[Funland] Công trình 134 năm tuổi sắp bị phá

Hiendai

Xe tăng
Em đang hóng các facebooker, Blogger nổi tiếng phản đối nhưng thấy im lặng không như thường lệ. Có người nổi tiếng nói nhưng không liên quan lắm lại là anh H nùn ssi.

vuronaldo05

Xe tải
Em đang hóng các facebooker, Blogger nổi tiếng phản đối nhưng thấy im lặng không như thường lệ. Có người nổi tiếng nói nhưng không liên quan lắm lại là anh H nùn ssi.
Mở topic thì cũng nên nêu vài đặc điểm và đường link để mọi người tìm hiểu

Ý cụ là nhà thờ Bùi chu sắp bị phá?
https://baomoi.com/nha-tho-bui-chu-134-nam-tuoi-se-bi-dap-bo/c/30530323.epi

Phá bỏ những công trình như thế này cần được nghiên cứu và thảo luận rộng rãi, ví đó không chỉ là tài sản thuộc giáo hội CG VN mà còn là tài sản văn hoá giá trị của người VN
Phá bỏ chỉ là biện pháp cuối cùng khi không còn cách nào khác

Cũng là 1 đề tài thảo luận thú vị

langtoilangtoi

Xe điện
Thấy có nh còm bảo ở nc ngoài nào đó họ bảo tồn cơ, mình thì đi phá.. keke. Chỉ ngồi phét là giỏi , mấy cây cầu trăm năm, các công trình kiến trúc trăm năm vẫn phá như thường, đó là sự phát triển, cái nào biểu tượng mới nên bảo tồn, gạch đá xây, kiến trúc phổ thông thì để bảo tồn tốn hơn xây mới thì bỏ chứ

atoxet

Xe buýt

Phá bỏ những công trình như thế này cần được nghiên cứu và thảo luận rộng rãi, ví đó không chỉ là tài sản thuộc giáo hội CG VN mà còn là tài sản văn hoá giá trị của người VN

"tài sản văn hoá giá trị của người VN" --> dựa vào đâu để cụ nói nhà thờ Bùi chu là tài sản của người VN? Theo em biết thì nhà thờ ko được trợ giúp gì từ chính quyền, các bộ ngành, nhà thờ chỉ của giáo hội thôi, và họ thích phá là quyền của họ.
Nhà em cách ko xa nhà thờ này lắm, nghe tin này cũng tiếc, nhưng quyền lợi của cha xứ & các con chiên cao hơn cái tiếc rẻ của em và nhiều người khác.
Nếu muốn giữ lại nhà thờ, ko hiểu ai sẽ chi tiền để trùng tu, bảo tồn, ai sẽ kiếm đc chỗ làm lễ lớn hơn cho giáo dân?

vuronaldo05

Xe tải
"tài sản văn hoá giá trị của người VN" --> dựa vào đâu để cụ nói nhà thờ Bùi chu là tài sản của người VN? Theo em biết thì nhà thờ ko được trợ giúp gì từ chính quyền, các bộ ngành, nhà thờ chỉ của giáo hội thôi, và họ thích phá là quyền của họ.
Nhà em cách ko xa nhà thờ này lắm, nghe tin này cũng tiếc, nhưng quyền lợi của cha xứ & các con chiên cao hơn cái tiếc rẻ của em và nhiều người khác.
Nếu muốn giữ lại nhà thờ, ko hiểu ai sẽ chi tiền để trùng tu, bảo tồn, ai sẽ kiếm đc chỗ làm lễ lớn hơn cho giáo dân?
Về lý thuyết, NN nào cũng có cái quyền đó cụ à, gọi nôm na là "quốc hữu hoá"

Nếu NN xác định đó là "tài sản văn hoá giá trị" của người VN thì NN sẽ phải công bố xác nhận và phải có trách nhiệm với "công trình" đó

Và vấn đề đang thảo luận là NN có nên công nhận nhà thờ Bùi chu là "tài sản văn hoá giá trị" của người VN hay không và nhà thờ Bùi chu này có còn cứu vãn được không?

Nhà thờ Đức bà SG là 1 ví dụ, NN công nhận đó là "tài sản văn hóa", GH CG và Chính quyền hợp tác cùng nhau sử dụng và duy trì

Như trên tôi đã nói "Phá bỏ chỉ là biện pháp cuối cùng khi không còn cách nào khác"
Tại sao ta không tìm "hết cách" trước khi thật sự muốn phá bỏ, là điều không thể cứu vãn sau đó

Chỉnh sửa cuối:

HuyArt

Xe lăn

Bỏn như quốc gia riêng, ngoài can thiệp làm gì cho mất thời giờ

Zodiachq

Xe đạp
NN nào cũng có cái quyền đó cụ à, gọi nôm na là "quốc hữu hoá"

Nếu NN xác định đó là "tài sản văn hoá giá trị" của người VN thì NN sẽ phải công bố xác nhận và phải có trách nhiệm với "công trình" đó

Và vấn đề đang thảo luận là NN có nên công nhận nhà thờ Bùi chu là "tài sản văn hoá giá trị" của người VN hay không và nhà thờ Bùi chu này có còn cứu vãn được không?

Nhà thờ Đức bà SG là 1 ví dụ, NN công nhận đó là "tài sản văn hóa", GH CG và Chính quyền hợp tác cùng nhau sử dụng và duy trì

Như trên tôi đã nói "Phá bỏ chỉ là biện pháp cuối cùng khi không còn cách nào khác"
Tại sao ta không tìm "hết cách" trước khi thật sự muốn phá bỏ, là điều không thể cứu vãn sau đó
Sao biết là họ không tìm hết cách?

vuronaldo05

Xe tải
Sao biết là họ không tìm hết cách?
Câu hỏi này nên dành cho cụ:
Sao cụ biết là họ đã làm hết cách?

Thật sự họ đã làm hết cách? để phải phá bỏ?

Nếu có thì làm ơn dẫn chứng

chessgenius

Xe máy
Câu hỏi này nên dành cho cụ:
Sao cụ biết là họ đã làm hết cách?

Thật sự họ đã làm hết cách? để phải phá bỏ?

Nếu có thì làm ơn dẫn chứng
Nguyên tắc vô tội. Cụ buộc tội thì phải có bằng cớ

buôn chổi

[Tịch thu bằng lái]
Bọn em thỉnh thoảng có chút công việc liên quan đến tu bổ tôn tạo di tích, khi nói chuyện với các cụ ở địa phương thì hay nghe thấy nhất là câu: Đập cmn đi mà xây mới cho mát tiết, tu bổ làm méo gì rồi dăm bữa nửa tháng lại dột nát.

vuronaldo05

Xe tải
Nguyên tắc vô tội. Cụ buộc tội thì phải có bằng cớ
Cụ nên đọc từ đầu để hiểu ý tôi muốn nói gì

Giáo xứ có gửi đơn tới chính quyền hay quốc tế để công nhận đó là di sản văn hóa không?
Giáo xứ có yêu cầu hay kêu gọi tổ chức quốc tế nào xem xét và đánh giá sự an toàn của công trình không?
Giáo xứ có yêu cầu hay kêu gọi sự giúp đỡ của giáo dân VN hay quốc tế để duy trì duy tu công trình không?

Chỉ vài câu hỏi sơ sơ thôi đã cho thấy là "có làm hết cách" chưa (?)

Cụ là người công giáo, thì trước tiên cụ phải tự vấn lương tâm mình là đã làm hết cách chưa, trước khi cụ bỏ phiếu quyết định tàn phá 1 công trình di tích tôn giáo

Chưa Có Dép

Xe điện
Ko đảm bảo an toàn thì nên phá

bau67

Xe container
Nhà thờ Bùi Chu được những ai biết đến do nó ăn theo địa danh Bùi Chu - Phát Diệm.
Về mặt kiến trúc và lịch sử thì không có gì đẹp và độc đáo. Bên Hội đồng Giám mục Việt nam toàn Đức Cha giỏi lắm đấy, người ta không giữ thì mình giữ làm gì và cũng không giữ được. Hiện giờ, nhiều giáo phận Công giáo người ta xây những nhà mới đẹp lắm !
Vùng này, đẹp và giá trị là phải Nhà thờ chính tòa (nhà thờ đá) Phát Diệm, động đến nhà thờ này thì ngay cả chính quyền hiện tại cũng nhảy dựng ngay lên !

TONGIA

Xe lừa
Không phải việc em.

Nhưng phá thấy tiếc!

atoxet

Xe buýt
1. Căn cứ vào đâu mà nói: "quyền lợi của cha xứ & CÁC CON CHIÊN cao hơn". Các con chiên chắc gì đã đồng ý vs quyết định của cha xứ?
2. Các con chiên không phải là người VN nên nhà thờ ko phải tài sản của họ à?
1. Cụ đúng, em ko chắc 100% con chiên đồng ý, em chỉ có cơ hội nói chuyện với vài người và họ đồng ý mặc dù tiếc. Quyết định, trong t.hợp này có thể xuất phát từ các bậc cao hơn, em ko tìm hiểu.
2. Ý của em là: em (và cực nhiều người khác) là người VN, nhưng em ko có quyền gì với nhà thờ Bùi chu. (Con chiên thì có (thể có) quyền, còn người VN chung chung thì ko), cụ đang nhầm lẫn giữa superset và subset.

hoangme8989

Xe buýt
134 tuổi cố gắng bảo tồn, đôi khi chưa rõ sự tình

ADCSee

Xe tăng
Nếu phục chế y trang thì có ý kiến gì ko.
134 năm tuổi, hết hạn SD rồi.

Ngợm

Xe hơi
Chả quan trọng, may éo phải CP làm không ăn chửi ngập mồm :)

sloan

Xe hơi
Hết hạn sử dụng thì bỏ đi xây mới thôi, có phải cứ cái gì lâu năm là phải trùng tu với bảo tồn đâu.