[Funland] Công an bất ngờ lao vào nhà khám xét.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
"LAO VÀO NHÀ ..."
Nghe khiếp nhỉ.
Bao giờ có thằng ngáo đá nó cầm dao mò vào nhà mình tìm dưa hấu để cắt lại chả mong vội các anh Công an lao vào cho.

CO THUONG

Xe tải
Về luật thì không nhưng nếu trong trường hợp khẩn cấp thì chắc là được. Ví dụ như lùng bắt trộm cướp hiếp giết thì đó thì có thể thông cảm được.
Vậy những trường hợp này bị lợi/lạm dụng thì cũng căng cụ nhỉ

bobesoc

Xe tăng
Thì trộm nó chạy vào khu nào thì c/a ktra tất cả nhà ở khu đó thôi mà. Sợ nhất cụ nào đi ctac vợ ở nhà 1m, về đột xuất thấy đ/c công an chạy từ phòng ngủ ra thôi.

Anhduc73

Xe buýt
Thế là cụ may đấy. Nhỡ ra lúc ấy, vợ chồng nhà cụ đang chơi xếp hình mà CA xông vào. Họ chĩa súng, giữ nguyên hiện trường, lật mặt xem... tội phạm thì...

Trâu Cầu Giấy

[Tịch thu bằng lái]

xindungbanem1

Xe máy
Cụ ít xem phim Mỹ quá

Vipcuop

Xe tải
Bẩm CC trưa nay em đi làm, bà già và vợ em ở nhà, nhà em mặt đường, nhà cũng bán quán nước nhỏ, chiều em đi làm về vơ em kể có mấy đc công an lao ầm ầm vào nhà, chạy lên các phòng tìm người, không thấy gì lại chạy ra, bà già em hỏi thì 1 dc nói : "không có gì". Rồi lại chạy ầm ầm sang mấy nhà bên cạnh. Vợ em kể hình như cũng bắt dc thằng trộm rồi. Em không hợp tính bà già em nên em ngại hỏi chi tiết.

Em muốn hỏi CC là ca có được phép bất ngờ phi vào nhà dân như vậy không ạ, em cũng hơi bị hoang mang ạ.
Trừ quả tang . còn không là phải lệnh tòa án

202

Xe container
Bẩm CC trưa nay em đi làm, bà già và vợ em ở nhà, nhà em mặt đường, nhà cũng bán quán nước nhỏ, chiều em đi làm về vơ em kể có mấy đc công an lao ầm ầm vào nhà, chạy lên các phòng tìm người, không thấy gì lại chạy ra, bà già em hỏi thì 1 dc nói : "không có gì". Rồi lại chạy ầm ầm sang mấy nhà bên cạnh. Vợ em kể hình như cũng bắt dc thằng trộm rồi. Em không hợp tính bà già em nên em ngại hỏi chi tiết.

Em muốn hỏi CC là ca có được phép bất ngờ phi vào nhà dân như vậy không ạ, em cũng hơi bị hoang mang ạ.
Như này đâu phải là khám xét. Cụ báo oan cho CA rồi.

Hatha Yoga

Xe tăng
Như này đâu phải là khám xét. Cụ báo oan cho CA rồi.
Cụ ít xem phim Mỹ quá
Thế là cụ may đấy. Nhỡ ra lúc ấy, vợ chồng nhà cụ đang chơi xếp hình mà CA xông vào. Họ chĩa súng, giữ nguyên hiện trường, lật mặt xem... tội phạm thì...
Thì trộm nó chạy vào khu nào thì c/a ktra tất cả nhà ở khu đó thôi mà. Sợ nhất cụ nào đi ctac vợ ở nhà 1m, về đột xuất thấy đ/c công an chạy từ phòng ngủ ra thôi.
"LAO VÀO NHÀ ..."
Nghe khiếp nhỉ.
Bao giờ có thằng ngáo đá nó cầm dao mò vào nhà mình tìm dưa hấu để cắt lại chả mong vội các anh Công an lao vào cho.
Ca bắt bọn buôn cỏ cc ạ.

Ongrungf

Xe điện
Các anh xxx đang chơi trò công an bắt gián điệp như bọn em ngày xưa í mà :))

3077

Xe container
Cái này đáng lẽ em không nên nói ra, nhưng nó là sự thật.
Giả sử có ai đó vứt ma tóe vào nhà cụ rồi đi báo CA bắt các cụ tội tàng trữ ma tóe là trường hợp 99,99% không thể xảy ra. Bởi để bắt 1 vụ ma túy không đơn giản, trinh sát phải theo dõi, mật phục, thậm chí cài người vào đường dây nhiều tháng, nhiều năm thu thập rất nhiều chứng cứ rồi mới tổ chức chuyên án để bắt được. Chứ không phải cứ có ma tóe là a lê hấp xích ngay thằng chủ nhà đâu.
Hơn nữa, cũng ít thằng nào thừa tiền vứt ma tóe đi kiểu đó.
Có chị công an gì mới bị khởi tố đấy cụ :D

Isu_zu

Xe container
Cụ phải lấy làm may là có sự nó vào nhà truy bắt, chứ nhỡ gặp thằng ngáo đá, dại mồm nó xộc vào nhà, nhẹ thì nó cố thủ, bắt con tin trong nhà, nặng thì .... éo biết thế nào.....
Nên nếu xảy ra việc như vậy, hãy hợp tác với đội cảnh sát, rời xa nhà mình càng nhanh càng tốt để tránh nguy hiểm tính mạng
Cụ nói đúng về lí thuyết. Nhưng bây giờ thật giả lẫn lộn, ko biết đâu mà lần, chỉ còn cách cảnh giác và tùy cơ ứng biến thôi. Quân phục CA cũng có khó mua lắm đâu!

Isu_zu

Xe container
Trừ gì cụ ơi, họ có khám nhà đâu mà tòa án, chỉ là đuổi theo đối tượng nghi vấn trộm cướp...và họ xộc vào nhanh như lúc ra vậy =))

thuyht119

Xe tải
Cụ phải thấy may vì công an còn làm việc, nhỡ đâu mấy thằng trốn nã nó đột nhập vào nhà cụ thì... Còn vụ giấu cái gì thì nếu muốn làm thật, cụ có chạy đằng trời ấy mờ sợ vớ sợ vẩn :))

Mũi tên bạc

Xe container
e thì ko học luật, đọc cũng ko hiểu nổi điều nọ điều kia, nhưng thấy dân hỏi cái này giống cụ thớt hỏi, cụ cho hỏi ô luật sư kia chỉ bậy đúng ko?
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Cho tôi hỏi trình tự khám xét chỗ ở của công dân được quy định như thế nào? Công an nghi nhà tôi là có chứa hàng lậu, hàng cấm và vào khám xét nhà mà không có giấy tờ gì cả. Việc làm như thế là đúng hay sai? nguyễn thị ngọc (Đồng Nai)

Về trình tự thủ tục thực hiện việc khám xét, bắt buộc phải có Lệnh khám xét thì mới được tiến hành khám xét (Ảnh minh họa)
Luật sư trả lời:
Theo quy định tại khoản 1, Điều 192, Bộ luật Tố tụng hình sự:“Việc khám xét người, chỗ ở, nơi làm việc, địa điểm, phương tiện chỉ được tiến hành khi có căn cứ để nhận định trong người, chỗ ở, nơi làm việc, địa điểm, phương tiện có công cụ, phương tiện phạm tội, tài liệu, đồ vật, tài sản do phạm tội mà có hoặc đồ vật, dữ liệu điện tử, tài liệu khác có liên quan đến vụ án”. Như vậy nếu cơ quan điều tra có căn cứ để cho rằng trong nhà bạn có hàng lậu, hàng cấm, họ có quyền khám xét nhà bạn.
Về thẩm quyền, Điều 193, Bộ luật Tố tụng hình sự quy định về những người có thẩm quyền ra lệnh khám xét là Thủ trưởng, Phó Thủ trưởng Cơ quan điều tra các cấp; Viện trưởng, Phó Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân và Viện trưởng, Phó Viện trưởng Viện kiểm sát quân sự các cấp; Chánh án, Phó Chánh án Tòa án nhân dân và Chánh án, Phó Chánh án Tòa án quân sự các cấp; Hội đồng xét xử. Trường hợp Thủ trưởng, Phó Thủ trưởng Cơ quan điều tra các cấp ra lệnh khám xét thì phải được Viện kiểm sát phê chuẩn trước khi thi hành lệnh khám xét.
Tuy nhiên cũng theo khoản 2, Điều 193, Bộ luật Tố tụng hình sự, trong trường hợp khẩn cấp thì ngoài Thủ trưởng, Phó Thủ trưởng Cơ quan điều tra các cấp, còn có một số người cũng có quyền ra lệnh khám xét như: Chỉ huy trưởng Bộ đội biên phòng tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, ********** Cục phòng, chống ma túy và tội phạm Bộ đội biên phòng, Chi ********** Chi cục Kiểm ngư vùng… Nhưng trong thời hạn 24 giờ kể từ khi khám xét xong, người ra lệnh khám xét phải thông báo bằng văn bản cho Viện kiểm sát.
Luật sư Giang Hồng Thanh (Trưởng Văn phòng Luật sư Giang Thanh) Số 197 phố Đặng Tiến Đông, Hà Nội
Về trình tự thủ tục thực hiện việc khám xét, theo các quy định trên bắt buộc phải có Lệnh khám xét thì mới được tiến hành khám xét. Ngoài ra khi khám xét chỗ ở thì phải có mặt chủ nhà hoặc người từ đủ 18 tuổi trở lên cùng chỗ ở, có đại diện chính quyền xã, phường, thị trấn và người chứng kiến; trường hợp người đó, người từ đủ 18 tuổi trở lên cùng chỗ ở cố tình vắng mặt, bỏ trốn hoặc vì lý do khác họ không có mặt mà việc khám xét không thể trì hoãn thì việc khám xét vẫn được tiến hành nhưng phải có đại diện chính quyền xã, phường, thị trấn nơi khám xét và 2 người chứng kiến.
Như vậy, nếu phản ánh của bạn về việc cơ quan Công an khám xét nhà bạn mà không có lệnh khám xét và không có mặt đại diện chính quyền xã, phường, thị trấn nơi khám xét thì cơ quan đó đã làm sai luật. Trong trường hợp này bạn có quyền khiếu nại tới Thủ trưởng Cơ quan điều tra đã thực hiện việc khám xét nhà bạn.
Thằng luật sư này trả lời theo đúng nghĩa là khám xét, còn gia đình cụ chủ là chỉ chạy vào tìm ng nó khác!

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên

Theo luật, CA vào nhà phải mặc cảnh phục, có đại diện chính quyền xã/phường, có đại diện tổ dân phố và có láng giềng sang làm chứng.
Chứ lao ầm ầm vào nhà là CA giả đấy. Cụ phải báo ngay CA thật đi.

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Thế nên vụ ấy mới vỡ moàm đấy. Không phải cứ vứt vào là đương nhiên người kia ăn án đâu.
Vụ ấy, thằng người yêu tuy không là đại gia cũng là "trung gia", và cũng tốn mớ tiền đấy.

Hatha Yoga

Xe tăng