Đánh giá Cụ cho em xin ý kiến Santafe 2019 dầu cao cấp

nguyenhaiha

Xe buýt
Đã xe du lịch thi phải máy xăng, máy dầu được lúc mới mua, càng chạy càng nặng mùi và độ ồn thì tăng theo cấp số nhân

Alexandre Ciskob

Xe điện
Cá nhân mình đang đi xe dầu (Ford Ranger) vì lý do kinh tế, chạy xe dầu mình đi mất 8l/100km nhưng nếu là xe xăng phải 12l/100km tính ra dầu rẻ hơn gần 40%. Hyundai chỉ nổi tiếng ở động cơ dầu, và nếu đổi xe mình sẽ mua Santafe dầu còn xăng thì mình sẽ lấy Honda CRV. Mình đi ko nhiều 1 năm chỉ khoảng hơn 2 vạn km nhưng bạn nào mua xe cũng nên tính đến vụ chi phí nhiên liệu.
Cụ có phần giống em.
Em mua San vì thích cái động cơ dầu của nó.
Còn nếu mua động cơ xăng thì em ko mua San, mà sẽ mua Crv (bản 2.4 non turbo).
San xăng 2.4 hơi yếu so với xác xe, còn crv cũng 2.4 nhưng nó nhẹ hơn San 1 tý.

Cuối cùng chọn San dầu, ko hẳn vì lí do tiết kiệm, mà vì nó cho em 202 hp, lên cao tốc đạp phát là lên, thích vượt là vượt. Qua mặt xe cont 40ft nhẹ nhàng mà không có gì phải gắng sức, ko thấy cỗ máy 2.2 diezel phải gằn lên 1 tí nào. Cái cảm giác như vậy em ko có được ở các xe khác có giá tầm trên 1 tỉ, mà ít nhất phải ngồi trên các xe có động cơ xăng 3.0V6 hoặc 3.5 đổ lên, hoặc 2.5 turbo.
2.5 turbo hoặc 3.0V6 là những xe nào: Ford explorer, hoặc Toy Hilander, hoặc GLC300 :P hoặc Audi Q7 :D hoặc Porsche :)) . Cũng được đấy
Chợt sờ túi, chỉ có khoảng hơn tỉ tính cả vay bank thôi, gặm tạm San dầu qua ngày vậy. Giờ em vẫn oánh vietlot hàng ngày, chờ Porsche ra mẫu mới

lizpo

Xe hơi
Em cũng đã từng băn khoăn như cụ, đã mở thớt chọn xăng cc hay dầu đb (cụ có thể ngó để tham khảo)

Em cũng đã từng lung lay trước các ý kiến dầu hôi, dầu rung, dầu bảo dưỡng kém.

Tuy nhiên sau khi đi thử em chốt lấy dầu. Có một số lý do sau em nêu cụ tham khảo:
  1. Giá xe dầu đắt hơn, bảo dưỡng tốn hơn: bao lâu cụ mới phải đi bảo dưỡng? Mỗi lần bảo dưỡng đắt hơn cùng lắm 2 triệu, trong khi đổ xăng mỗi tháng cụ sẽ tốn hơn gấp rưỡi so với dầu (em tính là gấp đôi, nhưng thôi để trung bình gấp rưỡi). Cảm giác mất tiền liên tục nó khác lắm cụ, chỗ tiền chênh "mua xăng 5 năm" rất mơ hồ và cụ sẽ quên ngay. Lấy xe về lắp thêm mấy thứ em đã tốn 4 chục rồi.
  2. Xe dầu rung hơn, ồn hơn: em đi thử thì thấy không phân biệt nổi. Lúc mua về chạy về hầm chung cư yên tĩnh thì thấy tiếng máy, nhưng đại đa số thời gian sẽ không nghe thấy. Santafe đời này khác rồi cụ.
  3. Xe dầu hôi hơn: chắc chắn là có, nhưng ngồi trong xe ko thấy gì. Em đi về, tắt máy mở cốp lấy đồ cũng có, hoặc đỗ mở cửa cũng có, đến giờ gần tháng rồi vẫn ko thấy mùi vào.
  4. Máy dầu + Hộp số 8 cấp: khác biệt hoàn toàn so với máy xăng 6 cấp. Thông số cả mã lực và mô men xoắn đều gấp đôi. Đi thực tế em ko dám nói là gấp đôi nhưng máy dầu bốc hơn khá nhiều. Máy xăng nhiều cụ nói đi phố sẽ bốc hơn nhưng em thấy máy dầu đi phố vẫn ok, nhấn ga là đi chẳng thấy ì chỗ nào? Cảm giác lái là cái theo ta hàng ngày
Tóm lại: chênh giá sẽ mau quên. Cảm giác xót tiền đổ xăng hàng tháng lâu dài sẽ rất khác. Rung ồn không đáng kể. Hôi chưa thấy, ở chung cư nên không quan tâm. Cảm giác lái khác biệt.

Đôi điều cảm nhận thực sự gửi cụ.
Em ví dụ bản cc hiện tại. giá chênh nhau 80tr khéo có khi 100tr xăng rẻ hơn nhé. cụ vứt tủ 80tr đấy ko tiêu chỉ để đổ xăng cũng chạy ngót 4v nhé, chân cụ nào marathon thì 3v ko phải lo nghĩ tiền đổ xăng. Cái sai điểm 1 là cụ tính ngược. Xăng dầu Việt Nam ta thì giời ơi đất hỡi lắm. đầy vụ bắt dầu lậu 0.25s phải tiêu huỷ nhưng vẫn ra thị trường bùm phát thành 0.05 có khi 0.001 luôn nhé cụ. em thề luôn. Kể cả xăng cũng giời ơi đất hỡi lắm ạ

mazda3_pro

Xe lăn
Em cũng lăn tăn máy xăng hay máy dầu mãi. Mặc dù em đi rất ít, chuyện xăng dầu không quan trọng lắm như em kết thông số của xe máy dầu. Mà nói thực chạy thử San dầu nó rất êm. Cuối cùng em đã chốt lấy Everet Bi Turbo 4x4.
Cụ chốt quả nghe giật cả mình :))=))

Mimi0606

Đi bộ
Nếu chỉ chạy gia đình là chính thì cụ lấy máy Xăng cũng ổn, em lấy máy xăng 3 tháng rồi thấy rất ổn, ko hề yếu đâu cụ!
Nhiều cụ cứ chê máy hút khí tự nhiên, chứ với tình trạng xăng dầu tại VN thì em thấy máy hút khí tự nhiên có khi ổn hơn máy tubor vì ít kén nhiên liệu hơn :|:|:|
Bác đi San cao cấp 2019 rồi. Các phần nẹp trang trí có bị gỉ như này không ạ?

vucanhtung

Xe tăng

Đấy không phải là gỉ.
Do bác rửa chỗ nước kém quá, lau khô không kỹ nên cặn kim loại nó bám
Bác rửa chỗ khác tử tế hơn đi :D

duong_91

Xe đạp

Đây là tại cụ rửa xe chỗ nước bẩn rồi, cặn kim loại với canxi trong nước nó bám mặt ngoài thôi, cụ kiếm chỗ khác rửa xe bảo nó lấy cái wax sáp oánh phát lại bóng như mới, trước mới mua em cũng tưởng rỉ :v

cauquan1001

Xe tải
Website
buraman.com
Nhiều ông adua máy dầu chứ có biết lợi hại chỗ nào đầu . Dân kinh doanh ca ngợi làm nhiều người đu theo , thêm thực tế là xe máy dầu bán lại rất giữ giá nên càng hiệu ứng đám đông
Ông nào chê máy dầu chắc không biết máy dầu nó không cần bugi đánh lửa ,nó khó hỏng hơn máy xăng .
Momen xoắn hơn tẹo là gần gấp đôi bố trẻ ạ.
Từ từ nói tiếp...
Thay bugi còn nhanh gọn nhẹ. Đụng vào kim phun của máy dầu còn mệt hơn

cauquan1001

Xe tải
Website
buraman.com
CRV mỗi 1 cầu cũng chán, đợt em dính phát lầy bánh dẫn động 1 cầu là thề ko bao giờ chơi với bọn 1 cầu nữa rồi :P
Lầy nhờ vài người giúp, 1 năm bị 1 lần khỏe hơn hay là mua bản 2 cầu lệch gần 100tr để 1 năm dùng 1 lần :(

lo1vtn

Xe buýt
Lầy nhờ vài người giúp, 1 năm bị 1 lần khỏe hơn hay là mua bản 2 cầu lệch gần 100tr để 1 năm dùng 1 lần :(
Chạy 2 cầu nó khác 1 cầu đấy Cụ. Cầu sau tự động đóng khi cầu trước có dấu hiệu trượt. Khi vượt thốc ga ko có cảm giác bị giằng lái và trời mưa đường ướt đi an toàn hơn.

nguyenhaiha

Xe buýt
Không ăn thua cụ ạ

Nhà em có cu em cũng đi crv, cũng đi thử chán chê rồi, cuối cùng KL lấy San.

CRV đi ồn, lái không đầm bằng, ngồi chật chội hơn, dáng xấu hơn hẳn san 2019, đi trong phố máy 1.6 chưa mở T ỳ hơn hẳn, chưa kể option thì gọi San bằng sư phụ. Hơn mỗi cái tiết kiệm xăng.

Thực ra xác định mua xe gia đình, đi khoảng 10 năm, hơn chục vạn rồi bán thì máy Nhật với Hàn cũng chả khác gì nhau.
Bác bảo crv đi trong phố máy 1.5 turbo chưa mở ì thì khác gì chửi Santafe, ông San dầu này cũng turbo, đi trong phố turbo cũng chưa mở đi còn ì hơn CRV

Alexandre Ciskob

Xe điện
Bác bảo crv đi trong phố máy 1.5 turbo chưa mở ì thì khác gì chửi Santafe, ông San dầu này cũng turbo, đi trong phố turbo cũng chưa mở đi còn ì hơn CRV
San dầu đi phố thì ko bốc như máy xăng đc
Ưu điểm của San dầu là cao tốc, chạy đường dài.
Crv điểm tệ nhất theo em là cách âm, ồn như đánh trống

Chjnhtd

Xe đạp
Cụ chưa ngồi, chưa lái san 2019 thì ko nên phát biểu lều. Nên dựa cột mà hóng!

Được gửi từ - Otofun

Chjnhtd

Xe đạp
San dầu đi phố thì ko bốc như máy xăng đc
Ưu điểm của San dầu là cao tốc, chạy đường dài.
Crv điểm tệ nhất theo em là cách âm, ồn như đánh trống
Cụ đã lái san 2019 chưa? Để sport xem nó có bốc ko? San 2019 trên mâm crv.

Được gửi từ - Otofun

nguyenhaiha

Xe buýt
Cụ chưa ngồi, chưa lái san 2019 thì ko nên phát biểu lều. Nên dựa cột mà hóng!

Được gửi từ - Otofun
Lạy bố là Santafe dầu tôi chạy mãi rồi, ồn, hôi, ì. Chán quá bán đi, vừa rồi ra chạy thử con San dầu 2019 thấy chẳng khác gì con San cũ của mình. Còn bảo đi chế độ sport cho bốc à, bản chất của sport là đẩy vòng tua máy lên cao, thỉnh thoảng tăng tốc vượt xe khác còn được chứ đi liên tục sport thì nhanh tèo hộp số và cực kỳ tốn dầu. Bớt ảo tưởng cái máy dầu đấy đi.

lo1vtn

Xe buýt
Lạy bố là Santafe dầu tôi chạy mãi rồi, ồn, hôi, ì. Chán quá bán đi, vừa rồi ra chạy thử con San dầu 2019 thấy chẳng khác gì con San cũ của mình. Còn
bảo đi chế độ sport cho bốc à, bản chất của sport là đẩy vòng tua máy lên cao, thỉnh thoảng tăng tốc vượt xe khác còn được chứ đi liên tục sport thì nhanh tèo hộp số và cực kỳ tốn dầu. Bớt ảo tưởng cái máy dầu đấy đi.
Nó vẫn bán tốt. Cụ cho cái hình xe san cụ chạy lên cho nó sinh động:D:D:D:D:D:D:D:D.

ngc08

Xe tải
mình vừa lấy đổi Santafe 2011 dầu lấy Santafe 2019 , nói chung không thấy mùi gì cả, cách âm cũng được, ngồi trong gần như không nghe thấy tiếng máy , đời 2011 thì đứng ngoài ngửi mùi dầu ghê lắm còn 2019 thì về sau không biết thế nào, hiện tại thì tạm ổn, đời cũ đi tiếng động cơ ngồi trong xe nghe rõ lắm, có cái bị lấy chênh giá 15 củ hơi đắt, tầm này khuyên cụ nên lấy Ford Everest Bi tubo khả năng sướng hơn , xe nhập thái,

Hán Mạnh Hùng

Xe đạp
mình vừa lấy đổi Santafe 2011 dầu lấy Santafe 2019 , nói chung không thấy mùi gì cả, cách âm cũng được, ngồi trong gần như không nghe thấy tiếng máy , đời 2011 thì đứng ngoài ngửi mùi dầu ghê lắm còn 2019 thì về sau không biết thế nào, hiện tại thì tạm ổn, đời cũ đi tiếng động cơ ngồi trong xe nghe rõ lắm, có cái bị lấy chênh giá 15 củ hơi đắt, tầm này khuyên cụ nên lấy Ford Everest Bi tubo khả năng sướng hơn , xe nhập thái,
Cụ lấy hôm nào mà cọng 15m vậy ạ

ngc08

Xe tải
Cám ơn cụ, em chốt lấy San dầu rồi ạ, ghét mỗi phải kèm lạc ạ
Cụ mua cùng tầm với mình rồi, mình kèm lạc 15 củ, thời điểm này 7/1/20202 nó về giá niêm yết rồi cụ ơi, chục ngày mất ngay 15 củ ,