[Funland] Cụ BT yêu cầu Mẽo mua thiết bị 5G “make in Vietnam”

xương. e vẫn ko hiểu sao phải có 5g :) bây giờ tìm kiếm nội dung hay đã khó, internet of things để làm gì khi phong trào đơn giản gói gọn trong nhà như smart home còn thấy ko hấp dẫn, security camera còn bị xem trộm vvv

công nghệ hình như đang vị công nghệ, chứ ko vị nhân sinh. ko làm cho đời sống happier
Một VD là Offices365 giờ tốn rất ít tài nguyên của máy tính.
Em nghĩ IOT chắc chắn sẽ phát triển, và trong quá trình đó nó sẽ cố gắng hạn chế những gì bất cập.

Gcar

Xe container
xương. e vẫn ko hiểu sao phải có 5g :) bây giờ tìm kiếm nội dung hay đã khó, internet of things để làm gì khi phong trào đơn giản gói gọn trong nhà như smart home còn thấy ko hấp dẫn, security camera còn bị xem trộm vvv

công nghệ hình như đang vị công nghệ, chứ ko vị nhân sinh. ko làm cho đời sống happier
Quan trọng với nhà mạng là chi phí truyền mỗi GB sẽ rẻ hơn, nên gói 5G sẽ nhiều GB gấp chừng 10 lần gói 4G mà giá chỉ nhỉnh hơn tí. Có nhiều nhà máy (5G factory) trên khuôn viên rộng lớn dùng máy móc kết nối mạng (như xe tự lái) thì thay vì làm cái mạng wifi khổng lồ, họ dùng 5G kinh tế hơn.

lac007

Xe tăng

Đọc bài này em giật mình vì sự tin tin của cụ BT Bộ 4T. Em nghĩ chắc đoàn Mĩ cũng ngã ngửa vì bất ngờ haha
- Hoá ra Đỗ Nam Trung chơi tập đoàn Hoa Vĩ, Canada bắt giữ Phó CT... rồi cấm chuyển giao công nghệ cho Hoa Vĩ, nhằm ngăn Hoa Vĩ bán công nghệ 5G là thừa. Trước em cứ tưởng làm thiết bị 5G khó lắm, đến các hãng Mĩ nắm bao công nghệ cốt lõi, hằng năm đều chi khủng cho R&D mà còn bị TQ qua mặt, thế mà nhoằng cái, chưa đầy năm sau mà hai BT nhà mình đã chém gió video call 5G rồi.
- bất ngờ hơn là VN mình méo cần đăng ký bản quyền trí tuệ ở đâu, cứ âm thầm làm thiết bị 5G, nhanh chóng lọt vào danh sách mấy nước làm đc 5G. Mãnh liệt thật, thế mới gọi là kiến tạo, là khởi nghiệp chứ.
- Hơi lạ là mấy bài báo đều không công bố tinhs năng , công nghệ 5G, tiêu chuẩn kỹ thuật... làm em mơ hồ khoing hiểu cái vỏ máy 5G có khác gì 4G hay không???
Hay Viettel sợ công bố tiêu chuẩn kỹ thuật ra thì các nước nó GATO???
Mà đã không công bố tiêu chuẩn kỹ thuật, lại bố đời yêu cầu Mĩ cử đầu mối sang mà hợp chuẩn haha

Quả này thì không khéo Đỗ Trung nó đang bị luận tội dễ làm liều, cho Việt nam mình vào danh sách theo dõi đặc biệt (chưa biết là theo dõi gì, cứ tạm theo dõi đã) thì chết.
em tưởng mình bán hộ anh tàu khựa chứ sản xuất ra 0.5 g rồi a

poiuy

Xe cút kít
Hiện nay có không ít doanh nghiệp đã bán được hàng vào Mỹ, đó là thành công đáng ghi nhận vị thị trường Mỹ rất khắt khe. Vì vậy bất kỳ ai bán được hàng vào đó hay thậm chí có định hướng bán hàng vào đó cũng là điều đáng hoan nghênh. Thành công thì rất tốt nhưung thất bại thì cũng không hoàn toàn dở vì người ta sẽ rút ra được những bài học kinh nghiệm quý giá để triển khai trên các thị trường khác.
Còn cái loại chưa làm đã nghĩ là "không làm được đâu", nhược tiểu từ trong suy nghĩ thế thì vứt.

chuotdong

Xe điện
Viettel có tầm nhìn thật, dự đoán là Huawei bị Mẽo oánh nên họ né lâu rồi.5G không dính đến Huawei nữa đâu

pimbim

Xe tăng
Thiết bị 5G là bệ phóng của cụ BT, muốn lên tầm cao ở nhiệm kỳ mới.
Nhưng từ sp nghiên cứu sơ khai cho đến sp thương mại được còn rất xa, chưa kể mua nhiều nhân ở bển.

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Viettel có tầm nhìn thật, dự đoán là Huawei bị Mẽo oánh nên họ né lâu rồi.5G không dính đến Huawei nữa đâu
Viettel gốc còn hơn cả Hoa vĩ cơ. TCT thuộc bộ qp mà.
nhiều cụ cứ bảo tâm lí nhược tiểu, nhưng thử nhìn vào sự thực đi, Viettel mà bằng 1 goc của Hoa vĩ thì thằng Trung nó cho toang rồi, củng chả nể đâu.

bozvot

Xe đạp
Thời đại bốn.không rồi mà còn cái trò giật tít câu viêu rẻ tiền thế này cụ thớt! Nếu cụ quan tâm đến công nghệ thì nên tìm hiểu trước chứ lôi lên đây phán bừa thế này thì hài lắm.
Về khoản sản xuất chip thì có thể dùng FPGA. Nó là loại chip có khả năng lập trình lại theo yêu cầu, vì thế em nghĩ Viettel có thể làm được theo hướng này. https://en.wikipedia.org/wiki/Field-programmable_gate_array

3077

Xe container
Hi vọng đừng như mấy vụ thép dập mác để vào Mẽo đang bị ách lại :D

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Thời đại bốn.không rồi mà còn cái trò giật tít câu viêu rẻ tiền thế này cụ thớt! Nếu cụ quan tâm đến công nghệ thì nên tìm hiểu trước chứ lôi lên đây phán bừa thế này thì hài lắm.
Về khoản sản xuất chip thì có thể dùng FPGA. Nó là loại chip có khả năng lập trình lại theo yêu cầu, vì thế em nghĩ Viettel có thể làm được theo hướng này. https://en.wikipedia.org/wiki/Field-programmable_gate_array
Chẳng nhẽ em bảo cụ là em làm FPGA từ 2001 dùng VHDL.

lehungacc

Xe buýt
Thực ra thì sản phẩm 5G vừa rồi của Viettel vẫn đang dùng chipset của Tây, cái chipset riêng của Viettel thì vẫn đang trong quá trình nghiên cứu, Apple cũng mua chip của SS mãi mới nghiên cứu ra được cái chip riêng cho mình, tuy nhiên kể cả sx chip riêng thì vẫn trả bản quyền hàng đống, vì thế bài toán ko phải ở khả năng sản xuất mà là bài toán kinh tế và quy mô thị trường. Ít nhất Việt Nam cũng làm chủ được công nghệ SX thiết bị 5G còn hơn là đi mua về nó bảo có 10 chức năng cứ thế mà dùng, hỏng nó sửa lấy phí cao chót vót
Các cụ nào tự nhục thì cứ để các cụ ấy tự nhục, VN mình làm nhiều cái Tây còn phải ngưỡng mộ, đừng có quá ảo tưởng Tây thì cái gì cũng nhất

Quán Mau 16

[Tịch thu bằng lái]
Viettel gốc còn hơn cả Hoa vĩ cơ. TCT thuộc bộ qp mà.
nhiều cụ cứ bảo tâm lí nhược tiểu, nhưng thử nhìn vào sự thực đi, Viettel mà bằng 1 goc của Hoa vĩ thì thằng Trung nó cho toang rồi, củng chả nể đâu.
thôi tết đến 28 rồi đấy cụ, vui lên đi, sao cứ phải mong mình hay hàng xóm lụn bại hèn kém làm ji ? mong thế mình có giàu lên đâu

phải mong mình tiến mình mạnh...rồi hàng xóm cũng phải mạnh giàu, thế mình mới có phần, ko ít thì nhiều

cứ mong bạn bè, hàng xóm, đồng nghiệp bị toang, bị lụn bại thì có khi chính mình và gd mình lụn bại trước

cụ cũng ăn bả Tân Tân ít thôi, cả XH VN đang tiến ầm ầm, cứ ngồi ăn tân tân rồi bỉ bôi là mất cơ hội kiếm xèng làm giàu của chính mình đấy, những thằng cụ đang chởi nó có nghe đâu vì nó đang bận phè phỡn hưởng thụ cùng gia đình vợ con

bearbie

Xe điện
haha em lịch sự và cầu thị nên xin lỗi thôi.
còn nội dung thì các cụ chịu khó đọc và động não giùm nhé. Đối với em thì “yêu cầu” và “đề nghi” trong trường hợp này đều fun như nhau haha
Bác sửa tới lần thứ n rồi vẫn còn sai. Báo ghi là đề xuất, không phải đề nghị nhé. Nếu bác không phân biệt được giữa đề xuất, đề nghị và yêu cầu, thì im miệng giùm, đừng giải thích nữa kẻo lại sai lần thứ n+1.

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Bác sửa tới lần thứ n rồi vẫn còn sai. Báo ghi là đề xuất, không phải đề nghị nhé. Nếu bác không phân biệt được giữa đề xuất, đề nghị và yêu cầu, thì im miệng giùm, đừng giải thích nữa kẻo lại sai lần thứ n+1.
Cụ xem title Hanoimoi nè.

faceid15

Xe buýt
4G/5G chém toàn tốp với tiếc, triển lãm công nghệ kiểu CES éo thấy mặt mà nổ. Có mà bọn tếch nó lột truồng ra đét đít. Các anh ấy mà làm được bọn VNPT với Mobi sẽ thần phục mua đồ của các anh ấy ngay. Éo mua cũng phải mua. Đây thì nó ngoảnh mông quay đi, tuổi tí!

Tứ Vô Lượng

Xe container
Thực ra thì sản phẩm 5G vừa rồi của Viettel vẫn đang dùng chipset của Tây, cái chipset riêng của Viettel thì vẫn đang trong quá trình nghiên cứu, Apple cũng mua chip của SS mãi mới nghiên cứu ra được cái chip riêng cho mình, tuy nhiên kể cả sx chip riêng thì vẫn trả bản quyền hàng đống, vì thế bài toán ko phải ở khả năng sản xuất mà là bài toán kinh tế và quy mô thị trường. Ít nhất Việt Nam cũng làm chủ được công nghệ SX thiết bị 5G còn hơn là đi mua về nó bảo có 10 chức năng cứ thế mà dùng, hỏng nó sửa lấy phí cao chót vót
Các cụ nào tự nhục thì cứ để các cụ ấy tự nhục, VN mình làm nhiều cái Tây còn phải ngưỡng mộ, đừng có quá ảo tưởng Tây thì cái gì cũng nhất
Tây nhất còn gì nữa :) ngay trong câu của cụ: kể cả mình làm ra chipset vẫn phải trả tiền bản quyền hàng đống.

Tây nó thu trên giá trị trí tuệ. Bao giờ Viettel co nhiều bản quyền hẵng tự sướng nhiều. Được như vậy cũng sướng, nhưng sướng vừa vừa thôi :)

Go on

Xe điện
* Nguồn tin từ Bộ Thông tin và Truyền thông cho biết, nhà mạng AT&T (Hoa Kỳ) đã đặt mua 3 triệu điện thoại thông minh 5G sản xuất tại Việt Nam.

Nguồn: báo Hà Nội Mới
Chắc là điện thoại Samsung chứ Vinsmart thì lại hoành tráng quá cụ nhỉ

lehungacc

Xe buýt
Tây nhất còn gì nữa :) ngay trong câu của cụ: kể cả mình làm ra chipset vẫn phải trả tiền bản quyền hàng đống.

Tây nó thu trên giá trị trí tuệ. Bao giờ Viettel co nhiều bản quyền hẵng tự sướng nhiều. Được như vậy cũng sướng, nhưng sướng vừa vừa thôi :)
Dở người mà tự làm tất ăn cả, chả thằng nào có đủ bằng sáng chế để làm ra 1 thứ hoàn thiện cả, mỗi thằng 1 ít
nhiều loại có sẵn mà nghiên cứu tích hợp tự sx chưa chắc thằng nào đã làm được, Apple cũng chả tự nghiên cứu 1 mình nó sài 1 đống bằng sáng chế của thằng khác. Chả ở đâu bảo sướng nhiều hay sướng ít, sướng hơn thằng ko làm được là đc rồi