[VHGT] Công dụng phụ nhưng rất đáng yêu của đèn Hazard ( Passing ).

Kenvelo

Xe buýt
Ai chủ động nhường đường cho vượt thì em nháy Hazard để cám ơn ;;)
Xin đường mãi không cho vượt, khi vượt được em sẽ cảm ơn bằng đèn PHANH:-q
Trên đường, thấy bác nào chạy nước kiệu đến mà em không cần đi vội thì cũng chủ động xi nhan nhường đường để bác ấy biến cho nhanh.
Xin cảm ơn cụ... và như thế cuộc đời thấy thật đáng yêu. Nhưng không cần đèn phanh đâu cụ nhé chi hơi buồn rồi lại vui thôi mà.

superdrives

Xe điện
Đèn dừng sự cố Hazard nhấp nháy chứ có phải đèn pha cốt đâu cụ. Tại các cụ cứ quen gọi cho vui là passing nên cụ hiểu nhầm thôi...
Sao cụ lại dùng đèn nguy hiểm để làm tín hiệu cảm ơn vậy hả cụ. Người đc cảm ơn tưởng chuẩn bị có biến lại phanh gấp thì sao?? cụ đúng là sáng kiến kinh hoàng!!!

Kenvelo

Xe buýt
Sao cụ lại dùng đèn nguy hiểm để làm tín hiệu cảm ơn vậy hả cụ. Người đc cảm ơn tưởng chuẩn bị có biến lại phanh gấp thì sao?? cụ đúng là sáng kiến kinh hoàng!!!

Cụ vừa thấy Hazard một nháy với tốc độ ánh sáng, cổ chân cụ còn chưa kịp vuốt ga chứ đừng nói đến việc đè phanh cụ ạ...

Chỉnh sửa cuối:

pupil

Xe điện
Thói quen của em đấy, em tuyền nháy 2 phát để cảm ơn xe sau dù họ có hiểu hay không. Người được cảm ơn sẽ cảm thấy rất vui vì họ vừa làm được việc tốt. Ủng hộ văn hóa này
Bác ở nước nào ạ? Nếu lái xe xe ở EU: Đức, CZ, Slovak, Ita, Pháp, Hà lan, Bỉ (các nước khác em chưa đi nên chưa biết) thì phần lớn người ta dùng tín hiệu Hazard để cảm ơn, còn chớp pha 1 cái tức là họ bảo xe đối diện: " mời ông đi trước ạ" ... còn ở VN ta chớp pha tức là: "Miệ mày, để bố đi trước" :D !
Không phải tự nhiên mà cụ Ken lập cái thớt này đâu ạ, chẳng qua là các cụ chưa thấy thôi. Trước kia em nghĩ chỉ có EU nó mới làm vậy, sau mới biết 1 số nước châu Á nó cũng dùng. Cá nhân em thì đây là 1 thói quen (nhà mình gọi là dở hơi abc ...), tuy nó là chuyện lặt vặt nhưng nó cũng góp phần làm cho người lái xe có ý thức hơn và họ đều muốn mình ra đường sẽ là người biết cư xử, thế thôi ạ các cụ đừng tranh luận sai đúng làm gì. Em chiếu đoạn phin ngắn ăn trộm được hầu các cụ, mọi người khi được nhường đường đều dở hơi như thế đấy:

[video=youtube;mve5dkI4cI4]http://www.youtube.com/watch?v=mve5dkI4cI4[/video]​

Chỉnh sửa cuối:

Kenvelo

Xe buýt
Cảm ơn cụ Pupil đã pos thêm video minh họa cho thớt này để mọi người cùng tham khảo... Thật lòng đã 18 năm được phép cầm lái em đã đi rất nhiều phong cách lái - trải nghiệm cũng đã qua một số quốc gia, chạy trên rất nhiều cung đường nhưng ở VN mình cách cư xử khi cùng tham gia giao thông còn rất thiếu ý thức ( Em chỉ xin đề cập đến một số người thôi các cụ nhé ).
Đôi khi chỉ một chút ức chế thôi là đã xảy ra mâu thuẫn, thường thì dẫn đến bực tức là nhiều hơn ít khi thấy dành cho nhau lời cảm ơn, xin lỗi và sự nhường nhịn.
Em viết bài này trong một góc nhìn đại diện rất nhỏ chỉ để các cụ trong OF cùng đọc, cùng góp ý kiến xây dựng để mỗi khi gặp nhau trên đường chúng ta sẽ luôn ban tặng và nhận được ngày càng nhiều hơn những lời cảm ơn cụ nhé...
Đôi lời tâm sự của em mong các cụ thông cảm nếu có điều gì chưa đúng.

Chỉnh sửa cuối:

tt0812us

Xe điện
Đôi lời tâm sự của em mong các cụ thông cảm nếu có điều gì chưa đúng.
Biết đâu nhờ cụ mà sau này OF có phong trào cảm ơn xe nhường đường cho mình bằng đèn Hazard, rồi từ đó lan rộng khắp cả nước thì rất tuyệt vời cụ nhỉ.

P/S: các cụ/mợ nào được người khác nhường đường thử thực hiện ý tưởng này xem sao, coi như là một lời cảm ơn, mình sẽ bắt đầu thực hiện từ hôm nay, hi vọng các cụ/mợ không nghĩ đó là tín hiệu báo xe hỏng nhé :x