Covid còn dài, Ai còn tiền mua BĐS nữa

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Đây mời cụ, nói có sách mách có chứng đây. Bảng đánh giá của Bloomberg về mức độ bị ảnh hưởng của Covid tới nền kinh tế, VN gần chót bảng tức là ảnh hưởng rất nặng nề. Covid Resilience tạm dịch là khả năng chống chịu Covid của nền kinh tế nhé.
VN tăng trưởng 4.8% là tốt? Năm nay tăng trưởng GDP dự báo của Mỹ là 7%, Trung quốc 8.5%, Anh 7.2%., Ấn Độ 9.2% ..đấy là chưa kể các nền kinh té quy mô nhỏ lẽ ra phải tăng trưởng nhanh hơn thì mới catch up được với các nền kinh tế khác.

Mà em nhớ lúc đàu trong thớt này, cụ còn nói là các nơi đều toang, có VN là ổn. Giờ bị ném đá kinh quá lại đổi thành các nơi đều toang, VN cũng toang. Cụ nên chịu khó tìm hiểu thông tin tử tế trước khi nói cụ ạ.

View attachment 6468513

View attachment 6468514

View attachment 6468526
E cũng ko nhớ e nói VN ổn đâu. Cụ qoute hộ e cái. Thớt này mở từ tháng 5, bây h gần sang tháng 9 r. Bản thân cụ và mọi ng có lường đc biến thể delta nó kinh khủng vậy ko? IMF còn hạ triển vọng gdp việt nam từ 6.5-6.7% xuống còn 4.5% từ sau đợt dịch 4 này. Xin lỗi cụ nếu biết trc kinh khủng như vậy thì các tổ chức kinh tế lớn cũng ko dám đánh giá mà báo cáo đâu.
Còn thứ 2, cụ lấy số liệu tăng % của Bloom thì cụ cũng nên xem lại tăng trưởng của các nước đó năm 2020. Có nước 2020 nó âm 5-10%, năm 2021 tăng 7-8 %. Còn VN là số ít các nc tăng trưởng dương năm 2020 đấy cụ ạ. Gpd tăng là tăng so với mốc nào.

muabenem123

Xe container
Một cơ thể ốm yếu do tai nạn (lại sẵn mang bệnh kinh niên) mà lại muốn bật mạnh ngay thì chỉ có nước chết tốt.
Cụ nghĩ thế thì mấy năm tới đừng làm ăn j là tốt nhất cụ ạ. Dịch còn dai dẳng, khủng hoảng các kiểu thì làm j mà chả chết. Nước nào chả muốn bật lại ngay hả cụ? E ko có nói là VN bật mạnh lại nhé. Cụ đọc lại cmt đi. Còn muốn bật mạnh và nhanh thì cứ làm đi đã, làm rồi mới biết đến đâu, ko làm thì ko có j .

carrot123

Xe tải
Vãi nồi. Cụ trên cung trăng à. Đọc cmt của cụ ko hiểu nổi cụ có hiểu biết j về kinh tế XH ko nữa. Nghe nguy hiểm vl.
Riêng vắc xin. Mục tiêu 70% dân số tức khoảng 150tr liều, VN đã tiêm đc khoảng 17tr liều, ngày tiêm nhiều nhất trong đợt vừa rồi đạt 1.4tr liều toàn quốc (khi mà vắc xin tập trung chủ yếu ở miền Nam, HCM, Bình Dương, HN....còn mấy tỉnh ít dịch mà dân đông như Thái Bình, Nam Đình....thì gần như rất ít nếu ko nói là bằng 0. Mà ko có vắc xin thì tiêm cái j). Từ h cuối năm vắc xin về nhiều thì tiêm nhanh hơn nhiều. Đấy là chưa kể đến nguồn cung vắc xin phát triển trong nước Nanocovax, Mdrn của Vin... Lấy ví dụ khi vắc xin về nhiều mà VN tiêm đạt mức bt đi 1tr liều/ngày. 4 tháng đc tầm 120tr liều r. Cái câu cụ nói 2026 mới tiêm xong thì thôi cụ sang Singapore mà sống.
Còn Khả năng tuột khỏi chuỗi cung ứng toàn cầu --> mời các ô đi nước khác xem thế nào, xem dịch nó có phức tạp như VN ko. Trong thời kỳ ntn thì nhiều phía mới thấy đc mặt tích cực của XHCN, chứ dân chủ như Mỹ, Châu Âu...thì xin lỗi đi bọn nó vẫn tụ tập ăn nhậu bt, ko có quyền cấm bọn nó đâu. Hơn nữa hầu hết các quỹ và tổ chức đầu tư phải thốt lên: VN là quốc gia có độ mở về chính sách đầu tư, độ mở nền kinh tế hàng top thế giới. Cái này là nỗ lực rất lớn của bộ máy bên trên. Đặc biệt là dưới thời bác Phúc. Cụ cập nhật lại các thông tin đi nhé.
Đây ạ, mấy trang trước cụ còn đi rao giảng ưu việt XHCN hơn so với các nền KT khác đây ạ.
Còn giờ ưu việt ko mời cụ nhìn cái bảng em post lại trên kia, có số đàng hoàng chứ ko nói quàng nói xiên.
Năm ngoái nhiều nước tăng trưởng âm, nhưng em hỏi cụ, quy mô KT VN như thế nào so với các nước? QUy mô bé tí thì tỉ lệ tăng trưởng phải cao. Còn nhìn ntn thì khi VN tiêm được 80% dân số (70% ko đủ miễn dịch cụ nhé), thì các nước nó đã mở cửa làm ăn lâu rồi.

Cukhoai9

Xe buýt
Vẫn có những điểm "nóng cục bô" cho nhà đầu tư đây

“Theo dõi sát diễn biến của thị trường bất động sản, tránh khả năng tăng "nóng cục bộ" trong các tháng cuối năm, khi dịch bệnh được kiểm soát” - đó là chỉ đạo của Phó Thủ tướng Chính phủ Lê Minh Khái - Trưởng Ban Chỉ đạo điều hành giá, tại cuộc họp Ban Chỉ đạo điều hành giá quý II/2021."

"Tuy nhiên, thông tin về thị trường BĐS và nhà ở quý II/2021, của Bộ Xây dựng cho thấy, dù trong bối cảnh dịch bệnh Covid-19 diễn biến phức tạp song thị trường BĐS quý II đều tăng cả về số lượng và giá giao dịch. Có hiện tượng tăng "nóng cục bộ" ở một số địa phương trong những tháng đầu năm."

muabenem123

Xe container
Đây ạ, mấy trang trước cụ còn đi rao giảng ưu việt XHCN hơn so với các nền KT khác đây ạ.
Còn giờ ưu việt ko mời cụ nhìn cái bảng em post lại trên kia, có số đàng hoàng chứ ko nói quàng nói xiên.
Năm ngoái nhiều nước tăng trưởng âm, nhưng em hỏi cụ, quy mô KT VN như thế nào so với các nước? QUy mô bé tí thì tỉ lệ tăng trưởng phải cao. Còn nhìn ntn thì khi VN tiêm được 80% dân số (70% ko đủ miễn dịch cụ nhé), thì các nước nó đã mở cửa làm ăn lâu rồi.
E chưa đủ tuổi để rao giảng vs các cụ. Mỹ tiêm nhiều, khi vắc xin của nó nhiều nhưng gần đây số ca nhiễm đã tăng nhanh trở lại. Lý do: 1 phần ko nhỏ dân ko chịu tiêm vắc xin, ko chịu đeo khẩu trang (cụ search trên gg vừa mấy hôm trc bên Mỹ có hội còn biểu tình chống đeo khẩu trang đấy), và nhân quyền cao nên vẫn tiệc tùng dù có dịch bùng. Còn về cái ưu điểm của CNXH cụ cứ để thời gian trả lời. Riêng HCM mà ko áp biện pháp mạnh như vừa rồi thì xác định die luôn cả hội. Hay cụ thích tư bản theo phương Tây, tao đi biểu tình cơ.
Tiếp nhé, nền kinh tế VN quy mô bé ti --> Xin lỗi cụ chứ hết 2020, VN lọt top 37/gần 200 nước có quy mô GDP lớn nhất thế giới với 343 tỷ usd. Lấy con số này thôi, chứ còn con số tính toán lạu theo các tổ chức khác và theo cả đề nghị lẫn nghi ngờ của các tổ chức nước ngoài, trong đó có IMF thì GDP Việt nam 2020 là 500 tỷ usd. Chỉ lấy con số 343 tỷ đô thôi cho nó chính thống. Đứng thứ 37 thế giới mà cụ bảo là bé tí thì e xin ạ cụ. Cụ muốn ntn nữa mới hài lòng. Đỉnh điểm của tăng trưởng VN là 2018 đạt hơn 7% . Quy mô sau 2 năm đã lớn thêm nên số tăng tương đối nhỏ dần đi cũng là bt thôi. Kinh tế Mỹ mấy năm trc khi bị dịch tăng 2-3% thôi. 2021, IMF nó dự tăng 7%. Theo ý cụ nc quy mô bé tăng nhiều, quy mô lớn tăng chậm trong bối cảnh này có đúng ko? Sr cụ riêng cái cụ so sánh và định nghĩa đã sai về bản chất rồi. Ko phải lúc nào cũng áp quy tắc vào đc đâu.

Chỉnh sửa cuối:

dotcms

Xe tăng
Covid còn dài dài các cụ nhỉ, tiền dải đi dập dịch nhiều rồi, việc mất nhiều sản xuất đình chệ...nói chung kinh tế yếu, theo các cụ ai còn tiền mua BĐS nữa đây?
Em còn nhé. Đang đi tìm đây cụ

Cukhoai9

Xe buýt
Cụ nghĩ thế thì mấy năm tới đừng làm ăn j là tốt nhất cụ ạ. Dịch còn dai dẳng, khủng hoảng các kiểu thì làm j mà chả chết. Nước nào chả muốn bật lại ngay hả cụ? E ko có nói là VN bật mạnh lại nhé. Cụ đọc lại cmt đi. Còn muốn bật mạnh và nhanh thì cứ làm đi đã, làm rồi mới biết đến đâu, ko làm thì ko có j .
Cụ giải thích giúp vì sao mục lục ngân sách 2021 không có một dòng cho vaccine

muabenem123

Xe container
Cụ giải thích giúp vì sao mục lục ngân sách 2021 không có một dòng cho vaccine
Ôi cái này e chịu. Cái đấy là chiến lược hay định hướng j của các bác bên trên e làm sao mà biết đc. Như 1 doanh nghiệp ấy, ô xê dịch 1 bút toán nào cũng đều có mục đích riêng cả.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Từ giờ đến hết năm còn tới 4 tháng, lo cho đủ theo kế hoạch 150tr liều vắc xin để tiêm phủ cho 75% dân đi - vì sang 2022 ngoài tiêm cho phần còn lại, phải tiêm mũi 3 cho những người đã tiêm đủ 2 mũi. Muốn "bình thường mới" để khỏi chết đói thì phải tiêm được vắc xin cho toàn dân (với đk không có biến chủng kháng vắc xin)
Bất khả thi phải không?
Nói thì rất dễ!

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
- Lỗi vi phạm: Tranh luận quá đà, có dấu hiệu xúc phạm người khác
- Xử lý: Dừng viết bài trong thớt 3 ngày

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

muabenem123

Xe container
Vì thế mới phải xác định khó khăn, thắt lưng buộc bụng để vừa chống dịch - vừa sản xuất và lo an sinh xã hội. Chỉ cần bấy nhiêu nội dung thôi đã đòi hỏi sự đồng lòng và quyết tâm cao độ.
Việc mơ mộng đến sự phát triển, thịnh vượng trong tương lai ngắn hạn là rất thiếu thực tế, viển vông. Việc dự toán NSNN 2021 không có 1 dòng nào cho vắc xin là 1 bài học đắt giá cho công tác hoạch định chính sách.
Và như thế là bất mãn? Rồi to m.ồm gọi người khác là loại nọ loại kia? Điều đó chỉ thể hiện cho 1 tư duy nông cạn, ngắn ngủn và vô văn hóa!
Cụ đọc lại xem tôi bảo pt thịnh vượng trong tương lai ngắn lúc nào. Mấy ô trên này toàn nhét chữ vào mồm ng khác rồi cho rằng ng ta nói vậy. Về cái hoạch định chính sách, cụ mà giỏi thì cụ ko phải ở đây cmt vs tôi đâu. Tôi nói cố gắng bật nhanh lại lấy đà pt kinh tế thì các bố lại nhét chữ cho rằng tôi phán năm sau kinh tế VN lại tăng trưởng mạnh. Ở đâu ra thế, đọc lại giùm đi rồi hãy nói. Tôi thì dân thường ko hiểu đc mấy cái hoạch định chính sách của các cụ đâu.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đọc lại xem tôi bảo pt thịnh vượng trong tương lai ngắn lúc nào. Mấy ô trên này toàn nhét chữ vào mồm ng khác rồi cho rằng ng ta nói vậy. Về cái hoạch định chính sách, cụ mà giỏi thì cụ ko phải ở đây cmt vs tôi đâu. Tôi nói cố gắng bật nhanh lại lấy đà pt kinh tế thì các bố lại nhét chữ cho rằng tôi phán năm sau kinh tế VN lại tăng trưởng mạnh. Ở đâu ra thế, đọc lại giùm đi rồi hãy nói. Tôi thì dân thường ko hiểu đc mấy cái hoạch định chính sách của các cụ đâu.
Hơ, không hoạch định chính sách đúng thì làm sao "bật nhanh, lấy lại đà tăng trưởng"?

cattrang130390

Xe tăng
Từ giờ đến hết năm còn tới 4 tháng, lo cho đủ theo kế hoạch 150tr liều vắc xin để tiêm phủ cho 75% dân đi - vì sang 2022 ngoài tiêm cho phần còn lại, phải tiêm mũi 3 cho những người đã tiêm đủ 2 mũi. Muốn "bình thường mới" để khỏi chết đói thì phải tiêm được vắc xin cho toàn dân (với đk không có biến chủng kháng vắc xin)
Bất khả thi phải không?
Nói thì rất dễ!
Em nghĩ đầu tiên cần tiêm đủ mũi 2 cho những người đã tiêm mũi 1 đã, chứ cho tiêm mũi 1 xong nửa năm sau không được tiêm mũi 2 thì cũng phí lắm ạ

NapTienVinaphone

Xe tải
Dịch còn dài lắm các cụ ạ, nhưng bđs cũng khó giảm nhiều đâu. Hết dịch là tăng ầm ầm theo lạm phát ấy chứ ;))

Ý kiến của em như sau ạ.
Thị trường hiện nay thích hợp để đầu tư, đầu tư vào đâu thì phải xem các yếu tố vĩ mô. Các Cụ có tiền nhiều thì lại càng muốn đầu tư thời điểm này, khi cơ hội còn chưa rõ ràng.
Hiện nay ko nên đầu tư dang lướt sóng nữa, mà cần xem xét để đầu tư trung và dài hạn 2 - 5 năm.
Em lái mới xin nhoi lên nhận gạch đá để em chóng lớn ạ. Em cảm ơn các Cụ.
Phàm cái gì rõ ràng thì hết cơ hội ạ

botbeo

[Tịch thu bằng lái]
Đỡ lan man quay lại câu hỏi của thớt: “dịch còn dai,ai còn tiền mua bđs nữa”:
sau độ chục thớt kiểu này thì 8 thớt của mấy ông mới lập nick,mod đã xoá kha khá e xin phép trả lời:
dịch còn dài,người còn nhiều tiền nhất để mua bđs là :
_đối tượng 1:cò,nhưng phải là cò non,cò đôi mươi,cò mới lập nick trong tháng 8 đặc biệt là nick bắt đầu khi HN giãn cách theo chỉ thị 16,còn cò già,cò đẳng cấp nó oé mò vào đâu bốc phét đâu,nó thoat cmn gần hết rồi =))
tiền ở đâu ra,e xin thưa tiền thịt,thit gì,thịt mồm =)),hỏi thịt ở đâu ra thì oé nặn ra đc
đối tượng 1 này bản chất ko có vẹo gì ngoài nước bọt,treen răng dưới záy bốc phet ko ra bốc phét kiểu trẻ con,ít va chạm vs hiểu biết,cụ nao ko có nhiều time ko nên cãi nhau vì cò loại này nó nhiều nick lắm
_Đối tượng tiếp theo là ai,xin thưa là nhưngx F0 bị cò già nó thịt,bh đang dãy dụa nơi đầu sóng ngọn gió,nhưng cà cuống chết đến đít còn cay,tốt nhất ko nên dây vào,cứ để dãy chết từ từ cho đỡ hăng tiết =))
_đối tươngj 3 là những ng đang cầm tiền mặt,đối tượng này nằm im nghe ngóng,bố bảo cũng k dám xuống tiền tầm này nếu như giá cách đây 4,5 tháng,rẻ thì mua chơi mà đắt thì ta lại nghỉ ngơi đồng tiền hehe
e đã trả lời xong câu hỏi của chủ thớt vào đúng trọng tâm theo cá nhân e qua những thớt e đọc đc e xin hết

Chỉnh sửa cuối:

vietdang89

Xe tải
Đỡ lan man quay lại câu hỏi của thớt: “dịch còn dai,ai còn tiền mua bđs nữa”:
sau độ chục thớt kiểu này thì 8 thớt của mấy ông mới lập nick,mod đã xoá kha khá e xin phép trả lời:
dịch còn dài,người còn nhiều tiền nhất để mua bđs là :
_đối tượng 1:cò,nhưng phải là cò non,cò đôi mươi,cò mới lập nick trong tháng 8 đặc biệt là nick bắt đầu khi HN giãn cách theo chỉ thị 16,còn cò già,cò đẳng cấp nó oé mò vào đâu bốc phét đâu,nó thoat cmn gần hết rồi =))
tiền ở đâu ra,e xin thưa tiền thịt,thit gì,thịt mồm =)),hỏi thịt ở đâu ra thì oé nặn ra đc
đối tượng 1 này bản chất ko có vẹo gì ngoài nước bọt,treen răng dưới záy bốc phet ko ra bốc phét kiểu trẻ con,ít va chạm vs hiểu biết,cụ nao ko có nhiều time ko nên cãi nhau vì cò loại này nó nhiều nick lắm
_Đối tượng tiếp theo là ai,xin thưa là nhưngx F0 bị cò già nó thịt,bh đang dãy dụa nơi đầu sóng ngọn gió,nhưng cà cuống chết đến đít còn cay,tốt nhất ko nên dây vào,cứ để dãy chết từ từ cho đỡ hăng tiết =))
_đối tươngj 3 là những ng đang cầm tiền mặt,đối tượng này nằm im nghe ngóng,bố bảo cũng k dám xuống tiền tầm này nếu như giá cách đây 4,5 tháng,rẻ thì mua chơi mà đắt thì ta lại nghỉ ngơi đồng tiền hehe
e đã trả lời xong câu hỏi của chủ thớt vào đúng trọng tâm theo cá nhân e qua những thớt e đọc đc e xin hết
Bảo 4-5 tháng trước còn lăn tăn với hiệu ứng FOMO, chứ tầm này có tiền thì biết nên làm gì, còn gì mà lăn tăn nữa
Lạm phát thì lạm phát, đến lúc này cứ cầm tiền là còn cơ hội mua đồ ăn, chỉ ai cạp đất ăn đúng nghĩa đen thì mới thích bds.
Lắm đất cho thuê còn đang bị đấu tố kia kìa, ôm lắm vào sợ sang năm bị xử bắn ko chừng

botbeo

[Tịch thu bằng lái]
Bảo 4-5 tháng trước còn lăn tăn với hiệu ứng FOMO, chứ tầm này có tiền thì biết nên làm gì, còn gì mà lăn tăn nữa
Lạm phát thì lạm phát, đến lúc này cứ cầm tiền là còn cơ hội mua đồ ăn, chỉ ai cạp đất ăn đúng nghĩa đen thì mới thích bds.
Lắm đất cho thuê còn đang bị đấu tố kia kìa, ôm lắm vào sợ sang năm bị xử bắn ko chừng
E chỉ mong đơn giản: hết dịch để đi vá cái lốp xe,mịe ăn đinh mà để bà 2 nằm xẹp giò cả tháng =)), vs cho 2 đứa F nó đi học,mua cho f2 đôi giày patin,sáng đưa con đi học xong thì ung dung làm bát phở
ở đây các cụ ý lại mong hết dịch để nhân đôi tiền “thịt” hahaha

Chỉnh sửa cuối: