[Funland] Covid19 trong nguy có cơ?

Bô nhêk

Xe máy
Ừ thì, khi dịch bệnh toàn cầu có thể dẫn đến thiếu hụt lương thực, thực phẩm. VN ta cũng có 1 tí thế mạnh về cái đó, đây là cơ hội để đẩy mạnh sx, đẩy mạnh cải tạo cung cách sx để tạo ra nhiều sp hơn, chất lượng tốt hơn, giá cả rẻ hơn. Vấn đề là có làm được hay không? Khó...

thientudolong

Xe container
Thời thế thế thời cụ ạ, lúc thiếu thì mấy cái tiêu chuẩn chúng nó đặt ra để ép giá ăn chặn của những nước đang phát triển cũng phải tự vứt vào sọt rác.
Cụ đọc ở đâu bọn âu mẽo thiếu lương thực vậy, xin lỗi cụ chứ pháp, hà lan hay mẽo quy mô nn nó còn gấp mấy vn, siêu thị toàn trái cây nhập bò mẽo, úc kìa :D, với kể cả nó có cần thì việc ép giá chộp giật là tối kỵ khi làm ăn với nc ngoài

dattuyet_sghn

Xe điện
Riêng em chưa thấy cơ đâu, nhưng nguy thì trước mặt rồi.

nowhereland

Xe điện
Cụ đọc ở đâu bọn âu mẽo thiếu lương thực vậy, xin lỗi cụ chứ pháp, hà lan hay mẽo quy mô nn nó còn gấp mấy vn, siêu thị toàn trái cây nhập bò mẽo, úc kìa :D, với kể cả nó có cần thì việc ép giá chộp giật là tối kỵ khi làm ăn với nc ngoài
Em đang đặt vấn đề xuất cho bọn cần, chứ không chỉ định rõ là QG nào.
Về cái tối kỵ của cụ, mời cụ tìm đọc thông tin Séc ăn chặn khẩu trang của Ý, Đức và Ý ăn chặn thiết bị y tế của Thụy Sĩ. Mẽo rút kit xét nghiệm của Ý được Tàu trợ giúp. EU bỏ rơi Ý, Mẽo bỏ rơi đồng minh............
Tầm này rồi vẫn thấy nhiều cụ nói chuyện đạo đức kinh doanh quá, mà toàn nghèo đạo đức với nhà giàu.

toyota219

Xe điện
Châu Âu đang toan, còn mỗi Đức???. Nhật, Hàn, Úc, Canada... khống chế tốt nhưng cũng là nước xk. Opec, Nga vẫn chiến giá dầu đến hết năm. Mẽo ổn nhất cũng phải lo bầu cử, phục hồi ck. Thì em hok biết Cơ mình từ đâu, quan trọng Nợ mình bao nhiêu, chịu đc bao tháng. Người ta mạnh thì cắt máu 12 24 tháng, VN đôi khi để phục hồi lại đôi khi nợ lại phình to. Dạo này mấy tiệm nail vắng khách lắm, cái kiểu chống dịch đường cong mềm mại này coi bộ còn lâu đó. Em dự kt sẽ giảm nhưng lại lạm phát, QE lắm ls về mo thì càng ngày càng khó đó.

sozinho

Xe buýt
Người đời nào truyền miệng?
Đến nói lời đạo đức còn không nói được thì mong gì nó tử tế. Nghe vài lời ngụy biện của những thằng sống không ra gì, nói không ra gì, thế mà cũng tin.

Phương tây luôn nói về nhân quyền, dân chủ, đạo đức.....nhưng chốt lại chỉ có tiền, lợi nhuận, lợi ích cụ ạ.
Em đang nói những cái thực tế, chẳng khoe cái gì. Thực tế là những kẻ mở mồm ra nói đạo đức thường sống như.......
Cái này là người đời truyền miệng, chẳng phải của em.

thientudolong

Xe container
Em đang đặt vấn đề xuất cho bọn cần, chứ không chỉ định rõ là QG nào.
Về cái tối kỵ của cụ, mời cụ tìm đọc thông tin Séc ăn chặn khẩu trang của Ý, Đức và Ý ăn chặn thiết bị y tế của Thụy Sĩ. Mẽo rút kit xét nghiệm của Ý được Tàu trợ giúp. EU bỏ rơi Ý, Mẽo bỏ rơi đồng minh............
Tầm này rồi vẫn thấy nhiều cụ nói chuyện đạo đức kinh doanh quá, mà toàn nghèo đạo đức với nhà giàu.
Bọn cần là bọn nào, ko lẽ nhà nc và các cty nó biết sau cụ:D

Chopchopchop

Xe buýt
Em ít chữ nên chả biết tích phân. Em chỉ thấy cụ thớt như người từ trên thiên đình hạ giới

LienPhuong

Xe điện
Tất cả thủ đoạn hòng mang lại lợi ích cho mình trong cơn hoạn nạn vì dịch bệnh đều đáng lên án
Giờ có vaccine cũng không miễn phí đâu cụ ah, giá cũng tương đối cao đấy. Em làm trong ngành nên hiểu lợi nhuận của các hãng thuốc lớn của Âu Mỹ, và có lợi họ mới làm :D

thientudolong

Xe container
43 tỷ đô có ăn hết được đâu . Nó không nhập nữa thì há mồm , ngồi đấy mà đòi tăng giá
Đang nợ nc ngoài vỡ mồm, éo bán đc cho nó còn vỡ nợ q gia ấy chứ ngồi đấy mà tính, làm như mỗi vn sx đc lương thực, cụ thớt chắc lâu nay sống ở sao hỏa mới về vn thăm ng nhà :D

• Vodka
Reactions: QAZ

nowhereland

Xe điện
Giờ có vaccine cũng không miễn phí đâu cụ ah, giá cũng tương đối cao đấy. Em làm trong ngành nên hiểu lợi nhuận của các hãng thuốc lớn của Âu Mỹ, và có lợi họ mới làm :D
Thật sự thì nói chuyện phải có người hiểu vấn đề cụ ạ, chứ nhiều cụ chẳng biết có hiểu gì không cũng nhảy vào nói chuyện đạo đức.

Có thể có những lúc 1 cây vàng sẽ chỉ đổi được 1 thùng mì tôm hoặc dăm cuộn giấy vệ sinh, ví dụ thế. Vì không thể mài vàng ra ăn hay chùi......được.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Em làm du lịch đây, tính thế vỡ alo đấy cụ ạ. Phương tây đang nghỉ nhiều, mất việc lạm chi trong khi họ không có thói quen bỏ lợn như mình. Hậu dịch kiếm việc còn khó và cày bục mặt trả nợ chứ tiền đâu ra? Tây già có hưu trí có tiền thì chết quá nhiều rồi, số còn lại cũng cần 1, 2 năm mới hoàn hồn. Dự là độ trễ mất ít nhất 1 năm sau dịch mới có khách.
Vậy cụ giải thích tại sao khu Puluong vẫn nhiều Tây kể cả đang dịch. Hay do trên đó toàn đầu tư nghỉ dưỡng lớn, không mở cửa liên tục thì 20-30 năm cũng không hoà vốn chứ đừng nói lãi ????

Gagarose

Xe điện
VN mình là nước đang phát triển, chủ yếu xuất khẩu các sản phẩm nông, ngư nghiệp và các sản phẩm tiểu thủ công, phụ trợ....thường xuyên bị các nước phát triển ép giá. Trong khi chúng ta phải nhập hàng hóa, trang thiết bị....ngược lại từ họ với giá rất cao, lợi nhuận lớn đổ cả về các nước giàu.

Giờ Covid19 có vẻ đang định vị lại mọi thứ, các nước phát triển giờ không thể mang máy bay tàu bò xe hơi ra ăn được. Trong khi ngược lại nước ta đang nắm ưu thế lớn về lương thực, thực phẩm và các mặt hàng nhu yếu phẩm.

Giờ là lúc mình mặc cả lại với họ về những lợi thế đang có như họ đã từng làm với mình trước đây. Các cụ nghĩ sao?

P/s: cụ nào khai sáng giúp em về việc mình đang xuất gạo tưng bừng do nhu cầu các nước đang cao cái, theo em lẽ ra phải giữ lại kiểu "găm hàng" chờ giá cao trong tình hình hiện nay chứ nhỉ? Đấy là nếu mình thừa, còn nếu dịch bệnh kéo dài hơn liệu mình có thể thừa không?
Cụ nghĩ sao nếu nó bảo 1 liều vaccine đổi lấy 100 tấn gạo?

nowhereland

Xe điện
Vậy cụ giải thích tại sao khu Puluong vẫn nhiều Tây kể cả đang dịch. Hay do trên đó toàn đầu tư nghỉ dưỡng lớn, không mở cửa liên tục thì 20-30 năm cũng không hoà vốn chứ đừng nói lãi ????
Nhìn nhận cho một chu kỳ dài phải nhìn vào vĩ mô hệ quả của sự sụt giảm (thậm chí là đổ vỡ) kinh tế, sản xuất, kinh doanh, việc làm.....đương nhiên sẽ tác động rất lớn đến ngành nghề như du lịch.
Đơn giản như bây giờ nhà nước đang cấm nhập cảnh triệt để mà chỗ đó đông chẳng qua khách du lịch ket lại đổ về vì nó xa đô thị, thoáng, khả năng lây nhiễm và phiền toái cách ly cách leo ít hơn thôi. Cái đấy chỉ nhất thời rất ngắn hạn, không lấy nó để làm ví dụ được.

nowhereland

Xe điện
Cụ nghĩ sao nếu nó bảo 1 liều vaccine đổi lấy 100 tấn gạo?
Cụ tìm cụ gì có liên qua kinh doanh thuốc đã còm bên trên kia kìa, chứng nó vẫn làm thế xưa nay chứ có khác gì đâu? Phải đến khi chúng bán thu lời chán chê rồi mới có giá sales đến tay dân nghèo nhé, đừng mơ.

poiuy

Xe cút kít
Em chỉ thấy là sau Covid về lâu dài Trung quốc sẽ gặp bất lợi thôi. Sau khi các nước hồi phục, họ sẽ cơ cấu lại sản xuất khá nhiều để không bị phụ thuộc quá nhiều vào thị trường bên ngoài. Việt Nam hãy cứ tử tế, sau này có nhiều cơ hội làm ăn hơn là cơ hội ngắn hạn.
Lý thuyết thì ai cũng hiểu như vậy, nhưng áp dụng thực tế nó rất khó. Đa dạng hóa nguồn cung cấp mà giá đầu vào chỉ tăng thêm có 1-2% mà mình đã nguy cơ lỗ vốn rồi thì chịu thế nào được?

Gagarose

Xe điện
Cụ tìm cụ gì có liên qua kinh doanh thuốc đã còm bên trên kia kìa, chứng nó vẫn làm thế xưa nay chứ có khác gì đâu? Phải đến khi chúng bán thu lời chán chê rồi mới có giá sales đến tay dân nghèo nhé, đừng mơ.
Tôi tìm cụ đó làm gì, cụ nói chuyện tầm quốc gia, nói nước mình hạn chế xuất khẩu sản phẩm nông nghiệp, chỉ xuất khẩu với giá cao, lúc đó nước họ cũng hạn chế xuất khẩu vaccine, chỉ xuất khẩu với giá cao thì sao?
Vaccine chỉ là 1 trong những mặt hàng thế mạnh của họ, Việt Nam mình có mặt hàng gì mà họ không có?
Nói chuyện ngây thơ bỏ mẹ

• Vodka
Reactions: QAZ
Nông nghiệp mình ăn thua gì với bọn nó, chỉ cần nó chú trọng phát triển 1 năm thôi là mình mất mịa cả mối cũ chứ nói gì đến ép nó. Ngay bây giờ mình còn phải nhập thịt lơn của nó ào áo đấy thây.

nowhereland

Xe điện
Tôi tìm cụ đó làm gì, cụ nói chuyện tầm quốc gia, nói nước mình hạn chế xuất khẩu sản phẩm nông nghiệp, chỉ xuất khẩu với giá cao, lúc đó nước họ cũng hạn chế xuất khẩu vaccine, chỉ xuất khẩu với giá cao thì sao?
Vaccine chỉ là 1 trong những mặt hàng thế mạnh của họ, Việt Nam mình có mặt hàng gì mà họ không có?
Nói chuyện ngây thơ bỏ mẹ
Họ là ai?
Trước giờ các mặt hàng thế mạnh của bất kỳ quốc gia nào nó chẳng tìm cơ hội giá tốt đê bán?
Chưa nói vaccine Covid vì chưa có, nhưng trước giờ Vaccine mới có bao giờ nó bán rẻ cho nước đang phát triển không hay cũng bán giá cao vút cho bọn giàu trước?
Đã nói bên trên rồi mà vẫn đeo bám lải nhải như con nít.