Đánh giá Cụ cho em xin ý kiến Santafe 2019 dầu cao cấp

z300

Xe điện
Cụ đợi Form mới ra rùi quất này. https://autodaily.vn/2020/03/xem-truoc-thiet-ke-cua-hyundai-santa-fe-2021
10:36 | 31/03/2020
XEM TRƯỚC THIẾT KẾ CỦA HYUNDAI SANTA FE 2021
Hyundai Santa Fe 2021 phiên bản nâng cấp sẽ sở hữu một diện mạo mới khỏe khoắn và nam tính hơn nhờ những tinh chỉnh cần thiết.
Trang Koreancarblog mới đây vừa tung hình ảnh phác họa phiên bản nâng cấp của mẫu SUV Hyundai Santa Fe. Theo trang tin này, Santa Fe 2021 sẽ được trình làng trong thời gian tới với một loạt nâng cấp bao gồm gia tăng chiều dài cơ sở và thay đổi đáng kể về thiết kế dù chỉ là bản nâng cấp giữa vòng đời.

Dựa vào hình ảnh phác thảo có thể thấy phần đầu xe của Santa Fe 2021 được thay đổi đáng kể so với phiên bản hiện hành với cụm đèn chiếu sáng và đèn định vị được thiết kế mới nhìn sắc sảo và nổi bật hơn. Cụm lưới tản nhiệt cũng được tinh chỉnh với kích thước lớn hơn và các chi tiết bên trong tinh tế hơn. Bên cạnh đó, xe còn sở hữu thiết kế mâm xe mới, 5 chấu hình cánh quạt thể thao và mạnh mẽ.

Ngoài ra, những đường gân dập nổi sắc nét ở hai bên hông xe và trên nắp ca-pô cùng vòm bánh xe có thiết kế mở rộng càng tô đậm vẻ khỏe khoắn cho xe.

Hyundai Santa Fe là một mẫu xe quan trọng của hãng xe Hàn Quốc khi chiếm tới hơn 50% doanh số bán xe SUV của Hyundai. Ở phiên bản mới, Santa Fe hứa hẹn sẽ được cung cấp thêm nhiều cấu hình động cơ khác nhau bao gồm động cơ đốt trong, hybrid và plug-in hybrid.
Việc bổ sung thêm động cơ plug-in hybrid và hybrid cho Santa Fe thực sự là một tin vui dành cho người dùng bởi những hệ truyền động này rất tiết kiệm nhiên liệu và thân thiện với môi trường. Hệ truyền động hybrid sẽ là sự kết hợp giữa động cơ điện với động cơ xăng 1.6 T-GDI. Trong khi đó, các cấu hình động cơ xăng và diesel sẽ vẫn giữ nguyên thông số và tùy chọn.
Với những nâng cấp về kiểu dáng thiết kế và hệ truyền động, Santa Fe được được dự đoán sẽ vẫn ghi điểm trong lòng khách hàng và tiếp tục là “gà đẻ trứng vàng” đem về nhiều lợi nhuận cho Hyundai.
Em nghĩ đây chỉ là facelift và không có thay đổi động cơ hộp số bản Thành công mang về Việt nam.

clairsang

Xe tải
Mua santafe đi được 1 thời gian cụ sẽ thấy kêu lọc cọc mà ko tài nào tìm được nó kêu ở đâu. Đôi khi cay lắm. Bác vào các group Santafe trên facebook sẽ thấy kêu rất nhiều. Em đang đi Santafe 2019 máy xăng đặc biệt. Nếu ko bị kêu lạch cạch thì tầm 1 tỷ 500 đổ xuống chọn Sant là chuẩn ạ.

jilee

Xe tải
E chả biết hồi trước cụ đi xe gì (theo lời cụ thì cụ đã từng sở hữu SF máy dầu) nhưng e dự là cụ mua phải con công nông nát, đi bị nó hành cho nên đâm ra ác cảm với máy dầu (đặc biệt là SF)? E thấy cụ la liếm hết diễn đàn lẫn FB lúc nào cũng có cái giọng điệu đó mà chả có tý bằng chứng thuyết phục nào!
Cái lão này chỗ nào thấy máy dầu đều nhảy vào cà khịa ấy mà cụ. Nick thì ảo, giọng điệu thì cùn, tốt nhất bỏ qua cho đỡ nhức mắt cụ ạ.

Ken tỏi

Xe hơi
Em cũng đã từng băn khoăn như cụ, đã mở thớt chọn xăng cc hay dầu đb (cụ có thể ngó để tham khảo)

Em cũng đã từng lung lay trước các ý kiến dầu hôi, dầu rung, dầu bảo dưỡng kém.

Tuy nhiên sau khi đi thử em chốt lấy dầu. Có một số lý do sau em nêu cụ tham khảo:
  1. Giá xe dầu đắt hơn, bảo dưỡng tốn hơn: bao lâu cụ mới phải đi bảo dưỡng? Mỗi lần bảo dưỡng đắt hơn cùng lắm 2 triệu, trong khi đổ xăng mỗi tháng cụ sẽ tốn hơn gấp rưỡi so với dầu (em tính là gấp đôi, nhưng thôi để trung bình gấp rưỡi). Cảm giác mất tiền liên tục nó khác lắm cụ, chỗ tiền chênh "mua xăng 5 năm" rất mơ hồ và cụ sẽ quên ngay. Lấy xe về lắp thêm mấy thứ em đã tốn 4 chục rồi.
  2. Xe dầu rung hơn, ồn hơn: em đi thử thì thấy không phân biệt nổi. Lúc mua về chạy về hầm chung cư yên tĩnh thì thấy tiếng máy, nhưng đại đa số thời gian sẽ không nghe thấy. Santafe đời này khác rồi cụ.
  3. Xe dầu hôi hơn: chắc chắn là có, nhưng ngồi trong xe ko thấy gì. Em đi về, tắt máy mở cốp lấy đồ cũng có, hoặc đỗ mở cửa cũng có, đến giờ gần tháng rồi vẫn ko thấy mùi vào.
  4. Máy dầu + Hộp số 8 cấp: khác biệt hoàn toàn so với máy xăng 6 cấp. Thông số cả mã lực và mô men xoắn đều gấp đôi. Đi thực tế em ko dám nói là gấp đôi nhưng máy dầu bốc hơn khá nhiều. Máy xăng nhiều cụ nói đi phố sẽ bốc hơn nhưng em thấy máy dầu đi phố vẫn ok, nhấn ga là đi chẳng thấy ì chỗ nào? Cảm giác lái là cái theo ta hàng ngày
Tóm lại: chênh giá sẽ mau quên. Cảm giác xót tiền đổ xăng hàng tháng lâu dài sẽ rất khác. Rung ồn không đáng kể. Hôi chưa thấy, ở chung cư nên không quan tâm. Cảm giác lái khác biệt.

Đôi điều cảm nhận thực sự gửi cụ.
Thêm 5 tháng chạy giờ cảm nhận vẫn k thay đổi chứ cụ, e cũng đang nghiên cứu xăng hay dầu?

jilee

Xe tải
Thêm 5 tháng chạy giờ cảm nhận vẫn k thay đổi chứ cụ, e cũng đang nghiên cứu xăng hay dầu?
Vâng cụ ạ. Vẫn như ngày đầu cụ yên tâm nhé. Em thấy chỉ tiếc là vì nhu cầu nên mua trước tết, chứ để đến bây giờ giá bản cao cấp còn rẻ hơn cả bản đb hồi đó. Các option cao cấp em chẳng cần, cần mỗi cái nhớ ghế mà giờ độ khó quá :(

z300

Xe điện
Thông số rõ ràng, các bác nên chọn máy dầu vì mã lực hơn 200 ngựa, mạnh hơn xăng nhiều, và quan trọng hơn là hộp số 8 cấp đời mới hơn, chạy sẽ ưu việt mượt mà hơn.
Tất nhiên máy dầu có 1 số nhược điểm: bảo dưỡng sẽ tốn kém hơn 1 chút, sẽ có mùi hôi, nhất là các bác đỗ xe trong nhà.
Còn lại em thấy máy dầu tuyệt

Ken tỏi

Xe hơi
đi nhiều thì chọn dầu còn ít thì xăng bác nhé
Tks bác nhé, e mỗi ngày đi làm cả đi lẫn về khoảng 30km. Hôm trc thấy có bác mới lấy xe dầu đăng cái clips lùi xe xuống mà thấy khói đen, k biết tại dầu Việt Nam chất lượng quá tệ hay sao bác nhỉ?!

Ken tỏi

Xe hơi
Vâng cụ ạ. Vẫn như ngày đầu cụ yên tâm nhé. Em thấy chỉ tiếc là vì nhu cầu nên mua trước tết, chứ để đến bây giờ giá bản cao cấp còn rẻ hơn cả bản đb hồi đó. Các option cao cấp em chẳng cần, cần mỗi cái nhớ ghế mà giờ độ khó quá :(
vâng, cái màu ghế nội thất của cc nhìn có vẻ k ưng bằng đb. Còn các trang bị thì e thấy cố thêm vải chục cũng đáng.

Ken tỏi

Xe hơi
Thông số rõ ràng, các bác nên chọn máy dầu vì mã lực hơn 200 ngựa, mạnh hơn xăng nhiều, và quan trọng hơn là hộp số 8 cấp đời mới hơn, chạy sẽ ưu việt mượt mà hơn.
Tất nhiên máy dầu có 1 số nhược điểm: bảo dưỡng sẽ tốn kém hơn 1 chút, sẽ có mùi hôi, nhất là các bác đỗ xe trong nhà.
Còn lại em thấy máy dầu tuyệt
Thế cũng lăn tăn phết nhỉ, vì xe e cất trong nhà kho, hàng ngày các cụ mở kho để lấy hàng chắc thốn phết nhỉ?! :(

z300

Xe điện
Thế cũng lăn tăn phết nhỉ, vì xe e cất trong nhà kho, hàng ngày các cụ mở kho để lấy hàng chắc thốn phết nhỉ?! :(
Cũng không đến nỗi đâu. Còn không thì lấy xăng, rẻ hơn khoảng 50 chai. Chỉ là cái xe, phục vụ mình. Có tiền mà thích thì lấy đi cụ

Ken tỏi

Xe hơi
Cũng không đến nỗi đâu. Còn không thì lấy xăng, rẻ hơn khoảng 50 chai. Chỉ là cái xe, phục vụ mình. Có tiền mà thích thì lấy đi cụ
E đọc thấy nhiều cụ bảo hyundai k mạnh về máy xăng, lại hộp số 6 cấp nên hơi nghiêng2 về máy dầu ạ.

z300

Xe điện
E đọc thấy nhiều cụ bảo hyundai k mạnh về máy xăng, lại hộp số 6 cấp nên hơi nghiêng2 về máy dầu ạ.
Cụ tự kiểm tra, thông tin nhiều lắm. Xem thống kê máy xăng 1 năm bán bao nhiêu ở Mỹ. Nghe nói mãi nó loạn lên đấy cụ à. Máy xăng thực chát là máy Theta 2, chính là máy lắp trên Sorento xăng ở Việt nam suốt từ 2010 đến giờ! Cụ khảo sát anh em Sorento xem thế nào?

Ken tỏi

Xe hơi
Cụ tự kiểm tra, thông tin nhiều lắm. Xem thống kê máy xăng 1 năm bán bao nhiêu ở Mỹ. Nghe nói mãi nó loạn lên đấy cụ à. Máy xăng thực chát là máy Theta 2, chính là máy lắp trên Sorento xăng ở Việt nam suốt từ 2010 đến giờ! Cụ khảo sát anh em Sorento xem thế nào?
Ok, cảm ơn cụ ạ.

coldroom

Xe hơi
Chào các cụ,

Em đang dự định mua Santafe 2019 Dầu cao cấp, các Cụ nào chạy San mới cho em hỏi:
1. Mùi dầu của Santafe mới có xông vào Cabin lái không ạ? vì em đọc thấy nhiều cụ phải đổi xe vì không chịu được mùi dầu, mà vợ em thì dị ứng với tất cả các loại mùi, nhà em lại có 3 đứa nhỏ nữa.
2. Động cơ máy xăng của San mới 188 mã lực so với dầu 202 mã lực có bị yếu không ạ?
1. (Mùi dầu) Làm gì có trừ khi lấy gió ngoài thì mới có
2. Yếu là yếu thế nào ( Nếu so máy dầu với xăng thì đương nhiên xăng bốc nhanh hơn rồi) Nếu biết sử dụng bác chuyển số tay xem máy dầu có bốc không nhé.
Mình chạy dầu đây

Ken tỏi

Xe hơi
E chốt dầu cc rùi, đang chờ xe về ạ.