Cóp nhặt hướng dẫn chế độ sấy gương trên xe

Hai Nguyen

Xe điện
Một số xe có chức năng sấy gương bên ngoài - Heated mirror , một số xe không có, em cũng đang dự định DIY mảng này nên nghiên cứu cùng các bác

Em thấy đã nhiều nơi làm được nên chuyển lên để các bác tự làm hoặc đi thuê

1. Tháo gương nguyên bản

2. Thay thế mặt gương có chức năng sấy

có thể mua gương có sẵn phù hợp về chỉ gắn vào hoặc phải tháo ra khỏi đế nhựa để chuyển snag hoặc phải bóc lớp dán nhiệt chuyển sang

Ở VN em thấy gương Morning có chức năng sấy chỉ từ 140-200k, có thể mua để bóc mặt dán

Trong hình là 1 chú lấy 2 gương của Tahoma và Sienna hoán chuyển cho nhau, dùng may sấy để làm mềm nhựa và keo dán

Bóc gương

Một số chú khác thì bóc miếng dán dán sang

Hoàn thành phần cơ khí thì nó ntn

Ké tiếp là phần điện

đi 1 đôi dây điện qua khớp cảnh cửa và gương - vd ntn, ở đây 2 đi 2 đôi dây cho sấy và gập qua khớp cửa xe, tránh dây điện có điện 12v, chạm mát vỏ xe gây chập cháy

Xuyên qua gương ntn

Lắp luôn bảo vệ giương

Sau đó đôi dây sấy gương được đấu điện, lấy tín hiệu điêu khiển relay bởi sấy kính nguên bản của xe

- Chú nước ngoài thì có sơ đồ này

sơ bộ thế, có bác nào bổ sung ko a - cuối tuần này em thi công nốt phần mặt gương là xong

Link tham khảo ở đây

và ở đây a

tiu_tit

Xe tải
Đề tài này rất hay và có tính khả thi cao. Em chỉ có băn khoăn là khi chế sấy thì mình có phải quan tâm đến công suất của dây "may so" ko hay là do diện tích mặt gương quá nhỏ nên chỉ cần quan tâm đến kích cỡ của "may so"có phù hợp với mặt gương không thôi nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

fialovy

Xe tăng
Em lười, lại dốt vụ điện đóm nên em chọn giải pháp mua mặt gương có sẵn về thay gương nguyên bản thôi
Xe em thay bộ này

Tại vì nó nhiều options hơn cho em
- Mặt gương xanh chống chói
- Cong đa điểm, tăng góc mù
- Có mạch sấy
Và ngoài ra có thêm lựa chọn mạch led xi nhan nữa

Hai Nguyen

Xe điện
cái quan trọng là đời xe em.ko có.gương sẵn chứ dây thì em đi xong rồi

hoacvxd

Xe tăng
Thêm mạch hẹn giờ nữa bác ơi, kẻo quên là nó bong ra mất. Hình như tự tắt sau 20p thì phải.

Hai Nguyen

Xe điện
em.lấy dây kích hoạt relay từ.chân ra của relay sấy.kính nguyên.bản.của. xe thì có cần mạch timer nữa ko bac

hoacvxd

Xe tăng
Thế thì ổn rồi vì sấy kính hậu cũng có hẹn giờ rồi bác ạ.

e lót dép hóng hớt với các cụ

tiu_tit

Xe tải
Em thấy đa số xe đều dán film chống nóng cho toàn bộ diện tích kính và hiện tại chức năng sấy kính gần như hoàn toàn ko được sử dụng trong điều kiện khí hậu ở VN. Trong trường hợp mình đấu chung vào relay của sấy kính hậu thì khi kích hoạt chức năng sấy gương khi đi trời mưa và mưa phùn thì:

1. Làm film chống nóng sẽ bị rộp ảnh hưởng đến việc quan sát từ bên trong xe của mình.

2. Kính hậu lúc đó sẽ có nhiều bùn đất bắn vào nếu bị làm khô thì khi dùng gạt mưa để làm sạch sẽ làm xước kính.

Vậy mình nên bố trí 1 timer riêng để sấy gương có thể hoạt động độc lập với sấy kính. Đây là chút lăn tăn của em thôi chứ bí quá thì vẫn phải ghép chung vì hình như các dòng xe có sấy gương thì đều gộp như vậy cả.

Chỉnh sửa cuối:

tiu_tit

Xe tải
Tham khảo link của bác Hai Nguyen thì thấy nước ngoài họ chơi OEM là chính còn anh em mình thì ko theo được vì đời xe mình ko có hàng OEM nên phải bóc tấm sấy từ 1 gương khác có kích cỡ, hình dáng gần tương đương. Đây là mấu chốt vấn đề.

hoacvxd

Xe tăng
1. Làm film chống nóng sẽ bị rộp ảnh hưởng đến việc quan sát từ bên trong xe của mình.
Cụ yên tâm đê, xe em cũng dán chống nóng, vẫn bật sấy kính bình thường cảh thấy bong rộp gì, nếu bị bong thì do chất lượng giấy và keo thôi ạ.
2. Kính hậu lúc đó sẽ có nhiều bùn đất bắn vào nếu bị làm khô thì khi dùng gạt mưa để làm sạch sẽ làm xước kính.
Thực ra cái sấy kính nhiệt rất thấp, chủ yếu làm bay hơi nước đọng phía trong xe không đủ để làm khô bùn đất bên ngoài, trong mọi trường hợp thì khi thấy kính sau bẩn là phải phun nước rửa kính, nếu không phun mà quét ngay thì không có sấy kính cũng sẽ bị xước.
Cá nhân em thì thấy việc độ thêm sấy điện cho gương chiếu hậu là thiết thực, thi thoảng bị sương mù bám vào ngại thò tay lau thì bấm 1 cái nó sẽ khô từ từ. Tuy nhiên để tăng hiệu quả thì nên phủ nano cho cả gương, kính hậu, kính hai bên, em làm có 300k cho kính lái, kính hậu, kính 2 bên, gương dùng được 6 tháng đến 1 năm. Cho dù có mưa to vẫn nhìn được vì không có màng nước bao phủ trên bề mặt kính.

Crazycars

Xe tăng
Ủng hộ các cụ DIY nhé. (bên phụ)

Hai Nguyen

Xe điện
Em có tham khảo thì nếu miếng dán to quá thì có thể gập lại trong lúc đặt gương vào đế nhựa, ko được cắt vì sẽ hỏng mạch kekek

tiu_tit

Xe tải
Em có tham khảo thì nếu miếng dán to quá thì có thể gập lại trong lúc đặt gương vào đế nhựa, ko được cắt vì sẽ hỏng mạch kekek
Thật á??? Thế thì ngon roài...Bác Hai Nguyen đã mua được mặt sấy chưa nếu chưa thì anh em mình đi chợ luôn cho nó nóng nhỉ.

Hai Nguyen

Xe điện
Thế chiều lão qua em (gần chỗ gấu nhà lão ) rồi ra chợ nhé

vitomxau

Xe container
Cụ hướng dẫn chi tiết thế này thì ae không phải thợ có khi không đủ đồ cũng lắp được đấy nhỉ :D

hoacvxd

Xe tăng
Cụ hướng dẫn chi tiết thế này thì ae không phải thợ có khi không đủ đồ cũng lắp được đấy nhỉ :D
Đã là tự sướng thì không phải thợ rồi nhưng phải có đồ. Khoai nhất khoản bóc mặt gương, phải có cái máy khò nhiệt cho nó mềm ra mới bóc được, mạnh tay là vỡ gương ngay.