[VHGT] Công dụng phụ nhưng rất đáng yêu của đèn Hazard ( Passing ).

Kenvelo

Xe buýt
Nhưng cụ dùng nhầm như vậy, sẽ có người lần đầu tiên đọc và sau này cứ in trong đầu : đèn passing và hazard là một. Ấn tượng đầu tiên rất khó phai.
Thực sự ở mấy nước khoai tây em đã qua thì không gặp cách này (nháy đèn khẩn cấp) mà chỉ chớp pha hoặc còi toe một cái. Ví dụ có lần xe em (người khác lái) bị còi một phát, hóa ra cửa sau chưa đóng chặt.
Trừ một số cụ dùng nó làm đèn xin đi thẳng ra em chắc các cụ nhà mình không dám in vào trong đầu đâu cụ ạ. Em đã đưa từ PS vào trong ngoặc rồi mà cụ...

Chỉnh sửa cuối:

Kenvelo

Xe buýt
Ở đâu không biết! Ở VN khi dùng Passing (Nôm na là nháy đèn) có nghĩ là:
- Anh đang đang trước mặt đấy, tránh ra đi
- Anh đang vội, lách ra để anh mày đi vượt.
- Có xxx đường trước không cu
;))
Cụ lại nhầm đèn mất rồi... Em dùng văn tả thực vậy " Đèn Hazard - Nút tam giác đỏ "

anhtho

Xe ngựa
Trừ một số cụ dùng nó làm đèn xin đi thẳng ra em chắc các cụ nhà mình không dám in vào trong đầu đâu cụ ạ. Em đã đưa từ PS vào trong ngoặc rồi mà cụ...
Có cụ honza nhầm ngay rồi đây:

Ở đâu không biết! Ở VN khi dùng Passing (Nôm na là nháy đèn) có nghĩ là:
- Anh đang đang trước mặt đấy, tránh ra đi
- Anh đang vội, lách ra để anh mày đi vượt.
- Có xxx đường trước không cu
;))

Kenvelo

Xe buýt
Có cụ honza nhầm ngay rồi đây:
Ơ thế dư mà khi được nhường đường vượt qua xong cụ lại quay đầu xe lại để nháy đèn à... Hay là có xe lắp thêm cả pha cốt ở hậu nhỉ ???
Đọc kỹ thì sẽ không hiểu nhầm về đèn được đâu cụ ạ...

anhtho

Xe ngựa
Ơ thế dư mà khi được nhường đường vượt qua xong cụ lại quay đầu xe lại để nháy đèn à... Hay là có xe lắp thêm cả pha cốt ở hậu nhỉ ???
Bác honza ý là: trước khi vượt thì nháy, vượt xong rồi thì tít cho nhanh chứ đèn đóm gì nữa.

Kenvelo

Xe buýt
Trước khi vượt thì nháy, vượt xong rồi thì tít cho nhanh chứ đèn đóm gì nữa.
Thế mới cần điều này : Chủ động nhường đường cho xe sau vượt mà đếch cần phải có tín hiệu nháy đèn, bạn nhận luôn lời cảm ơn bằng tín hiệu đầy ý nghĩa có vui không. Văn hóa là ở chỗ đó đấy cụ ạ...
Còn cụ cóc nhường đường có sao đâu, còi đèn loạn xạ mãi rồi cũng qua thôi mà... Em dự là cụ cũng tức phọt khói khi muốn vượt mà xe trước ứ nhường cho cụ rồi. Thế thì cụ chỉ toàn nhận được đèn phanh thôi...

anhtho

Xe ngựa
Thế mới cần điều này : Chủ động nhường đường cho xe sau vượt mà đếch cần phải có tín hiệu nháy đèn, bạn nhận luôn lời cảm ơn bằng tín hiệu đầy ý nghĩa có vui không. Văn hóa là ở chỗ đó đấy cụ ạ...
Còn cụ cóc nhường đường có sao đâu, còi đèn loạn xạ mãi rồi cũng qua thôi mà... Em dự là cụ cũng tức phọt khói khi muốn vượt mà xe trước ứ nhường cho cụ rồi. Thế thì cụ chỉ toàn nhận được đèn phanh thôi...
Văn hóa thể hiện cả ở lúc tranh luận cụ ạ.

Hoathanhtao

Xe điện
Túm lại là Cụ chủ gộp hai loại đèn làm một nên mọi người mất phương hướng khi tranh luận:))
Đóng thớt thôi:78:

honza

Xe tải
Cụ lại nhầm đèn mất rồi... Em dùng văn tả thực vậy " Đèn Hazard - Nút tam giác đỏ "
Thế thì sao cụ không mở ngoặc ngay từ đầu đi cho dễ hiểu lại còn mở noặc Passing????

Muốn vợt xe trước mặt thì không còi và đèn thì cụ vượt = niềm tin à? hay xe cụ có còi ủ nó tự động nó nhường!
Càng đọc càng thấy khó hiểu

Phải biết xe sau nó cần vượt không mình mới nhường chứ! Nhw cụ nói cứ nhìn thấy sau mít có xe là lại chủ động tránh vào lề đường à?

Bác lái xe trên đường, xe bác không thể đi nhanh, đường không hạn chế tốc độ liếc gương hậu chưa cần xe phía sau xin vượt bác đã chủ động gạt xi nhan báo mời. Gặp trường hợp đó nếu em vượt qua bác rồi thì tín hiệu nhấp đèn bác sẽ hiểu là gì ... chẵng lẽ là em lại nhấp đèn để trách bác vì tội lái xe tử tế quá hay sao...
Đường tắc kéo dài từng đoàn xe bám đuôi nhau nhích từng chút một, bác vội vì công việc vượt lên xin vào để đi trước có bác tốt bụng dừng lại nhường cho bác vào xếp trên mình ... bác nhấp đèn chắc người nhường vị trí cho bác lại bảo bác mắng họ ??? Em sống ở CZ bác ạ.
Cụ sống ở sec thành phố nao?

Đèn dừng sự cố Hazard nhấp nháy chứ có phải đèn pha cốt đâu cụ. Tại các cụ cứ quen gọi cho vui là passing nên cụ hiểu nhầm thôi...
Chả thấy ai nhầm cái này mà do cụ viết: Hazard sau đó lại (passing) nên mới loạn cả lên!
Mà xin nói với cụ, đang đi trên đg chả có ai ở VN lại bấm cái Nút Tam giác màu đỏ đấy đâu! Trừ 1 số cụ đang nhầm là xinhan đi thẳng!
KẾT LUẬN: CỨ CÁI ĐÀ NÀY MAI CHẮC CỤ LÊN XE TẢI!

hungnq66

Xe tải
Em thì em hiểu cái đèn "hazard" là đèn báo sự cố, vì vậy nếu cụ Kenvelo vượt qua em rồi cụ bật đèn "hazard" thì em sẽ lẩm bẩm:"***! Xe hỏng mà còn chạy tít thế!" :D Còn nếu em được nhường như cụ nói thì khi vượt qua em sẽ giơ ngón cái lên ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Kenvelo

Xe buýt
Thói quen của em đấy, em tuyền nháy 2 phát để cảm ơn xe sau dù họ có hiểu hay không. Người được cảm ơn sẽ cảm thấy rất vui vì họ vừa làm được việc tốt. Ủng hộ văn hóa này (b)
Đơn giản là dư này thôi các cụ ạ...

Kenvelo

Xe buýt
Em thì em hiểu cái đèn "hazard" là đèn báo sự cố, vì vậy nếu cụ Kenvelo vượt qua em rồi cụ bật đèn "hazard" thì em sẽ lẩm bẩm:"***! Xe hỏng mà còn chạy tít thế!" :D Còn nếu em được nhường như cụ nói thì khi vượt qua em sẽ giơ ngón cái lên ạ.
Trời tối có ai nhìn thấy cụ giơ ngón nào đâu...

Kenvelo

Xe buýt
Thế hai loại này là một hả Cụ?
Hazard/Passing
Cụ biết và dùng nó làm đèn sự cố thì là Hazard, một số cụ khác thích dùng nó xuyên qua ngã tư thì nó lại là Passing.... Em sẽ có bài riêng chỉ dành cho tín hiệu quy ước khẩn của Hazard mong cụ đón nhận.

honza

Xe tải

LuckyCar

Xe container
Cách của cụ chủ nêu ra cũng hay phết, nhưng hơi khó hiểu ở VN vì không/chưa ai làm thế cả. Nhiều khi em cũng băn khoăn, muốn cảm ơn xe khác cái thì làm thế nào? Còi thì không được vì thường mang nghĩa cảnh báo. Nháy pha cũng không được vì được hiểu là xin vượt, xin nhường đường (ngược với tây), hoặc vượt qua rồi thì nháy sao được. Nháy đèn báo sự cố (hazard) thì sợ xe sau lại phanh dúi dụi. Khó ghê. Chả lẽ mở cửa nóc giơ bảng ghi chữ "xin cảm ơn" nhể.

anhtho

Xe ngựa
Dùng đèn Hazard để xin vượt trên quốc lộ thì chắc chắn chỉ có xe khách: Còi loạn, nháy đèn và chớp hazard. Cụ nào yếu bóng vía là phải dạt ngay, mặc dù xe con đang đi 80, còn xe khách (đáng chỉ được đi 70) phải vượt tức thì.

Kenvelo

Xe buýt
Cách của cụ chủ nêu ra cũng hay phết, nhưng hơi khó hiểu ở VN vì không/chưa ai làm thế cả. Nhiều khi em cũng băn khoăn, muốn cảm ơn xe khác cái thì làm thế nào? Còi thì không được vì thường mang nghĩa cảnh báo. Nháy pha cũng không được vì được hiểu là xin vượt, xin nhường đường (ngược với tây), hoặc vượt qua rồi thì nháy sao được. Nháy đèn báo sự cố (hazard) thì sợ xe sau lại phanh dúi dụi. Khó ghê. Chả lẽ mở cửa nóc giơ bảng ghi chữ "xin cảm ơn" nhể.
Cụ đóng góp rất đúng cụ ạ . Khi đi đường xa một số cụ cũng như em xin đường mệt nhoài mà các bác tải cứ đường ta ta đi, nhưng có những trường hợp các bác lại trả làn hoặc nhường ngay khi em chưa cần phát tìn hiệu em rất muốn cảm ơn nên em mở thớt này để nhận những ý kiến như cụ... Một lời cảm ơn hơn ngàn lần xin lỗi mà.

gocart

Xe cút kít
Ai chủ động nhường đường cho vượt thì em nháy Hazard để cám ơn ;;)
Xin đường mãi không cho vượt, khi vượt được em sẽ cảm ơn bằng đèn PHANH:-q
Trên đường, thấy bác nào chạy nước kiệu đến mà em không cần đi vội thì cũng chủ động xi nhan nhường đường để bác ấy biến cho nhanh.

Chỉnh sửa cuối: