[Funland] CSGT bắt quái xế lạng lánh gây tai nạn quỳ trước nạn nhân là đúng hay sai

trauxanh

Xe lăn
E diễn tả lại cho rõ ý cụ hơn nhé:
Nó lột mẹ quần áo người vợ ra rồi sàm sỡ rồi đ.ịt vợ ngay trước mặt người chồng
Chồng chỉ có đứng quay video lại làm bằng chứng để còn đưa ra cho nhà chức trách cụ ạ.
Chứ chồng ko thể làm trái pl là lao vào can ngăn or đánh or cản thằng kia nó đ.ịt vợ mình.
Nó xong việc, chồng quay xong video, bà vợ cũng hết bị làm phiền, nó đưa 200k cho chồng rồi ông chồng bảo thôi 3 ng chúng ta cùng ra đồn CA nhé cụ ạ!
Đây là e hình dung ra cách làm của người chồng theo đúng như diễn biến tâm lý và xử sự theo đúng pl của người thượng tôn pl cụ ạ.
Nên cụ đừng mắng em nhé.
Em sẽ phản hồi từng ý của cụ như sau:
- Em đang sống ở đất Thủ đô chứ không phải ở 1 nơi nào đó mà pháp luật rất không được tôn trọng
- Về vấn đề khung pháp luật thì cụ lại không hiểu ý em rồi. Post trước có nói rất rõ pháp luật không thể quy định chi tiết các hành động trong tất cả trường hợp được, nó chỉ là 1 cái khung thôi, người thi hành công vụ phải dựa trên cái khung đấy để làm việc nhưng có những hành động cụ thể thì họ sẽ linh động tùy theo hoàn cảnh. Ví dụ cùng là khống chế tội phạm đang cầm dao nhưng có cs sẽ tước dao rồi trói gô lại vào cái cây nào đó, có cs sẽ tước dao rồi bắt quỳ xuống đưa 2 tay ra sau gáy, có cs sẽ bắt tội phạm nằm sấp xuống đất,...những hành động cụ thể này nhằm mục đích khống chế, ngăn chặn tội phạm manh động và tất cả các hành động như thế đều đúng hết mặc dù Luật không quy định cụ thể khi khống chế tội phạm có dao trong tay thì phải làm cụ thể như thế nào. Em đã nói rất chi tiết, hy vọng cụ hiểu được
- Hành động cụ thể của csgt trong bài báo thì không đánh giá đúng sai bằng việc họ có bị kỷ luật hay không và dựa vào số đông ý kiến của dư luận thì dựa vào cái gì hả cụ ? Cụ định truy tố họ chắc, kỷ luật còn không bị thì truy tố cái gì ? Hay là dựa vào 1 số rất ít các ý kiến của 1 vài luật sư Vẹt để cân bằng với 99% ý kiến ủng hộ ? Khôn thế quê em đầy.
- Sàm sỡ trong thang máy bị phạt 200k không phải do em cho rằng như thế mà là thực tế đã xảy ra như thế, mời cụ xem link dưới. Đây là 1 câu chuyện cực kỳ nổi tiếng xảy ra ngay tại HN mà cụ không biết thì mới là thiếu hiểu biết trầm trọng đấy nhé.
- Về ý cuối của cụ, không phải em thách đố cụ kiểu trẻ con mà dựa trên quan điểm của cụ thì em biết chắc chắn cụ sẽ không dám trả lời thẳng. Em cũng không giả định gì cả mà dựa trên câu chuyện có thật cực kỳ nổi tiếng đã xảy ra tại Hà Nội năm 2019, do cụ không biết về nó nên mới không hiểu thôi.
- Em sẽ nói cho cụ cách hành xử của em nếu gặp tình huống đó nhé: em sẽ tát cho thằng sàm sỡ đó 1 cái (đấy là mức độ vừa đủ, còn nó chống đối thì đương nhiên lại khác nữa) vì tội dám sàm sỡ người thân của em, sau đó yêu cầu những người làm chứng và giao tên đó cho bảo vệ hoặc công an để họ xử lý tiếp, em cũng sẽ viết đơn chính thức tố cáo tội sàm sỡ. Hành xử như vậy em vừa bảo vệ được DANH DỰ cho người thân cũng như của chính em, đồng thời vẫn tuân thủ LUẬT, chắc chắn là phần lớn mọi người sẽ đồng ý với cái tát của em dành cho thằng mất dậy đó thôi. Còn như cụ thì em tin chắc cụ sẽ chỉ quan tâm đến mỗi yếu tố LUẬT thôi, yếu tố kia chắc cụ không cần rồi.
Em có chút ý kiến với 2 cụ:
Cái sự việc của chủ đề, mức độ không đến nỗi nào. Như em xem qua thấy các vấn đề không nổi cộm gì mà chỉ có 1 vấn đề đáng kể là cấp cứu người bị nạn lẽ ra cần quan tâm nhất lúc đó, bắt giữ được rồi xử lý gì thì xử lý nhưng phải ưu tiên cấp cứu là số 1 (nên em đã có 1 còm ngắn).
Về cách xử lý các đối tượng tại hiện trường, nhất định không được cực đoan theo cảm tính. Một số cụ cho ý kiến là vài gậy, đánh các đòn abc vào mặt…thì là nói cho sướng miệng thôi. Các cụ cần biết rằng lực lượng công vụ luôn có các quy định và quy trình công tác cứng đi kèm với mức kỷ luật cao chứ không thể tuỳ tiện hành xử như suy nghĩ đơn giản (theo các cụ khi các hành động phang gậy hoặc đánh đập được ghi nhận rõ ràng ở đó, liệu các cụ và dư luận còn khen nữa không, và tổ công tác đó có bị đơn vị xử lý kỷ luật không?). Các hành động bạo lực có thể dùng, nhưng chỉ là khi đang cố gắng khống chế đối tượng chứ không phải là khi đã khống chế xong. Bài học bắt được trộm, trộm chó…tiếp tục đánh nó và đi tù, cho thấy điều đó nhiều rồi đấy thôi. Thế nên cứ suy xét nên liệu đá vào mồm hay đập vào mặt chúng nó ở đó thì hậu quả gì?
Việc đáng nói ở đây thì dù chỉ là một tình huống khách quan, đưa ra bàn các khía cạnh mang tính tham khảo thôi, nhưng chỉ 1 lát thì trọng tâm lại trở thành cuộc công kích cá nhân hơi “cay độc”, chả ai được lợi gì!
Khi ta quá đáng thì ta rất dễ nhầm lẫn, chẳng hạn việc sàm sỡ phụ nữ bị phạt 200k được nâng lên thành hiếp dâm cũng chỉ 200k. Sai lầm nguy hiểm như vậy mà lại cứ dùng để ví dụ “tấn công” người khác chính kiến?
Sàm sỡ mang tính chất trêu ghẹo mới có mức phạt như thế (mặc dù em cũng cho rằng 200k là quá nhẹ), nhưng hiếp dâm nó khác hẳn, nó có mức độ nguy hiểm vượt rất xa các hành vi sàm sỡ, nó là 1 trong 3 hành vi trọng tội, là 1 trong 3 án được gọi là “trọng án”. Nên không thể dùng nó tương đương với sàm sỡ, và đặc biệt không nên dùng ví dụ như vậy để áp vào cho người thân của người đang tranh luận với mình!
Xin có mấy ý kiến nhỏ liên quan đến tư duy và thái độ tranh luận đang diễn ra như vậy!

chinhatm

Xe container
Em sẽ phản hồi từng ý của cụ như sau:
- Em đang sống ở đất Thủ đô chứ không phải ở 1 nơi nào đó mà pháp luật rất không được tôn trọng
- Về vấn đề khung pháp luật thì cụ lại không hiểu ý em rồi. Post trước có nói rất rõ pháp luật không thể quy định chi tiết các hành động trong tất cả trường hợp được, nó chỉ là 1 cái khung thôi, người thi hành công vụ phải dựa trên cái khung đấy để làm việc nhưng có những hành động cụ thể thì họ sẽ linh động tùy theo hoàn cảnh. Ví dụ cùng là khống chế tội phạm đang cầm dao nhưng có cs sẽ tước dao rồi trói gô lại vào cái cây nào đó, có cs sẽ tước dao rồi bắt quỳ xuống đưa 2 tay ra sau gáy, có cs sẽ bắt tội phạm nằm sấp xuống đất,...những hành động cụ thể này nhằm mục đích khống chế, ngăn chặn tội phạm manh động và tất cả các hành động như thế đều đúng hết mặc dù Luật không quy định cụ thể khi khống chế tội phạm có dao trong tay thì phải làm cụ thể như thế nào. Em đã nói rất chi tiết, hy vọng cụ hiểu được
- Hành động cụ thể của csgt trong bài báo thì không đánh giá đúng sai bằng việc họ có bị kỷ luật hay không và dựa vào số đông ý kiến của dư luận thì dựa vào cái gì hả cụ ? Cụ định truy tố họ chắc, kỷ luật còn không bị thì truy tố cái gì ? Hay là dựa vào 1 số rất ít các ý kiến của 1 vài luật sư Vẹt để cân bằng với 99% ý kiến ủng hộ ? Khôn thế quê em đầy.
- Sàm sỡ trong thang máy bị phạt 200k không phải do em cho rằng như thế mà là thực tế đã xảy ra như thế, mời cụ xem link dưới. Đây là 1 câu chuyện cực kỳ nổi tiếng xảy ra ngay tại HN mà cụ không biết thì mới là thiếu hiểu biết trầm trọng đấy nhé.
- Về ý cuối của cụ, không phải em thách đố cụ kiểu trẻ con mà dựa trên quan điểm của cụ thì em biết chắc chắn cụ sẽ không dám trả lời thẳng. Em cũng không giả định gì cả mà dựa trên câu chuyện có thật cực kỳ nổi tiếng đã xảy ra tại Hà Nội năm 2019, do cụ không biết về nó nên mới không hiểu thôi.
- Em sẽ nói cho cụ cách hành xử của em nếu gặp tình huống đó nhé: em sẽ tát cho thằng sàm sỡ đó 1 cái (đấy là mức độ vừa đủ, còn nó chống đối thì đương nhiên lại khác nữa) vì tội dám sàm sỡ người thân của em, sau đó yêu cầu những người làm chứng và giao tên đó cho bảo vệ hoặc công an để họ xử lý tiếp, em cũng sẽ viết đơn chính thức tố cáo tội sàm sỡ. Hành xử như vậy em vừa bảo vệ được DANH DỰ cho người thân cũng như của chính em, đồng thời vẫn tuân thủ LUẬT, chắc chắn là phần lớn mọi người sẽ đồng ý với cái tát của em dành cho thằng mất dậy đó thôi. Còn như cụ thì em tin chắc cụ sẽ chỉ quan tâm đến mỗi yếu tố LUẬT thôi, yếu tố kia chắc cụ không cần rồi.
- Bác sống ở Thủ đô, nhưng chưa chắc đã sống ở trong môi trường biết tôn trọng pháp luật.
- Bác lại nhầm lẫn (vẫn là không đủ hiểu biết) giữa những hành động thuộc nghiệp vụ của CS và hành vi xử lý vi phạm hành chính hoặc hình sự.
- Hành vi phạm luật phải được xử lý dựa trên pháp luât, chứ không phải dựa vào dư luận quần chúng, cái này bác vẫn không hiểu. Kỷ luật (khiển trách, cảnh cáo, cách chức...) chỉ là một hình thức xử lý đối với những vi phạm không quá nghiêm trọng. Nghiêm trọng hơn thì phải ra tòa, thậm chí phạt tù.
- Về vụ xàm xỡ trong thang máy, bác không hiểu bản chất mà chỉ nhìn thấy hiện tượng. CA chỉ xử lý vi phạm hành chính do phía bị hại không có yêu cầu xử lý, không khởi kiện, chứ không phải mọi vụ việc xàm xỡ chỉ bị xử phạt hành chính như thế.
- Về cách hành xử của bác trong trường hợp giả định (mà tôi tin là ở chỗ tôi không thể xảy ra) tôi cho rằng chỉ là nói bừa (hoặc nói phét) bằng bàn phím. Thực tế nó có vô vàn trường hợp có thể xảy ra (chính vì thế mà tôi không muốn nói phét trên không gian ảo). Mỗi một trường hợp phải ứng xử một khác, với đối tương xăm trổ đầy mình đang lăm lăm con dao, với đối tượng say rượu, với đối tượng thiểu năng trí tuệ, trong thang máy đông người, vắng người... Những cái này phải rơi vào trường hợp cụ thể mới biết, nói phét trên mạng cũng không thể trở thành anh hùng. Nói thêm, bác cho rằng chỉ cần 1 cái tát mà bảo vệ được danh dự thì cũng hơi dễ dãi đấy.

chinhatm

Xe container
Ca mình quá hiền nước ngoài chống người thi hành công vụ thì ăn đạn ngay
Bởi vì luật của họ rất chuẩn, trường hợp nào được bắn, trường hợp nào không đều có quy định rất rõ.
Còn ở mình, trước đây CA vẫn được mang súng, và đã có vụ CA bắn chết người trên cầu Chương Dương. Hiện nay CA không được mang súng (quân dụng), cũng là do lo ngại lạm dụng quyền lực trong điều kiện pháp luật còn nhiều kẽ hở.

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Em phản đối cách nghĩ của cụ, như thế là không công bằng, không thể chấp nhận được

Phải 2,3 cái luôn và ngay, căng như đưa bóng vào lưới mới mới tạm đủ
Chả thấy bác nào lên gối nhỉ?
Chán thật đấy.

Thế mới hiệu quả.

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Bởi vì luật của họ rất chuẩn, trường hợp nào được bắn, trường hợp nào không đều có quy định rất rõ.
Còn ở mình, trước đây CA vẫn được mang súng, và đã có vụ CA bắn chết người trên cầu Chương Dương. Hiện nay CA không được mang súng (quân dụng), cũng là do lo ngại lạm dụng quyền lực trong điều kiện pháp luật còn nhiều kẽ hở.
Ý bác bẩu là, mấy cậu đẻ ra Luật, tranh luận nhiều kỳ, mà vẫn "pháp luật còn nhiều kẽ hở" hả bác?
Chết dở, để tui bẩu các ảnh, vô tình đang ở trển.

MrTyphn

Xe tải
Em thấy sai lè ra. Đáng lẽ sau khi bắt nó quỳ xong phải sút vào mặt nó 1 cái.
Con em đấy các cụ đừng sút vào mặt, sút vào bụng thôi để các cháu mặt mũi lành lặn còn đi học mà làm người :))

XPQ

Xe lăn
Em cũng mới xem trên facebook, thấy việc làm này bình thường.
Chấp gì mấy đám đạo đức mạng, còn lều báo bằng cách nào ra nhiều view là họ làm thôi, miếng cơm manh áo cả mà.
Ủng hộ oánh què nuôi làm cảnh. Em mà lãnh tụ, em xích bọn này vào cột đèn giao thông giao cho nhiệm vụ tỉn bọn vượt đèn đỏ.

chinhatm

Xe container
Ý bác bẩu là, mấy cậu đẻ ra Luật, tranh luận nhiều kỳ, mà vẫn "pháp luật còn nhiều kẽ hở" hả bác?
Chết dở, để tui bẩu các ảnh, vô tình đang ở trển.
Tôi cho rằng vì ở VN có quá nhiều văn bản luật. Mỗi lĩnh vưc, ngoài Luật do QH ban hành còn có nghị định của CP, một số thông tư của các bộ, rất nhiều quy định của địa phương, rồi các công văn hướng dẫn... Chính vì có quá nhiều văn bản nên sẽ dẫn đến có nhiều kẽ hở thôi

Tuan Can

Xe container
Sai rồi. Kéo nó vào chỗ tối mà tẩm quất.

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Tôi cho rằng vì ở VN có quá nhiều văn bản luật. Mỗi lĩnh vưc, ngoài Luật do QH ban hành còn có nghị định của CP, một số thông tư của các bộ, rất nhiều quy định của địa phương, rồi các công văn hướng dẫn... Chính vì có quá nhiều văn bản nên sẽ dẫn đến có nhiều kẽ hở thôi
Tôi thì cho rằng, xứ này có quá nhiều quy định kiểu "thì theo quy định của pháp luật", mà không ai, kể cả cái cậu viết câu đó, biết nó nằm ở cái chỗ nào.

Kể cả khi đã có luật, thì hạ tầng thực thi cái luật đó là không có.
Điển hình nhất là trong Giao thông: Hiện tại, không ai biết cái biển Ưu tiên và Không ưu tiên nó nằm ở chỗ mô, vì chẳng ai nhìn thấy nó.
Đây là biển báo quan trọng bậc nhất trong giao thông.

Belat Missan

Xe điện
Quan trọng nhất thì các cụ không phân tích. Mấu chốt Đấy là:
Nếu không quỳ thì csgt sẽ làm gì?

Nếu ko quỳ thì ăn tát, ăn gậy dùi cui nó là câu chuyện khác.
Nếu ko quỳ thì sẽ bắt full tội, ko bớt nó cũng khác.

Thằng cu kia bị ép buộc, doạ dẫm vũ lực để bắt quỳ hay là do csgt chỉ ra cái sai, chủ động quỳ để thể hiện sự hối hận chân thành
Em thấy các vụ bắt xong thì toàn gom lại cho ngồi hay quỳ hết.
Để đứng chúng chạy lông nhông thì chết toi :D

belo

Xe điện
Ngay từ đầu tôi đã nói, nếu người dân thường mà làm việc này thì có thể chấp nhận được, còn CSGT thì không. Vấn đề tôi muốn nói ở đây không phải là sự "răn đe" hay "giáo dục" là đủ hay chưa, mà là hành vi xử lý tùy tiện của CSGT.
Cái tôi lo ở đây là hành vi xử lý tùy tiện của người thực thi công vụ lại được rất nhiều người ủng hộ (cũng theo một cách tùy tiện), cũng có nghĩa là ủng hộ CS xử lý vi phạm không cần theo quy định của pháp luật. Sự việc cụ thể này chưa đến mức quá đáng, nhưng nếu được ủng hộ thì sẽ xảy ra vô vàn vụ "tát", "đạp", "đập"... với lý do "răn đe", "giáo dục"...
Vụ này bàn thêm sẽ rất dài và vô ích. Em xin dừng.

Chu An

Xe điện
Rất chuẩn. Tiếc là tôi k thể mời thêm rượu cho bác được.

giradeo

Xe tải
Các cụ OF bạo lực quá, em phản đối.
Những đối tượng này theo em là phải nhẹ nhàng mềm dẻo, mang tính giáo dục, đúng pháp luật.
Đi xe vít ga lạng lách là do cái tay, vậy nên như em là chỉ cần thít cái lạt nhựa vào 2 ngón tay cái = đúng 24h tạm giam thôi ạ.

Thạch Hầu

Xe buýt
Em có chút ý kiến với 2 cụ:
Cái sự việc của chủ đề, mức độ không đến nỗi nào. Như em xem qua thấy các vấn đề không nổi cộm gì mà chỉ có 1 vấn đề đáng kể là cấp cứu người bị nạn lẽ ra cần quan tâm nhất lúc đó, bắt giữ được rồi xử lý gì thì xử lý nhưng phải ưu tiên cấp cứu là số 1 (nên em đã có 1 còm ngắn).
Về cách xử lý các đối tượng tại hiện trường, nhất định không được cực đoan theo cảm tính. Một số cụ cho ý kiến là vài gậy, đánh các đòn abc vào mặt…thì là nói cho sướng miệng thôi. Các cụ cần biết rằng lực lượng công vụ luôn có các quy định và quy trình công tác cứng đi kèm với mức kỷ luật cao chứ không thể tuỳ tiện hành xử như suy nghĩ đơn giản (theo các cụ khi các hành động phang gậy hoặc đánh đập được ghi nhận rõ ràng ở đó, liệu các cụ và dư luận còn khen nữa không, và tổ công tác đó có bị đơn vị xử lý kỷ luật không?). Các hành động bạo lực có thể dùng, nhưng chỉ là khi đang cố gắng khống chế đối tượng chứ không phải là khi đã khống chế xong. Bài học bắt được trộm, trộm chó…tiếp tục đánh nó và đi tù, cho thấy điều đó nhiều rồi đấy thôi. Thế nên cứ suy xét nên liệu đá vào mồm hay đập vào mặt chúng nó ở đó thì hậu quả gì?
Việc đáng nói ở đây thì dù chỉ là một tình huống khách quan, đưa ra bàn các khía cạnh mang tính tham khảo thôi, nhưng chỉ 1 lát thì trọng tâm lại trở thành cuộc công kích cá nhân hơi “cay độc”, chả ai được lợi gì!
Khi ta quá đáng thì ta rất dễ nhầm lẫn, chẳng hạn việc sàm sỡ phụ nữ bị phạt 200k được nâng lên thành hiếp dâm cũng chỉ 200k. Sai lầm nguy hiểm như vậy mà lại cứ dùng để ví dụ “tấn công” người khác chính kiến?
Sàm sỡ mang tính chất trêu ghẹo mới có mức phạt như thế (mặc dù em cũng cho rằng 200k là quá nhẹ), nhưng hiếp dâm nó khác hẳn, nó có mức độ nguy hiểm vượt rất xa các hành vi sàm sỡ, nó là 1 trong 3 hành vi trọng tội, là 1 trong 3 án được gọi là “trọng án”. Nên không thể dùng nó tương đương với sàm sỡ, và đặc biệt không nên dùng ví dụ như vậy để áp vào cho người thân của người đang tranh luận với mình!
Xin có mấy ý kiến nhỏ liên quan đến tư duy và thái độ tranh luận đang diễn ra như vậy!
Chỉ là vấn đề nhỏ, anh có lời qua thì tôi có tiếng lại thôi mà cụ. Anyway, em sẽ dừng tranh luận với cụ kia về vấn đề này.

skype0211

Xe tăng
Theo tin trên dâm trí, csgt bắt bọn lạng lách đánh võng gây tai nạn quỳ trước nạn nhân đang đau đớn, quan điểm của cccm về vấn đề này thế nào ?
Theo quan điểm của em, việc này hoàn toàn có thể chấp nhận được mặc dù nghe có vẻ như các anh csgt đang hơi cảm tính, em nghĩ làm như vậy ngay tại hiện trường sẽ giúp giáo dục và cảnh báo tốt hơn cho các quái xế về hậu quả mà chúng gây ra. Vậy mà báo chí dùng từ "xôn xao" như thể đang chĩa mũi dùi vào csgt vậy, thế là thế nào ? Mời cccm cho ý kiến.
Quá hợp lòng dân cụ ạ, và CSGT cũng không làm sai bất cứ điều luật nào, cụ nào bảo sai trích luật hộ cái, hộ cái.