Thảo luận Công trường nhà máy Vinfast (tập 2)

sorciere_vn

Xe buýt
Cụ lại "không hiểu chí của đại bàng" rùi. Thế nhỡ anh ý đầu tư để bán business thì sao? Hay 1 số bài khác mà ae chim sẻ chúng mình ko hiểu :))) Cũng chẳng định IPO qua cty ở Sing rồi là gì.
chuẩn cụ ạ, làm sao mình hiểu dc ^_^

với cơ số tiền thế, nếu em thì em tài trợ cho con cháu họ hàng, anh em hành xóm đi du học rồi kiếm quốc tịch mỹ luôn cho máu =))

• Vodka
Reactions: VF8

Pham Huu Hung

Xe máy
Cụ lại "không hiểu chí của đại bàng" rùi. Thế nhỡ anh ý đầu tư để bán business thì sao? Hay 1 số bài khác mà ae chim sẻ chúng mình ko hiểu :))) Cũng chẳng định IPO qua cty ở Sing rồi là gì.
Haha, thay vì cứ xoáy vào anh V thì các cụ nên xoáy thêm vào các hãng tại sao không bán hàng ngon giá phù hợp, đầu tư trạm sạc để bán xe điện ở VN cho cả dân hưởng lợi sẽ tốt hơn đấy. Anh V làm gì hay IPO cũng chả ảnh hưởng mịa gì đến miếng cơm nhà em và vô số cụ, nhưng xe cộ ở VN mà ngon và giá hợp lý thì cả dân mình hưởng lợi đấy ạ!

casonic

Xe tải
Haha, thay vì cứ xoáy vào anh V thì các cụ nên xoáy thêm vào các hãng tại sao không bán hàng ngon giá phù hợp, đầu tư trạm sạc để bán xe điện ở VN cho cả dân hưởng lợi sẽ tốt hơn đấy. Anh V làm gì hay IPO cũng chả ảnh hưởng mịa gì đến miếng cơm nhà em và vô số cụ, nhưng xe cộ ở VN mà ngon và giá hợp lý thì cả dân mình hưởng lợi đấy ạ!
Mấy thằng Kia, thằng toi, hay thằng hưu có thằng nào làm trạm sạc đâu.
Nếu mỗi thằng kia, thằng toi, thằng hưu cùng vượng làm số trạm sạc bằng nhau thì VN mua xe điện chạy hết
Ra đường đở khói bụi, hơi xăng dầu

Pham Huu Hung

Xe máy
Mấy thằng Kia, thằng toi, hay thằng hưu có thằng nào làm trạm sạc đâu.
Nếu mỗi thằng kia, thằng toi, thằng hưu cùng vượng làm số trạm sạc bằng nhau thì VN mua xe điện chạy hết
Ra đường đở khói bụi, hơi xăng dầu
Vậy mới nói! Bọn nó còn vặt được dân mình từ xe xăng thì có cứ vặt thôi, việc méo gì phải đầu tư. Nó chờ chính phủ làm trạm sạc, hoặc đơn giản hơn là chờ cho VF phá sản rồi mua lại mớ hạ tầng hiện tại thôi. Mà VF không bán được xe ra nước ngoài thì nguy cơ phá sản là rất lớn. Nói chung là dân VN lại làm giàu cho bọn Nhật, Hàn ...tiếp thôi! VN mãi mới có đc ông V làm xe thì vô số người tìm cách dìm cho nó ngỏm luôn

Chỉnh sửa cuối:

sorciere_vn

Xe buýt
Vậy mới nói! Bọn nó còn vặt được dân mình từ xe xăng thì có cứ vặt thôi, việc méo gì phải đầu tư. Nó chờ chính phủ làm trạm sạc, hoặc đơn giản hơn là chờ cho VF phá sản rồi mua lại mớ hạ tầng hiện tại thôi. Mà VF không bán được xe ra nước ngoài thì nguy cơ phá sản là rất lớn. Nói chung là dân VN lại làm giàu cho bọn Nhật, Hàn ...tiếp thôi! VN mãi mới có đc ông V làm xe thì vô số người tìm cách dìm cho nó ngỏm luôn
yếu sinh lý, tự chìm thì nhận đi, đừng kêu gào, tấu hài nữa =))

mua xe nhật, hàn đóng thuế không thiếu một xu thì hơn khối thành phần chém gió và ăn tục nói phét =))

poiuy

Xe cút kít

mua xe nhật, hàn đóng thuế không thiếu một xu thì hơn khối thành phần chém gió và ăn tục nói phét =))
Hơn bọn ăn tục nói phét nhưng thua người vừa đóng thuế lại vừa ủng hộ doanh nghiệp Việt Nam. Thế nên đừng vội lên giọng.

allmay

Xe tăng
Hơ hơ, cụ nói không sai. Nhưng chính cụ lại lôi a V vào trước, là anh ý "dại", ko biết là khen hay chê thì em thuận mồm trả lời theo tư duy thông thường thôi, xoáy xiếc giề cho mệt.

allmay

Xe tăng
Úy giời, cụ quá khen mấy mống OF hay ahbp mà dìm được VF "ngỏm luôn" thì kinh quá, tuyển hết vào AK47. Nó "ngỏm" hay không là do năng lực và cách "ăn ở" của nó trên thị trường thôi. Tự sp và chiến lược quyết định số phận của nó. Mấy cái thớt này chỉ chém nhau cho vui thôi.
Còn câu này cụ lại đá câu trước. Xe hay sp nào làm ra miễn là tốt cho người dùng là được (họ thích, họ mua) Nhật, Hàn, Đức, hay Việt đều vậy. Mua của họ thì tiền vào túi chủ DN chứ có chia lại cho người mua đâu, miễn là thuế má mấy DN nộp đủ cho ngân sách thì là tốt cho đất nước rồi. Thằng nào sx hay lắp ráp ở VN mà chẳng nôph thuế và thuê nhân công. Còn tiền lãi thu được nó chuyển đi về quê nó (sau khi nộp thuế) hay chuyển sang Sing, Mẽo hay thiên đường thuế thì ai quan tâm cụ nhỉ - ko "xoáy vào" họ làm gì :)))

allmay

Xe tăng
Hơn bọn ăn tục nói phét nhưng thua người vừa đóng thuế lại vừa ủng hộ doanh nghiệp Việt Nam. Thế nên đừng vội lên giọng.
Cụ đã mua xe VF theo tiêu chí ủng hộ DN VN ạ? Em tưởng phần lớn mua vì thấy có lợi theo quảng cáo thì mua chứ (linh kiện xịn, thiết kế xịn, xông nghệ xịn v.v. mà giá lại rẻ trong phân khúc). Hôm trước có đọc thớt nào nói VF bán giá thấp hơn giá thành sx, có lợi cho người dùng nên nhiều khách hàng "ủng hộ" doanh nghiệp bằng cách không mua vội, vì cang mua thì doang nghiệp càng lỗ. Thế nên cũng thấy hoang mang, chẳng biết đường nào mà lần: muanlaf ủng hộ hay không mua là ủng hộ :)))

Pham Huu Hung

Xe máy
Các cụ cứ chém, giờ đi mua cái tăm cũng phải đóng thuế nói chi cái xe, các cụ có muốn không đóng cũng chả được, các cụ mua bất cứ thứ gì phải đóng thuế đơn thuần nó là nghĩa vụ thôi ạ, chưa đến được cái gọi là ủng hộ đâu!

Pham Huu Hung

Xe máy

Chả cần chém, giờ mua gì chả phải đóng thuế hả cụ, cụ trốn thế nào được

poiuy

Xe cút kít
Cụ đã mua xe VF theo tiêu chí ủng hộ DN VN ạ? Em tưởng phần lớn mua vì thấy có lợi theo quảng cáo thì mua chứ (linh kiện xịn, thiết kế xịn, xông nghệ xịn v.v. mà giá lại rẻ trong phân khúc). Hôm trước có đọc thớt nào nói VF bán giá thấp hơn giá thành sx, có lợi cho người dùng nên nhiều khách hàng "ủng hộ" doanh nghiệp bằng cách không mua vội, vì cang mua thì doang nghiệp càng lỗ. Thế nên cũng thấy hoang mang, chẳng biết đường nào mà lần: muanlaf ủng hộ hay không mua là ủng hộ :)))
Lý luận lăng nhăng. Mua hàng cho DN chính là ủng hộ DN.

Lacet_ti

Xe container
Em bảo mấy ông mua Vin lúc giá giảm là bọn ghét anh V- quả nhiên anh sập xe xăng luôn.
Lẽ ra, nếu ủng hộ anh V thật lòng. Mua xe V thì giá 1d phải đập thêm 1d nữa anh V mới có lãi - mới duy trì dc Vinfest.
Chưa ai làm thế cả, nên chung quy toàn người ghét anh V hết ;)

Doubleqn

Xe buýt
https://xe.baogiaothong.vn/toyota-don-luc-phat-trien-xe-dien-sau-khi-thay-tuong-d580475.html - Cũng thay đổi nhanh chóng thật đấy

allmay

Xe tăng
Lý luận lăng nhăng. Mua hàng cho DN chính là ủng hộ DN.
Cho em hỏi thế cụ mua mấy xe VF rồi ạ. Còn em mua xe TC hay Thành Công cũng là doang nghiệp trong nước 100% thì có được coi là ủng hộ doang nghiệp VN ko?

Doubleqn

Xe buýt
Cho em hỏi thế cụ mua mấy xe VF rồi ạ. Còn em mua xe Thaco hay Thành Công cũng là doang nghiệp trong nước 100% thì có được coi là ủng hộ doang nghiệp VN ko?
Ủng hộ chứ sao không ủng hộ hả cụ? nhưng nếu về nói SX xe thì họ vẫn nói về VF nhiều hơn :D

allmay

Xe tăng
Ủng hộ chứ sao không ủng hộ hả cụ? nhưng nếu về nói SX xe thì họ vẫn nói về VF nhiều hơn :D
Hì em cứ tưởng chỉ có mua của VF hay cái gì của V mới là ủng hộ ... À mà thôi, khéo lạc đề.

Pham Huu Hung

Xe máy
cái này là ko đúng nhé

e ví dụ:
bên thành công hay tc, họ nghiên cứu tt rất kỹ, tt đến đâu đầu tư đến đó, vay bank và trả lãi đúng hạn. ko bắt 100tr dân Việt nam trả nợ đậy, như vậy mua xe của huyndai hay Kia cũng đều là đóng góp ns cho nước nhà

nhưng VF làm bậy, đẻ ra cái xe sx bừa đi mà ko khảo sát nhu cầu thị trường để đến đổ nợ, làm mất tiền cổ đông, nợ bank đầm đìa, 100 triệu dân sẽ phải è cổ ra gánh nợ, vậy là ko tốt cho đất nước tẹo nào

Ủa thế tiền của cổ đông VF là tiền của 100tr dân hả cụ, nói vậy em chả có tí liên quan nào đến VF cũng có tài sản ở VF cơ đấy, haha, giờ em mới biết!
Còn nói về sx thì mới làm có mấy ai thành công, đơn giản như cụ ăn bát cơm còn vãi nói chi đến sx. Sản xuất mà đơn giản thì giá trị thương hiệu của những toy, huyndai, mazda...tính làm gì.
Còn nói về mua xe của thành công, thaco, toy, honda, mer...cũng đều là ủng hộ sx trong nước, nhưng chỉ là chừng mực vừa phải vì các cụ đâu còn lựa chọn nào khác, thuế thì bắt buộc phải đóng rồi, xe nhập thì giá cao
Còn nói về VF ở 1 đất nước có nền công nghiệp chậm hơn các nước khác 30-100 năm, làm được cái xe như vậy là cũng rất tốt rồi, dù thành hay bại cũng đều rất đáng giá