[Funland] Công trình 134 năm tuổi sắp bị phá

Tứ Vô Lượng

Xe container
Tiền của giáo hội không bao giờ là thiếu, nhưng là di sản quốc gia thì việc là của chính quyền.
Tổng giáo phận quyên tiền mà có phải chính quyền quyên đâu. Đợi nhà nước thì tiền đâu và rắc rối. Nói chung vấn đề giữ di tích là vấn đề tiền đâu. Vì trùng tu rất đắt đỏ.

Tiếc mà không có tiền cũng chịu.

Ngay như Đại Nội Huế tiền trùng tu cũng dây ra, kéo dài, dở dở ương ương ko biết bao giờ xong.

Chỉnh sửa cuối:

0962226789

Xì hơi lốp
Theo em thì nên xây mới!
Đành rằng là cũng tiếc nhưng giá trị kiến trúc không cao , giá trị lịch sử cũng không có gì.
Còn an toàn của cả ngàn người khi ngồi trong đấy?
Không biết từ giờ đến 13 có cho phép vào không em định đến thăm quan một buổi!

Huthasa

Xe container
Trên đất nước VN này còn có bao nhiêu công trình đồ sộ trên 100 năm hả cụ?
Thế nên cần có sự chung tay xây dựng kết hợp giữa chính quyền và tôn giáo để giải quyết vấn đề

Câu hỏi của tôi là người công giáo đã làm hết sức để giữ được công trình này hay chưa?
Ai chả hiểu là phá đi để xây mới thì dễ hơn là bảo tồn và duy trì được nó

Bao nhiêu người công giáo VN đồng tình phá dỡ công trình này hả cụ?
Hay chỉ là do "ý chí" của ban Giáo xứ đó?

Và tại sao lại không nêu vấn đề để thảo luận rộng rãi và thống nhất trước khi "phá bỏ" (?)
Thế cụ đi mà hỏi người công giáo ý. Cụ dăng đàn hỏi những ông vô thần này làm chỉ?

Kitcat

Xe container
"tài sản văn hoá giá trị của người VN" --> dựa vào đâu để cụ nói nhà thờ Bùi chu là tài sản của người VN? Theo em biết thì nhà thờ ko được trợ giúp gì từ chính quyền, các bộ ngành, nhà thờ chỉ của giáo hội thôi, và họ thích phá là quyền của họ.
Nhà em cách ko xa nhà thờ này lắm, nghe tin này cũng tiếc, nhưng quyền lợi của cha xứ & các con chiên cao hơn cái tiếc rẻ của em và nhiều người khác.
Nếu muốn giữ lại nhà thờ, ko hiểu ai sẽ chi tiền để trùng tu, bảo tồn, ai sẽ kiếm đc chỗ làm lễ lớn hơn cho giáo dân?
Tài sản riêng của giáo dân, giờ họ k có đất để xây nhà thờ mới chỗ khác, trùng tu thì quá tốn và trong lúc trùng tu thì k có chỗ làm lễ. Họ cũng tính chán ra rồi, bao nhiêu vụ để nhà nước thò 1 chân vào là mất cả đất, thành tòa nhà thương mại bị phản đối thì thành công viên, thư viện, ... Em chưa tới nhà thờ này, và chung ý kiến mí cụ.

raspberry

Xe tăng
Của người ta mà người ta còn không tiếc thì các cụ tiếc cái gì.
Nên nhớ là người của Giáo hội công giáo VN, và Tổng giáo phận HN là những giỏi, khinlamf gì chắc chắn họ tính toán và cân nhắc rất kỹ.

--Lamborghini--

Xe lăn
"tài sản văn hoá giá trị của người VN" --> dựa vào đâu để cụ nói nhà thờ Bùi chu là tài sản của người VN? Theo em biết thì nhà thờ ko được trợ giúp gì từ chính quyền, các bộ ngành, nhà thờ chỉ của giáo hội thôi, và họ thích phá là quyền của họ.
Nhà em cách ko xa nhà thờ này lắm, nghe tin này cũng tiếc, nhưng quyền lợi của cha xứ & các con chiên cao hơn cái tiếc rẻ của em và nhiều người khác.
Nếu muốn giữ lại nhà thờ, ko hiểu ai sẽ chi tiền để trùng tu, bảo tồn, ai sẽ kiếm đc chỗ làm lễ lớn hơn cho giáo dân?
Những người chiên quan ko kêu gào thì thôi huồng hồ người ngoại đạo :)

KatKik

Xe điện
Cũ rồi thì đập đi xây cái mới đẹp hơn cũng tốt.

The Tank

Xe điện
Giờ ô chính quyền nào ngứa mồm hô bảo tồn phát là sáng hôm sau nhà thờ bay ngay! :))

KatKik

Xe điện
Nên bảo tồn, nhà nước nên gợi ý cấp đất cho giáo phận để họ xây mới. 1 cái nhà thờ lớn và cổ kính như vậy mà vẫn chưa được xếp hạng DTLSQG thì thật lạ, đến cái chùa bé tí vẫn được xếp hạng nhan nhản
Tuy nhiên, vì chưa xếp hạng nên đây là tài sản của giáo dân, công giáo là vđề nhạy cảm đối với chính quyền nên chắc họ cũng ko muốn can thiệp
Nhà của họ, họ thích xây hay phá là quyền của họ. Chính quyền chỉ quản lý về mặt phù hợp quy hoạch chung hay ko.

tuongcap

Xe buýt
Em thấy việc bảo tồn các nhà thờ quy mô như Bùi Chu gặp nhiều vướng mắc. Trc đây nhà thờ Trà cổ cũng đã bị phá bỏ xây mới. Trong số các nhà thờ có lẽ chỉ Phát Diệm nằm trong danh sách di tích của B. Văn hoá. Các nhà thờ còn lại cũng chắc mặn mà nên ko thể ép họ làm đơn xin điều đó. Mối quan hệ giữa CQ và CG cũng chả êm đẹp gì. Giờ họ xây mới do nhu cầu để hành lễ hàng ngày. Bảo tồn tốn kém hơn và ko phải đơn giản.
Giờ chỉ có bên thứ 3 ( tổ chức quốc tế) đứng ra đàm phán- hỗ trợ bảo tồn may ra giữ đuợc.

tuongcap

Xe buýt
Từ giờ tới ngày đó ko biết có được vào thăm quan ko ạ? Các cụ lập đoàn làm chuyến em xin 1 chân đi cùng

gocart

Xe cút kít
Lưỡi không xương nhiều đường ngoắt nghéo
Mồm không vành mồm méo tứ phương.
Khi xưa nhà thờ Trà Cổ bị phá thì lên án chính quyền Móng Cái phá nhà thờ.
Chính quyền Móng Cái bẩu là do giáo hội xin phá.
Thì lại trách chính quyền sao không bảo tồn.
À mà nói riêng thì nhà thờ Trà Cổ đẹp hơn nhà thờ Bùi Chu - theo quan điểm cá nhân em.

cocsku

Xe cút kít
134 năm cũ quá, hết khấu hao rồi còn gì?

minhvmu

Xe buýt
Trên đất nước VN này còn có bao nhiêu công trình đồ sộ trên 100 năm hả cụ?
Thế nên cần có sự chung tay xây dựng kết hợp giữa chính quyền và tôn giáo để giải quyết vấn đề

Câu hỏi của tôi là người công giáo đã làm hết sức để giữ được công trình này hay chưa?
Ai chả hiểu là phá đi để xây mới thì dễ hơn là bảo tồn và duy trì được nó

Bao nhiêu người công giáo VN đồng tình phá dỡ công trình này hả cụ?
Hay chỉ là do "ý chí" của ban Giáo xứ đó?

Và tại sao lại không nêu vấn đề để thảo luận rộng rãi và thống nhất trước khi "phá bỏ" (?)
Cụ tiêu chuẩn kép bỏ xừ.
Ở VN có đầy công trình đồ sộ tuổi đời trên 100 tuổi. Chả nói đâu xa xôi, tỉnh nào, thành phố nào chả có nhà thờ chính-trung tâm có tuổi đời lớn, rất to, rất đồ sộ. Bây giờ chính quyền đưa vào danh mục quản lý hết tất cả các nhà thờ ấy thì giáo dân có ngồi yên cầu kinh không?
Người công giáo có chung tay làm hết sức mình để giữ nhà thờ hay không thì cụ tự đi tìm câu trả lời. Vướng mắc gì bắt hoặc lôi kéo chính quyền + dân không theo công giáo vào vụ này?
Cụ bảo do y chí của của ban giáo xứ, thế thì cụ ý kiến lên Hội giám mục của tỉnh, của cấp cao hơn ấy. Ngay trong nội bộ từ trên xuống dưới công giáo của cụ đã ok việc phá bỏ, cụ không đồng tình thì cụ kêu gọi phải đưa ra công luận. Thế bình thường khi công luận có ý kiến về hoạt động công giáo, thì cụ có kêu gọi công luận đừng xía vô việc riêng của công giáo hay không?

minhvmu

Xe buýt
Em thấy việc bảo tồn các nhà thờ quy mô như Bùi Chu gặp nhiều vướng mắc. Trc đây nhà thờ Trà cổ cũng đã bị phá bỏ xây mới. Trong số các nhà thờ có lẽ chỉ Phát Diệm nằm trong danh sách di tích của B. Văn hoá. Các nhà thờ còn lại cũng chắc mặn mà nên ko thể ép họ làm đơn xin điều đó. Mối quan hệ giữa CQ và CG cũng chả êm đẹp gì. Giờ họ xây mới do nhu cầu để hành lễ hàng ngày. Bảo tồn tốn kém hơn và ko phải đơn giản.
Giờ chỉ có bên thứ 3 ( tổ chức quốc tế) đứng ra đàm phán- hỗ trợ bảo tồn may ra giữ đuợc.
Em nói thẳng, em khinh thường cái loại hở ra 1 tí là hô lôi kéo tổ chức quốc tế vào giải quyết việc nội tại của VN như cụ.

VCHDHN

Xe container
Hehe em đồng í quan điểm cũng phải bỏ cái cũ đi thì mới có cái mới. Dưng mà em chưa thấy VN mình xây đc cái gì ra hồn.

xegiacmo

Xe container
Lưỡi không xương nhiều đường ngoắt nghéo
Mồm không vành mồm méo tứ phương.
Khi xưa nhà thờ Trà Cổ bị phá thì lên án chính quyền Móng Cái phá nhà thờ.
Chính quyền Móng Cái bẩu là do giáo hội xin phá.
Thì lại trách chính quyền sao không bảo tồn.
À mà nói riêng thì nhà thờ Trà Cổ đẹp hơn nhà thờ Bùi Chu - theo quan điểm cá nhân em.
Thế thì kệ mệ nó đi . Đụng vào mấy ông nài lằng nhằng lắm . Em vô thần

tuongcap

Xe buýt
Em nói thẳng, em khinh thường cái loại hở ra 1 tí là hô lôi kéo tổ chức quốc tế vào giải quyết việc nội tại của VN như cụ.
Làm gì mà tốt thì nên ko. Ko thích giao du với ai thì đóng chặt cửa lại đừng chơi với ai cả. Nội tại có làm j ra hồn đâu mà chả khinh với ko?

atoxet

Xe buýt
Từ giờ tới ngày đó ko biết có được vào thăm quan ko ạ? Các cụ lập đoàn làm chuyến em xin 1 chân đi cùng
Em ko rõ nhà thờ có đóng cửa (do chuẩn bị phá bỏ) ko, nhưng trc kia thì em vào lúc nào cũng đc, trong ngày có vài lần có người dẫn đi và giới thiệu (kiểu như HDV du lịch), ko rõ giờ giấc thế nào (em chỉ đi theo nghe 1 lần, dịp bọn bạn em về chơi, họ thấy đông (tầm hơn chục đứa bọn em + 5-6 người ở 1 đoàn khác), chủ động ra hướng dẫn, giới thiệu (có 1 số chỗ bình thg khoá, phải có người của nhà thờ mới mở ra cho xem)). Em nghĩ họ sẽ cho tham quan vì chắc chắn có nhiều người muốn đến xem nhà thờ trc khi nó bị đập bỏ.