[Thảo luận] Công an Xã..

hnlan

Xe tải

broom

Xe hơi
Cụ vi phạm luật GT bị xxx phạt là đúng.

hiếu gà

Xe máy
Lần sau dúi nhanh cho nó 100 vào tay cái thằng dân phòng ấy.

haruharu

Xe buýt
Ơ em tưởng dừng xe chỉ có cảnh sát áo vàng chứ nhỷ?

capnong67

Xe máy
Đương nhiên là cụ đã vi phạm luật GTDB. Tuy nhiên em không hiểu chỗ màu đỏ, bọn dân phòng làm gì có quyền dừng phương tiện nhỉ, kể cả chúng nó có đi cùng xxx thì xxx phải là người ra hiệu lệnh dừng xe, bọn dân phòng chỉ hỗ trợ chứ không có quyền hành gì trong việc xử lý vi phạm luật GTDB nói riêng và vi phạm PL nói chung.
Vấn đề nữa là Gấu nhà cụ không đội MBH, như vậy cụ là người điều khiển phương tiện chở người ngồi sau không đội MBH (cái này đã được thể hiện rõ trong luật). Khi kiểm tra hành chính thì xxx phạt cụ chứ không phạt Gấu nhà cụ. Lý do em đã nói rõ rồi.
Ko hẳn là thế đâu cụ ạ,theo e thì cụ chủ thớt vẫn bị phạt vì " chở người ngồi trên xe ko đội mbh"( điểm k-k3-đ8/nđ 34) và gấu nhà cụ chủ cũng bị phạt ở 1 lỗi khác,đó là " ngồi trên xe moto ko đội mbh" i-3-9/nđ34
Về cái bb thì cụ kiện bù mợ nó đi,bọn này ít học nhưng tỏ ra nguy hiểm
Trưởng công an cấp xã có quyền phạt đấy các cụ ạ,nhưng nó phải dc học chính quy như xxx ấy.cái này e chắc chắn vì có ông chú ở quê cũng làm cái này.ông ý thấy bảo đâu cũng phải học ở sóc sơn hay đông anh j đấy 2,3 năm cơ

phuchung_cdsp

Xe đạp
Em cũng vừa bị xxx xanh tuýt:
XXX xanh, dân phòng áo màu... cháo lòng, đứng ở cả 3 phía của một ngã 3 cong, uốn lượn, che khuất tầm nhìn (nó là đường làng của một thị xã nhỏ bé: Phúc Yên-Vĩnh Phúc quê em).
Em đi ăn sáng nên chẳng mũ mão gì. Khi về gần đến ngã ba có nghe tiếng còi nhưng em kệ, cứ tiến. Qua ngã 3 em rẽ phải, 1 chú dân phòng nhảy bổ vào đầu xe (cảm tử mà), sau đó xxx xanh từ xa tiến lại. Chú DP thò tay rút chìa khóa xe em, em nghiêm mặt lên giọng: Anh định làm gì? ăn cướp à?(em vẫn ngồi trên xe)
DP: Anh không đội mũ bảo hiểm.
Em: Tôi không mũ thì tôi chịu phạt theo luật, anh cướp chìa khóa xe tôi thì sao đây? nói rồi chú DP lảng mất như c hó phải dùi...
XXX xanh: đề nghị anh cho kiểm tra giấy tờ.
Em: Anh muốn kiểm tra giấy tờ gì?
XXX xanh: giấy tờ xe, anh vi phạm luật GTĐB, đi xe máy không đội mũ BH.
Em: Theo tôi được biết, các anh không được quyền dừng và kiểm tra phương tiện mà chỉ có CSGT mặc áo vàng mới có quyền. Vì vậy tôi không xuất trình giấy tờ xe của tôi cho các anh được.
XXX xanh: Anh về học lại luật đi, chúng tôi có quyền...
Em: Vậy anh cho tôi và những người dân đang đứng xem ở đây biết quyền đó của các anh được quy định ở đâu? điều luật nào?
XXX xanh: Anh về tự tìm hiểu.
Em: Anh không nói được chứng tỏ anh còn không hiểu luật, anh không chứng minh được cái quyền của mình thì thôi, tôi đi.
Xong em nổ máy và lượn.

Bài học rút ra:
- Tuân thủ luật khi tham gia giao thông.
- Bình tĩnh khi đối phó với xxx.

laixechuanchi

Xe hơi
Cụ ơi cụ may đấy, nếu e là xx sẽ phạt cụ như sau:
- Không gương
- Người ngồi sau ko đội mũ BH
- Người điều khiển phương tiện chở người ngồi sau ko đội mũ BH
- Tiện thể kiểm tra xem có BH dân sự ko (E dự là 99% là ko có nếu xe đã đăng ký quá 1 năm) phạt luôn lỗi này nữa.
Tổng cộng ít nhất 3 lỗi chứ ko phải 2 lỗi.

Mà bọn xxx cũng may, vì nếu em là cụ em sẽ:
- Bọn dân phòng ko có tuổi, ra chặn xe em chửi luôn bảo các anh xxx nhà các chú đâu.
- XXX xã trang phục ko đàng hoàng em cũng chửi luôn.
- Khi ký BB e cũng ghi luôn là đồng ý lỗi vi phạm (Cho xxx nó sướng), tiện tay ghi thêm dân phòng ra chặn xe, xxx trang phục ko đúng điều lệ ngành.

Chỉnh sửa cuối:

phutrong_nguyen

Xe tăng
Ôi giời....mấy ông dân phòng khệnh khạng có khi lại táng cả người vi phạm ấy chứ ah.

Defender_Cruise

Xe buýt
Ôi giời....mấy ông dân phòng khệnh khạng có khi lại táng cả người vi phạm ấy chứ ah.
Bọn dân phòng phần lớn xuất thân từ những thằng vô công dồi nghề trong khu vực nên đầu óc bã đậu và cư xử vô văn hóa. Cứ tin nào liên quan dân phòng bị truy tố, hành hung hay thậm chí là đâm chết, nhà cháu đều vỗ tay hưởng ứng.
Chả giấu gì các cụ, có lần cháu đi xe ngược chiều, bị XXX bắt được. Thằng dân phòng chở cháu về ngã giá: "Xe ông phải nộp 300K, nếu không sẽ bị giữ 30 ngày". Nhà cháu nói: "Em chỉ có 30K thôi". Thằng đó bảo không được. Cháu tức mình, cho nó đưa vào phường. Mẹ thằng chó đó. Tiền đi ngược chiều chỉ phải 150K mà nó dám kêu là 300k. Thằng vô học ít tuổi hơn cháu còn vênh váo. Sau đó, cháu nói thẳng với ông công an phụ trách là cháu sẽ đi nộp tiền. Ông đó liền ra quán nước gần đó, bảo mấy thằng chó dân phòng đó đưa hết các xe đang chờ xin xỏ vào, bắt họ đi nộp tiền. Mấy thằng chó cắn áo rách đó ngơ ngác vì tự nhiên mất miếng cơm buổi sáng. Haha. Chúng nó ức lắm nhưng không làm gì được. Lúc chúng nó đi rồi, cháu nhờ ông xe ôm đi đóng tiền phạt hộ rồi ngồi quán nước chúng nó vừa ở đó. Cháu kể lại chuyện ngã giá với mấy người xung quanh. Tất cả đều chửi lũ chó đó.
Bài học cháu thấy:
1. Cố gắng tránh vi phạm giao thông.
2. Nếu vi phạm giao thông, lỗi không nặng và không xin được, cứ đóng tiền phạt đầy đủ tại ngân hàng. Tiền đó vào ngân sách nhà nước sẽ tốt hơn cho bọn khốn nạn kia.

hnlan

Xe tải
XXX xanh, dân phòng áo màu... cháo lòng, đứng ở cả 3 phía của một ngã 3 cong, uốn lượn, che khuất tầm nhìn (nó là đường làng của một thị xã nhỏ bé: Phúc Yên-Vĩnh Phúc quê em).
Em đi ăn sáng nên chẳng mũ mão gì. Khi về gần đến ngã ba có nghe tiếng còi nhưng em kệ, cứ tiến. Qua ngã 3 em rẽ phải, 1 chú dân phòng nhảy bổ vào đầu xe (cảm tử mà), sau đó xxx xanh từ xa tiến lại. Chú DP thò tay rút chìa khóa xe em, em nghiêm mặt lên giọng: Anh định làm gì? ăn cướp à?(em vẫn ngồi trên xe)
Em: Tôi không mũ thì tôi chịu phạt theo luật, anh cướp chìa khóa xe tôi thì sao đây? nói rồi chú DP lảng mất như c hó phải dùi...
Em: Theo tôi được biết, các anh không được quyền dừng và kiểm tra phương tiện mà chỉ có CSGT mặc áo vàng mới có quyền. Vì vậy tôi không xuất trình giấy tờ xe của tôi cho các anh được.
Em: Vậy anh cho tôi và những người dân đang đứng xem ở đây biết quyền đó của các anh được quy định ở đâu? điều luật nào?
Em: Anh không nói được chứng tỏ anh còn không hiểu luật, anh không chứng minh được cái quyền của mình thì thôi, tôi đi.
Xong em nổ máy và lượn.

Bài học rút ra:
OF nhà mình nhiều anh hùng quá :D

thieugia85

Xe tải
Các cụ ơi các cụ cho em hỏi một tình huống hôm qua em gặp là như này ạ..

Vào hồi 17h45p ngày 18/10/2012.. Em đang chở vợ em đi về đến địa phận trường tiểu học thanh liệt (trên đường Kim Giang ý ạ) thì bị mấy chú dân phòng gọi vào vì vợ em ko đội mũ bảo hiểm (nhân tiệnn em xin lỗi cả nhà em chửi tổ sư cái thằng nào nó ăn trộm cái mũ bảo hiểm của em). Sau khi vào kiểm tra giấy tờ đầy đủ, thằng xxx nó bảo em là thái độ không tốt, em mí bảo nó là thế tôi phải quỵ lụy van xin ông à, tôi chấp hành đủ hiệu lệnh của ông rồi ông còn đòi gì..thế là nó im..sau đó no găm hồ sơ của em xử lý sau 5 thằng nữa..cay không chịu nổi..Cuối cùng nó ra cho em một cái biên bản nội dung như sau:
1. Người vi phạm là tên vợ em(ngồi sau)
2. Lỗi là ko mũ + xe không gương
3. Tạm giữ đăng kí xe và gplx của em (ghi ở mép ngoài của biên bản).

Em có thắc mắc không biết xin các cụ giải đáp giúp em ạ..
1. Công an xã có quyền giữ giấy tờ không ạ?
2. Người vi phạm là vợ em sao lại có cả lỗi xe không gương và giữ giấy tờ của em ạ?
3. Thằng xxx ký vào biên bản của em khi em nhận được thì ko có ở đấy thì bọn nó có sai gì không ạ?
4. Quy định về trang phục của xxx như nào ạ..vì em thấy bọn nó chả đeo biển hiệu gì cả..có mỗi chú có cái áo có chữ CAX thôi ạ..

Em cảm ơn các cụ ạ..
tạm giữ giấy tờ xe là đúng rồi . ko phải trường hợp nào cũng xử phạt tại chỗ đâu . giữ đk để về phường làm biên bản . :D

ngaynha

Xe tăng
Xong em nổ máy và lượn.

Bài học rút ra:
Cụ sai mà còn già mồm nhỉ.
Về cơ bản xxx xã quyền hạn = xxx phường, nên em nghĩ họ được quyền.

chinhatm

Xe container
Cụ sai mà còn già mồm nhỉ.
Về cơ bản xxx xã quyền hạn = xxx phường, nên em nghĩ họ được quyền.
Sai bét! Công an xã là lực lượng không chính quy, không được đào tạo bài bản nên không có quyền hạn như công an phường đâu.
Về mặt giao thông đường bộ ở nông thôn, chỉ trưởng công an xã hoặc chủ tịch xã mới có quyền dừng xe xử phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm thôi.

anhtu49

Xe hơi
cháu chả rõ lắm, đọc các Commen nhưng chưa hiểu hết ạ

ngaynha

Xe tăng
Sai bét! Công an xã là lực lượng không chính quy, không được đào tạo bài bản nên không có quyền hạn như công an phường đâu.
Về mặt giao thông đường bộ ở nông thôn, chỉ trưởng công an xã hoặc chủ tịch xã mới có quyền dừng xe xử phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm thôi.
Cụ hoặc cụ nào biết giải thích rõ cho em cái này 1 cái.
Về mặt quản lý hành chính thì Xã = phường đấy.
Cụ đọc thử cái này nhé: http://chinhphu.vn/portal/page/portal/chinhphu/hethongvanban?class_id=1&_page=2&mode=detail&document_id=91044
Đây nữa, điều 9 cụ nhé:
http://danluat.thuvienphapluat.vn/quyen-han-cong-an-xa-69301.aspx

Chỉnh sửa cuối:

Balance

Xe tải
Chắc gấu nhà cụ ngồi sau cầm lái ko đội mũ chứ gì????
:))

chinhatm

Xe container
Cụ hoặc cụ nào biết giải thích rõ cho em cái này 1 cái.
Về mặt quản lý hành chính thì Xã = phường đấy.
Cụ đọc thử cái này nhé: http://chinhphu.vn/portal/page/portal/chinhphu/hethongvanban?class_id=1&_page=2&mode=detail&document_id=91044
Đây nữa, điều 9 cụ nhé:
http://danluat.thuvienphapluat.vn/quyen-han-cong-an-xa-69301.aspx
Có vẻ bác cũng tìm hiểu kỹ về công an xã rồi. Tôi chỉ nêu dẫn chứng về việc công an viên cấp xã không được tham gia xử lý trong lĩnh vực giao thông đường bộ thôi nhé, ở ngay trong nghị định 34 thôi:

Điều 47. Phân định thẩm quyền xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ
1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp, Trưởng Công an các cấp (trừ Trưởng Công an cấp xã) có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định tại Nghị định này trong phạm vi quản lý của địa phương mình.
2. Cảnh sát giao thông đường bộ có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm trong lĩnh vực giao thông đường bộ của người và phương tiện tham gia giao thông trên đường bộ được quy định trong Nghị định này.
3. Cảnh sát trật tự, Cảnh sát phản ứng nhanh, Cảnh sát cơ động, Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội, Trưởng Công an cấp xã trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ được giao có liên quan đến trật tự an toàn giao thông đường bộ có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định tại các điểm, khoản, điều của Nghị định này như sau:
...

Như vậy là ngay cả Trưởng công an cấp xã cũng chỉ có thẩm quyền tương đương với cảnh sát áo xanh thôi (Chủ yếu là xử lý lỗi dừng đỗ và không đội mũ bảo hiểm), còn tuyệt nhiên công an viên cấp xã không có quyền gì trong lĩnh vực giao thông đường bộ, cùng lắm chỉ làm giống như dân phòng thôi.

hazdoom

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Về cơ bản, nếu không có dấu hiệu vi phạm thì không ai đc dừng xe các bác trừ XXX giao thông.

ngaynha

Xe tăng
Có vẻ bác cũng tìm hiểu kỹ về công an xã rồi. Tôi chỉ nêu dẫn chứng về việc công an viên cấp xã không được tham gia xử lý trong lĩnh vực giao thông đường bộ thôi nhé, ở ngay trong nghị định 34 thôi:

Điều 47. Phân định thẩm quyền xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ
1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp, Trưởng Công an các cấp (trừ Trưởng Công an cấp xã) có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định tại Nghị định này trong phạm vi quản lý của địa phương mình.
2. Cảnh sát giao thông đường bộ có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm trong lĩnh vực giao thông đường bộ của người và phương tiện tham gia giao thông trên đường bộ được quy định trong Nghị định này.
3. Cảnh sát trật tự, Cảnh sát phản ứng nhanh, Cảnh sát cơ động, Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội, Trưởng Công an cấp xã trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ được giao có liên quan đến trật tự an toàn giao thông đường bộ có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định tại các điểm, khoản, điều của Nghị định này như sau:
...

Như vậy là ngay cả Trưởng công an cấp xã cũng chỉ có thẩm quyền tương đương với cảnh sát áo xanh thôi (Chủ yếu là xử lý lỗi dừng đỗ và không đội mũ bảo hiểm), còn tuyệt nhiên công an viên cấp xã không có quyền gì trong lĩnh vực giao thông đường bộ, cùng lắm chỉ làm giống như dân phòng thôi.
Có 2 điều cần làm rõ
1. Dựa vào đâu mà cụ nói: Công an xã là lực lượng không chính quy, không được đào tạo bài bản
Cụ đưa văn bản nhé, k chơi nói miệng.
2. Về CA xã có đc bắt và lập biên bản k, cụ đọc điều 9, khoản a,b nhé:
a) Thực hiện việc tuần tra, kiểm soát theo sự chỉ đạo, điều hành của Cảnh sát giao thông đường bộ và theo Kế hoạch đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt;

b) Xử phạt vi phạm hành chính theo thẩm quyền khi tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ mà không có Cảnh sát giao thông đường bộ đi cùng;
Bác thấy rõ 2 việc bắt, lập biên bản và ra quyết định xử phạt là khác nhau đấy nhé.