CPU usage 100%

BoTho

Xe tải
Em nhờ các cụ giải quyết giúp em bài toán này với ah:

Em có cái máy HP 6530s chip Celeron Dual-Core 1,6GB. Máy được cắm 2GB RAM và cài Windows XP.

Máy đang chạy ngon lành và bình thường nhưng đến hôm nay bất giờ máy giật kinh khủng và chạy chậm như một con rùa.

Em kiểm tra thấy CPU luôn ở mức sử sụng 100%.

Em nghĩ có thể do Virus nên đã cài lại toàn bộ Windows

Sau khi cài xong Win, em chạy lại các chương trình từ hôm qua về trước vẫn đang chạy bình thường. Tuy nhiên tình trạng không hề thay đổi.

Nhờ các cụ chỉ giáo để máy em có thể chạy mượt mà như trứoc

Cảm ơn các cụ nhiều

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Chip celeron xử lý đồ hoạ rất kém nên nếu ko đc làm mát tốt sẽ dẫn đến hiện tượng giật, Cụ làm vệ sinh cửa thông gió và các tấm tản nhiệt chắc là hết đấy, lưu ý Cụ là nên tháo hẳn ra làm vệ sinh.

raklei

Xe điện
Cụ lên google sợt ra chương trình process explorer, chạy phần mềm đó tìm xem cụ thể là do thằng nào chiếm CPU;
Sau đấy nếu thằng đó là do virus thì diệt virus
nếu ko có thể do một phần mềm tự cập nhật chẳng hạn, thì cụ tắt thằng phần mềm đấy đi là xong; lần trước e bị y hệt như thế cũng xử phát xong ngay.

tantien

Xe tải
Trước tiên bạn vào Task Manager (hoặc dùng Process Explorer) để truy tìm thằng nào chiếm CPU cao nhất. Sau đấy lên google và search tên chương trình đấy + 100%.

tungkiamorning

Xe đạp
chắc do virus bác ah, khi cài lại win chỉ ổ C sạch sẽ thôi, những ổ còn lại nếu có virus mà bác truy cập bình thường thì virus nó lại ra 1 đống thôi