao về quan điểm của em.
Xã hội này tỷ người, lúc nào chả có người này người khác. Chủ thớt xàm vãi.

agrimeco

Xe lăn
vậy cụ là trưởng giả rồi:))
Hóng để lỡ có sinh con zai còn biết dạy dỗ ạ.hihi
zai hay zể đều phải dạy hết, mình ko trực tiếp thì phải truyền lại cho con gái từ khi còn bé nhá...;))

Mợ noob

Xe điện

hamcuare!

Xe container
Cũng tuỳ ạ :D
Xóm e có nhiều ông nhà 2-3 chị gái thì ông út k hư nhưng hơi hỏng tý… lứa 76-78 toàn nghẹo, bayh sống cũng k đc ngon như thời e học c3.
e cũng út, nhưng cũng có thể nói là OK :)ít nhất cũng là niềm tự hào của các cụ trong tổ dân phố, từ bé cho tới tận bayh :).

Mợ noob

Xe điện
vậy cụ là trưởng giả rồi:))
zai hay zể đều phải dạy hết, mình ko trực tiếp thì phải truyền lại cho con gái từ khi còn bé nhá...;))
Úi dể em ko dám đâu ạ
Dâu con dể khách. Em chịu thui.

thngaylangthang

Xe ngựa
Em có 2 cô con gái rồim giờ chỉ sợ nhỡ kế hoạch thì toi mất🙃🙃🙃. Như ở quê em cứ phải có zai cơ ko ra gì nhưng tự hào có con zai. Chán lắm
Thế là em yên tâm, bọn nhà em lại có thêm sự lựa chọn rồi 🙃🙃😉

Mzc

Xe điện
Quan điểm của cụ thật vớ vẩn.

Mợ noob

Xe điện

Mriru

Xe hơi
Hiện tượng của cụ chủ phát hiện không phải không có, nhưng cũng không đúng cho tất cả. Nhiều nhà con trưởng ra trước, khôn trước (hoặc do vợ dạy), trút phần nặng gánh vác hiếu hỷ gia đình, trách nhiệm bố mẹ cho em út. Đứa sau chưa cứng đã phải gánh vác oằn lưng, đâm thành thiếu điều kiện bề thế được như ông anh và bị bên ngoài phiến diện nhìn lại.... nhà ấy được mỗi thằng anh trưởng.
Trong xã hội mình cũng còn có một số xu hướng ngẫu nhiên hoặc điển hình về con cái như:
-Bố hay hợp và chiều con gái (có cụ bảo do giống người yêu cũ), mẹ hợp và chiều con trai;
-Đứa út ra sau đứa anh chị- khi bố mẹ đẻ ở tuổi chín, trưởng thành- nên con có phần có thêm các tố chất kỹ năng xã hội hơn;
-Ở những gia đình "tứ đại, ngũ đại đồng đường", bà mẹ tần tảo trông con, con của con, rồi đến cháu của con, gì cũng tranh làm;