[Funland] Công dân Việt Nam được miễn thị thực ở những nước nào?

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Dạ. Em muốn đi Châu Âu, Châu Mỹ, Nhật, Úc thì chỉ việc mua vé máy bay là lên đường thôi, chả cần quan tâm đến visa. Bọn hải quan cửa khẩu các nước tuy nhìn mặt em da vàng nhưng thấy cái passport xanh dương đậm có hình con đại bàng là OK cho qua, bởi vì chúng biết dân Mẽo bọn em không trốn ở lại nước chúng nó làm gì . Không phải nhục như thèng Gcar, đi đâu cũng phải sắp hàng xin visa trước cả tháng.
Chả thế mà PP đông lào chỉ cần có visa Mỹ dán trong cuốn PP xanh lá quyền lực cũng đủ làm tăng hẳn level , 1 số nước còn cấp e-visa vô điều kiện cho PPVN đã có visa Mỹ.
Cầm cuốn PP đông lào quyền lực thì dân đông lào ko thấy tin tưởng nó thậm chí nhiều cụ còn phải tự nhủ rẳng "hình dong", thần thái mình nó VIP lắm, lịch sự lắm, khác hẳn phần lớn dân đông lào láo nháo xô bồ bần nông kia.... nên khi nhập cảnh chắc chắn sẽ ko vấn đề gì, thậm chí còn được các bạn BP, HQ vẫy tay đón chào nữa kìa, tự tin vs cuốn HC xanh lá lắm, làm gì có chuyện nó đứng thứ bét, ai thấy nhục thì nhục chứ riêng mấy VIP ấy thì không! =))

obi

Xe tăng
Cái hộ chiếu VN ngay tại quê hương nó đã kém giá trị rồi, có nước hộ chiếu của họ thay rất nhiều giấy tờ tuy thân khác, chứ không phải chỉ cần khi ra NN.

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Chẳng cần đâu xa cụ ạ , ngay tại Nội bài thôi người Việt sếp hàng dài chờ check mệt mỏi nhưng cứ có bóng Tây là có NV ra mời bọn nó đi lên check trước đến chính bọn nó cũng thấy ngại ngùng . Có lần em đã nói thẳng tại sao lại như vậy , sợ tây à ? NV im thít . Ngay cả mình còn đối xử như thế thì trách sao được tụi khác coi rẻ
E nhập cảnh NB nhiều nhưng chưa gặp chuyện đó.
Chuyện phân luồng (có biển ghi rõ ràng), ví dụ hành khách ASEAN, hành khách nước ngoài vào những quầy riêng thì lại là chuyện khác.

oldfashion

Xe tăng
Chẳng cần đâu xa cụ ạ , ngay tại Nội bài thôi người Việt sếp hàng dài chờ check mệt mỏi nhưng cứ có bóng Tây là có NV ra mời bọn nó đi lên check trước đến chính bọn nó cũng thấy ngại ngùng . Có lần em đã nói thẳng tại sao lại như vậy , sợ tây à ? NV im thít . Ngay cả mình còn đối xử như thế thì trách sao được tụi khác coi rẻ
Cụ này nói phét nó cũng phải có chỗ. Làm gì có chuyện Tây được check in trước người Việt Nam.

UFA

Xe điện
51 nước "miễn visa" cho Hộ chiếu phổ thông VN là điều cần phải check lại, con số thật chắc chắn ít hơn nhiều, list quốc tế nhiều khi dựa trên báo cáo ảo của các bác VN :)).

Tạm tính sơ sơ theo VNN thì thực sự chỉ có độ 17 nước (và vùng lãnh thổ :D) thực sự "miễn visa không điều kiện" cho HCPT đầy quyền lực đứng đội sổ của đại đông lào thôi, móc đâu ra được 51 nước! :))

Các nước không yêu cầu visa với hộ chiếu Việt Nam
9 nước ASEAN
1. Thái Lan:
2. Singapore
3. Lào:
4. Cambodia:
5. Philippines:
6. Myanmar:
7. Indonesia:
8. Brunei:
9.Malaysia:
------------------------
10. Kyrgyzstan:
11. Panama:
12. Ecuador:
13. Saint Vincent and the Grenadines: Đảo quốc vùng Caribbean. Tuy nhiên, để được nhập cảnh, Bộ Ngoại giao của St. Vincent and the Grenadines yêu cầu khách du lịch phải trình hộ chiếu còn hiệu lực, một vé máy bay khứ hồi và chứng minh mình có đủ tài chính để chi trả cho chuyến đi.
14. Haiti:
15. Turks and Caicos: Quần đảo Turks và Caicos là một vùng lãnh thổ thuộc Vương quốc Liên hiệp Anh và Bắc Ireland.
16. Cộng hòa Dominica
17. Liên bang Micronesia (là quốc đảo ở Thái Bình dương)

http://vietnamnet.vn/vn/kinh-doanh/thi-truong/51-quoc-gia-vung-lanh-tho-cong-dan-viet-nam-du-lich-khong-can-visa-302559.html
Còn Chi- lê nữa cụ, trước mợ Bachelet chơi đẹp với mình free luôn 90 ngày nên VN cũng làm lại tương tự, mỗi tội xa quá ( em thấy bẩu các em gái Chi- lê cũng rực rỡ lém :D)

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Còn Chi- lê nữa cụ, trước mợ Bachelet chơi đẹp với mình free luôn 90 ngày nên VN cũng làm lại tương tự, mỗi tội xa quá ( em thấy bẩu các em gái Chi- lê cũng rực rỡ lém :D)
17+1 = 18 :)

Gcar

Xe container
Cái hộ chiếu VN ngay tại quê hương nó đã kém giá trị rồi, có nước hộ chiếu của họ thay rất nhiều giấy tờ tuy thân khác, chứ không phải chỉ cần khi ra NN.
lại thế nữa. Hộ chiếu VN cũng thay cho CMND rất nhiều nơi ạ!

lookyoung

Xe tăng
Tây nào được chen hàng lên check in trước thế cụ? Trên này toàn cccm đi lại nhiều, ăn dầm ăn dề sân bay bao năm mà cụ cứ chém như chỗ ko người vậy?

td lines

Xe điện
Tây nào được chen hàng lên check in trước thế cụ? Trên này toàn cccm đi lại nhiều, ăn dầm ăn dề sân bay bao năm mà cụ cứ chém như chỗ ko người vậy?
Cụ này nói phét nó cũng phải có chỗ. Làm gì có chuyện Tây được check in trước người Việt Nam.
E nhập cảnh NB nhiều nhưng chưa gặp chuyện đó.
Chuyện phân luồng (có biển ghi rõ ràng), ví dụ hành khách ASEAN, hành khách nước ngoài vào những quầy riêng thì lại là chuyện khác.
Ba cụ quất bài em vậy là khó tin rồi , cụ thế gần đây nhất là chuyến bay đêm HN- Dubai của Emirates máy bay nó to cho nên quầy check hành lý rất đông , em vẫn nhớ mặt NV mà em nói . Mạng tuy ảo nhưng không có nghĩa là mình vô trách nhiệm với lời nói của mình đặc biệt lời nói bịa đặt của mình làm xấu hình ảnh người khác

oldfashion

Xe tăng
Ba cụ quất bài em vậy là khó tin rồi , cụ thế gần đây nhất là chuyến bay đêm HN- Dubai của Emirates máy bay nó to cho nên quầy check hành lý rất đông , em vẫn nhớ mặt NV mà em nói . Mạng tuy ảo nhưng không có nghĩa là mình vô trách nhiệm với lời nói của mình đặc biệt lời nói bịa đặt của mình làm xấu hình ảnh người khác
Khó tin thật cụ ạ. Bay xuất cảnh có khoảng 300 khách trên một chuyến. Tây chiếm khoảng gần nửa. 150 khách Tây được ưu tiên xếp hàng trước khách Việt Nam?

td lines

Xe điện
Khó tin thật cụ ạ. Bay xuất cảnh có khoảng 300 khách trên một chuyến. Tây chiếm khoảng gần nửa. 150 khách Tây được ưu tiên xếp hàng trước khách Việt Nam?
Em nhớ như in là hàng rất dài khách Việt rất đông vì đi Dubai rồi chia ra đi các chuyến chuyển tiếp qua nhiều nước châu Âu , người nv đi dọc gom được 3 ng NN gồm một đôi và một người nữa đứng cách đó 5-6 người Việt . Lần đó em còn ngạc nhiên tại sao những người đứng gần em im lặng như điều đương nhiên

Em nhớ như in là hàng rất dài khách Việt rất đông vì đi Dubai rồi chia ra đi các chuyến chuyển tiếp qua nhiều nước châu Âu , người nv đi dọc gom được 3 ng NN gồm một đôi và một người nữa đứng cách đó 5-6 người Việt . Lần đó em còn ngạc nhiên tại sao những người đứng gần em im lặng như điều đương nhiên
Em không chắc nhưng có thể họ được ưu tiên gì đó, như vợ em đi mẽo với cả đoàn mà nó vẫy riêng 1 hàng chả phải khai khủng thêm gì, hội kia chờ nửa tiếng nữa, thấy bảo lúc checkin gì nó phân loại sẵn bố rồi :-??

endz

Xe buýt
Tôi thì tuy ko tự hào gì cho lắm nhưng cũng ko đến nỗi bỉ bôi cái cuốn hộ chiếu mình đang cầm.
Trọng hay khinh thì phần nhiều cũng do mình mà thôi :P
Chỉ thắc mắc là sao bao nhiêu màu ko chọn lại đi chọn cái màu của các chiến binh khăn xô.
(ghi rõ ra nó oánh bom OF thì chết dở [-()
Đến TQ nó cũng kiêng cái màu ấy cơ mà...

Có cái việc chọn màu thôi cũng ko làm được thì hỏi dám trông chờ gì (:|

tinhbts

Xe hơi
E thấy thông tin công dân mình được miễn hoặc làm visa tại 51 điểm đến nhưng không hiểu cụ thể là ở chỗ nào? e chỉ biết là đi mấy nước đông nam á ko phải làm visa thôi. xem thông tin về mấy nước như sing và nhật thấy hộ chiếu rất uy lực.

Mời các bác tham khảo thêm:
https://dantri.com.vn/su-kien/lo-dien-cuon-ho-chieu-quyen-luc-nhat-the-gioi-nam-2018-20181010130422324.htm

Lộ diện cuốn hộ chiếu “quyền lực” nhất thế giới năm 2018

“Vượt mặt” Singapore, Nhật Bản chính thức trở thành quốc gia sở hữu hộ chiếu quyền lực nhất thế giới năm 2018.

Lộ diện cuốn hộ chiếu “quyền lực” nhất thế giới năm 2018

Theo kết quả Chỉ số hộ chiếu Henley công bố hôm 9/10 vừa qua, Nhật Bản hiện đang là quốc gia sở hữu cuốn hộ chiếu mạnh nhất hành tinh. Như vậy, Nhật Bản chính thức vượt qua Singapore để giữ ngôi đầu bảng của năm 2018.

Cụ thể, sau khi giành quyền miễn visa vào Myanmar vào 9/2018, công dân Nhật Bản có thể tới 190 quốc gia trên thế giới mà không cần visa hoặc có thể làm visa ngay tại điểm đến (visa on arrival). Trong khi đó, người Singapore sẽ được tự do thoải mái dến 189 quốc gia và vùng lãnh thổ. Với lợi thế này, hộ chiếu của “đảo quốc sư tử” đang đứng ở vị trí thứ 2.

Nhật Bản chính thức trở thành nơi sở hữu hộ chiếu mạnh nhất thế giới năm 2018
Đức vốn đang xếp vị trí cao nhất hồi đầu năm 2018 thì nay tụt xuống vị trí thứ 3 với 188 điểm đến. Con số này ngang bằng với Hàn Quốc và Pháp. Hai quốc gia Hàn Quốc và Pháp lại tăng hạng lên vị trí thứ 3 so với những năm trước khi chính thức được trao quyền miễn thị thực tại Uzbekistan và Myanmar.

Hộ chiếu Singapore bị tụt xuống vị trí thứ 2
Cụ thể, hôm 5/10, Uzbekistan đã miễn thị thực đối với công dân Pháp, miễn visa với công dân Nhật và Singapore hồi đầu tháng 2 năm nay. Trong khi đó, công dân Hàn Quốc không cần xin visa khi đến Myanmar kể từ ngày 1/10. Paraguay miễn visa với hộ chiếu Singapore kể từ năm 2017.

Đứng vị trí thứ 4 bao gồm Đan Mạch, Phần Lan, Italy, Thụy Điển và Tây Ban Nha.

Hai quốc gia Mỹ và Anh được miễn làm visa hoặc có thể làm tại điểm đến ở 186 nơi. Cả hai đều đứng vị trí thứ 5 cùng Na Uy, Áo, Hà Lan và Bồ Đào Nha. Được biết, Mỹ và Anh đều không mở rộng thêm “khu vực quyền lực” cho công dân của mình kể từ đầu năm nay, nên sẽ mất khá nhiều thời gian để họ sẽ trở lại vị trí “hộ chiếu mạnh nhất thế giới” vào thời điểm năm 2015.

Hộ chiếu Việt Nam đứng vị trí thứ 90

Ngược lại, Iraq và Afghanistan vẫn tiếp tục giữ vị trí “đáy bảng”. Công dân ở hai quốc gia này chỉ có thể tới 30 điểm mà không cần xin trước thị thực. Trong khi đó, Các Tiểu vương quốc Ả Rập Thống nhất (UAE) đứng vị trí thứ 21 trên thế giới, tăng từ vị trí thứ 62 của năm 2006 và trở thành hộ chiếu mạnh nhất khu vực Trung Đông.

Hai trong số các quốc gia lớn trên thế giới gồm Nga và Trung Quốc gần như giữ nguyên vị trí tương tự. Nga giảm từ vị trí thứ 46 xuống 47. Trong khi đó, Trung Quốc giảm hai bậc xuống vị trí 71. Đây là con số tăng 14 bậc so với năm 2017.

Cũng theo kết quả từ Chỉ số hộ chiếu Henley, Việt Nam đang xếp vị trí thứ 90 khi công dân được miễn visa hoặc làm visa tại 51 điểm đến.

Chỉ số Hộ chiếu Henley được tổng hợp và xếp hạng bởi hãng tư vấn về hộ tịch và cư trú Henley & Partners. Bảng xếp hạng sử dụng dữ liệu do cơ quan hàng không quốc tế IAIA cung cấp, bao gồm 199 hộ chiếu và 227 điểm đến, được cập nhật trong thời gian thực suốt năm khi có chính sách visa mới có hiệu lực.

Hoàng Hà
Em xin phép đặt gạch để sau này đi ngoài ra nước còn biết đường, Tks cụ

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Năm 2022 đã cập nhật thêm số nước miễn visa chưa cụ thớt,,,

FUN PLUS

Xe buýt
Hóa ra là cuốn HC có giá về nc cao nhất TG. Tự hào lên chứ.:))