[Funland] Covid19 trong nguy có cơ?

butchikim

Xe ba gác
Nhiều cụ bi quan thế...lạc quan lên nào ;))

xuantien_mobis

Xe lăn
Trong Nguy có Cơ và trong Cơ tiền ẩn Nguy. Vậy thôi
P/S: Thủ-Tướng luôn khẳng định: Hy sinh lợi ích kinh tế để bảo vệ sức khỏe người dân kìa

Chỉnh sửa cuối:

30A59x.yz

Xe tải
Tất cả thủ đoạn hòng mang lại lợi ích cho mình trong cơn hoạn nạn vì dịch bệnh đều đáng lên án
Đồng ý với quan điểm của cụ.

Và muốn nguy hay cơ thì cứ sống qua đợt này đi đã rồi hãy tính. Tính sớm làm cái đek gì

nowhereland

Xe điện
Kể cho nhiều cụ đang nói chuyện đạo đức nghe:
Quy định Quốc tế về xuất xứ hàng hóa sane xuất và hoàn thiện ở đâu thì được ghi xuất xứ ở đấy. Vì vậy các chủ Trung Quốc sang mua lại nhiều công ty may của Ý và đưa lao động TQ sang làm việc chấp nhận nhiều rủi ro do phần lớn là lao động chui. Khi Gucci vào thỏa thuận hợp đồng sản phẩm túi, chốt giá 24€/sản phẩm với chủ TQ. Sau khi hoàn thiện và lên kệ của Gucci, các sản phẩm bày được bán với giá vài k €/sản phẩm.
Các cụ tự ngẫm và so sánh nhé.

nowhereland

Xe điện
Đồng ý với quan điểm của cụ.

Và muốn nguy hay cơ thì cứ sống qua đợt này đi đã rồi hãy tính. Tính sớm làm cái đek gì
Cơ là cơ hội đấy, đợi mọi thứ ổn định thì còn cơ gì?
Đây chỉ là chia lại miếng bánh, khi các nước giàu ăn quá dày rồi mình chỉ đòi chia lại tiền, đổi lại họ có lương thực và nhu yếu phẩm cần thiết. Trong khi tiền họ lại đang thừa hơi nhiều.

nowhereland

Xe điện
Cụ nên tìm hiểu sản lượng, chất lượng, xuất đi những đâu, giá bao nhiêu, giá thị trường là bao nhiêu, tỷ trọng hàng VN họ nhập so với tổng nhập, các hàng rào kỹ thuật, thuế quan, năng lực cạnh tranh ... của từng sản phẩm, .... rồi thì hãy tìm CƠ!
Cụ cứ hình dung giúp em tầm này cụ có giấy vệ sinh kê lên kệ siêu thị ở bển xem họ có kịp đánh giá chất lượng hay tranh nhau vồ sạch miễn là chùi được........

Cụ Muỗm

[Tịch thu bằng lái]
Nông nghiệp ta chất lượng và sản lượng thấp quá cụ ơi. Gạo nó có ăn đâu. Chủ thớt nên tìm hiểu nông nghiệp bọn nó ( đặc biệt Mỹ ) thì mới thấy quy mô hiệu quả của nó thật kinh khủng.
Có loại gạo ngon nhất thế giới.

xuantien_mobis

Xe lăn
Kể cho nhiều cụ đang nói chuyện đạo đức nghe:
Quy định Quốc tế về xuất xứ hàng hóa sane xuất và hoàn thiện ở đâu thì được ghi xuất xứ ở đấy. Vì vậy các chủ Trung Quốc sang mua lại nhiều công ty may của Ý và đưa lao động TQ sang làm việc chấp nhận nhiều rủi ro do phần lớn là lao động chui. Khi Gucci vào thỏa thuận hợp đồng sản phẩm túi, chốt giá 24€/sản phẩm với chủ TQ. Sau khi hoàn thiện và lên kệ của Gucci, các sản phẩm bày được bán với giá vài k €/sản phẩm.
Các cụ tự ngẫm và so sánh nhé.
Cụ có vẻ thích khoe sự hiểu biết, kỳ thực chẳng có giá trị gì cả

xuantien_mobis

Xe lăn
Cụ cứ hình dung giúp em tầm này cụ có giấy vệ sinh kê lên kệ siêu thị ở bển xem họ có kịp đánh giá chất lượng hay tranh nhau vồ sạch miễn là chùi được........
Cụ đi so sánh lương thực, thực phẩm với giấy toilet thì chịu Cụ rồi

ubisapro

Xe trâu
Ý cụ thớt là thời nông nghiệp đang lên ngôi ợ?:D

nowhereland

Xe điện
Cụ có vẻ thích khoe sự hiểu biết, kỳ thực chẳng có giá trị gì cả
Phương tây luôn nói về nhân quyền, dân chủ, đạo đức.....nhưng chốt lại chỉ có tiền, lợi nhuận, lợi ích cụ ạ.
Em đang nói những cái thực tế, chẳng khoe cái gì. Thực tế là những kẻ mở mồm ra nói đạo đức thường sống như.......
Cái này là người đời truyền miệng, chẳng phải của em.

xuantien_mobis

Xe lăn
Phương tây luôn nói về nhân quyền, dân chủ, đạo đức.....nhưng chốt lại chỉ có tiền, lợi nhuận, lợi ích cụ ạ.
Em đang nói những cái thực tế, chẳng khoe cái gì. Thực tế là những kẻ mở mồm ra nói đạo đức thường sống như.......
Cái này là người đời truyền miệng, chẳng phải của em.
Xin phép Cụ cho Em cười phát :)):)):))

ok.

Xe tăng
Ngược lại bác ạ.
Chả có chị Cơ, anh Hội nào ở đây cả.

Trước cô vít thì tưởng đẩy được Tầu ra xa khỏi thế giới.
Dưng giờ thế giới lại toang cả cmn rồi, sau này để phục hồi nhanh thì thế giới và Tầu lại phải quây lấy nhau vì chả ai có năng lực hơn nó.

Kết quả là các ông nghèo vẫn a sê nôn đều đều....mà muốn có tiền để nôn thì chỉ có đi buôn đất mí xây cao ốc bán là nhanh thôi.:))

Cho nên con đường bds, xd vẫn là con đường nở hoa trong hai thập kỷ tới bác ạ. =))

Xechaybangcom

Xe điện
VN là nc nông nghiệp vì ko có nền CN chứ ko phải vì mình có nền NN mạnh cụ chủ ah.
VN chỉ có thế mạnh về gạo, tiêu, cafe thôi, còn các mặt hàng nông sản, lương thực còn lại sản lượng đâu phải cao. Ấy là chưa nói đến vấn đề hàng rào kiểm dịch chất lượng.
Em thì thấy cái Cô vy này đem lại phần nào sự dịch chuyển ở cái cán cân "kỳ thị chủng tộc" hơn. Bọn da trắng Âu - Mẽo đã biết đến tư vị bị "lũ mọi C.Á" - (theo cách nhiều đứa da trắng miệt thị) kỳ thị ngược lại là ntn.
Cụ chủ có lẽ hơi tự mãn, mình còn phải cố gắng nhiều trong lĩnh vực nông nghiệp.
Em lấy ví dụ, hạt điều từng là thế mạnh của VN, nhưng cụ có biết là VN giờ còn nhập điều từ Cam về, đóng gói, lấy thương hiệu của VN. Điều của Cam hạt to, đều, ngon thậm chí còn hơn điều VN cùng loại mà giá thành lại rẻ hơn rất nhiều.

xegiacmo

Xe container
Máy móc , phôi giấy ... Mình sản xuất được chưa cụ :D

Xechaybangcom

Xe điện
Em chỉ thấy là sau Covid về lâu dài Trung quốc sẽ gặp bất lợi thôi. Sau khi các nước hồi phục, họ sẽ cơ cấu lại sản xuất khá nhiều để không bị phụ thuộc quá nhiều vào thị trường bên ngoài. Việt Nam hãy cứ tử tế, sau này có nhiều cơ hội làm ăn hơn là cơ hội ngắn hạn.

thientudolong

Xe container
VN mình là nước đang phát triển, chủ yếu xuất khẩu các sản phẩm nông, ngư nghiệp và các sản phẩm tiểu thủ công, phụ trợ....thường xuyên bị các nước phát triển ép giá. Trong khi chúng ta phải nhập hàng hóa, trang thiết bị....ngược lại từ họ với giá rất cao, lợi nhuận lớn đổ cả về các nước giàu.

Giờ Covid19 có vẻ đang định vị lại mọi thứ, các nước phát triển giờ không thể mang máy bay tàu bò xe hơi ra ăn được. Trong khi ngược lại nước ta đang nắm ưu thế lớn về lương thực, thực phẩm và các mặt hàng nhu yếu phẩm.

Giờ là lúc mình mặc cả lại với họ về những lợi thế đang có như họ đã từng làm với mình trước đây. Các cụ nghĩ sao?

P/s: cụ nào khai sáng giúp em về việc mình đang xuất gạo tưng bừng do nhu cầu các nước đang cao cái, theo em lẽ ra phải giữ lại kiểu "găm hàng" chờ giá cao trong tình hình hiện nay chứ nhỉ? Đấy là nếu mình thừa, còn nếu dịch bệnh kéo dài hơn liệu mình có thể thừa không?
Cụ lại tư tưởng chộp giật rồi, sp nông nghiệp thì rất nhiều nc làm đc nhé, còn cn cao thì ngược lại, vd như google có thể chơi với Samsung, huawei, oppo, xiaomi... nhưng bọn kia chỉ chơi đc với google mà thôi, rất nhiều nc chỉ mong bán được hàng sang mẽo, châu âu nên cụ chơi trò tăng giá là sau nó nghỉ chơi đói mốc mồm nhé :D

nowhereland

Xe điện
Em chỉ thấy là sau Covid về lâu dài Trung quốc sẽ gặp bất lợi thôi. Sau khi các nước hồi phục, họ sẽ cơ cấu lại sản xuất khá nhiều để không bị phụ thuộc quá nhiều vào thị trường bên ngoài. Việt Nam hãy cứ tử tế, sau này có nhiều cơ hội làm ăn hơn là cơ hội ngắn hạn.
Không có bạn bè vĩnh viễn, cũng không có kẻ thù vĩnh viễn. Chỉ có quyền lợi là vĩnh viễn. Cái này người Mỹ nói, không phải em.
Nên trong kinh doanh nói chuyện tử tế hơi thừa.