[Funland] Cụ mợ đi "bám đít" nhau nhanh hơn được bao nhiêu thời gian?

cascadabadboy

Xe buýt
Em chỉ mong cái văn hoá lái xe nó khá khẩm hơn chút bằng 1 việc rất nhỏ là cụ/mợ nào đi chậm thì té sang bên phải hoặc ga mạnh lên chút cho thoáng đường đằng sau. Đặc biệt các cụ lên cao tốc nếu vào làn 120 thì đi bét cũng phải 110 chứ đừng đóng 80-100 rất nguy hiểm cho cả hai.
Đường đẹp mà cứ lò dò 3-40 thì mãi cứ dậm chân tại chỗ với nhau thôi.

TSTA

Xe container
Thế cụ giống em. Em không đi theo đoàn đường dài được. Chỉ hẹn nhau điểm đến. Đi đoàn không an toàn lại chậm. Các gia đình hay anh em đi du lịch cùng đều khiếp em khoản đi QL với CT, dù chúng nó trẻ hơn. Nhưng đi nội đô, rẽ bùng binh thì em đi nắn nót hơn bọn nó.
Cụ giống e. Em ko lái đc ở nội đô. Toàn book grab hay taxi. Ko chịu đc cảnh luồn lách, chèn đầu nhất chỗ bùng binh.

Xe em chỉ để đi ngoại thành, đi tỉnh, đi chơi cuối tuần.
Mà e đi rất ít khi thấy xe vượt mình, trừ ăn gian tốc độ.
Em đi bộ cũng ko đi chậm được, toàn đi rồi đợi ng khác, xe máy rồi 4banh cũng vậy. Đi cùng xe khác là chỉ có cách hẹn nhau ở đích ko thì vất vả chờ đợi lắm.

Anyway, chạy đường trường nhiều nên e ghét nhất mấy ông khôn khôn vượt, ép, phá tốc độ ở đoạn nội đô, nhưng ra đoạn 90 thì lại như rùa. Mấy ông ấy hình như chỉ 1 dảit ốc độ toàn tập.

Húp sụp sụp

Xe điện
Em lúc bám lúc không :)
Tùy tình hình mà diễn biến, đường hà nội khó tả lắm

lang thang48

Xe buýt
Cách nhau đúng tiêu chuẩn thì đầu ở hà nội đít hải phòng.

Tommytep

Xe tăng
Hai thằng tốc độ max rồi thì chả song song 1 đoạn cho tới khi chán :))
nếu ở tình trạng ko vượt đc thì em sẽ lùi lại chấp nhận đi sau, còn nếu đường thoáng, em sẽ vượt hẳn lên trước; chứ ko bao giờ đi kiểu block lane như vậy cả.

quancan

Xe tăng
Vẫn nhẹ đấy .. Thói quen ngày đầu khi học nhưng ít thầy dậy . Cũng nhiều ng dính và trả giá đắt quá <vì ko còn cơ hội sửa >. ....

dalink

Xe điện
nếu ở tình trạng ko vượt đc thì em sẽ lùi lại chấp nhận đi sau, còn nếu đường thoáng, em sẽ vượt hẳn lên trước; chứ ko bao giờ đi kiểu block lane như vậy cả.
Vâng. Đi kinh nghiệm thì thế. Nhưng max speed rồi thì vượt kiểu gì cụ. Nhường thôi.

agrimeco

Xe lăn
Lại vừa có 3 xe dồn toa trên vđ3 đoạn LĐ làm em tắc mất 30ph. Cụ nào có việc qua đoạn này thì tránh nhé:D

vephiadong

Xe điện
Cách đây gần chục năm, em chạy cái xe Zace ở đường Phạm Văn Đồng, xe có lắp giá bảo vệ cản sau bằng thép. Sáng ra đường thì đông, làn sát giải phân cách nối đuôi nhau, em đi cách xe trước khoảng hơn thân xe, thi thoảng xe máy nó lại chém qua đầu để chuyển làn, thằng xe đằng sau em nó cứ dúi vào đít còi inh ỏi kiểu sao không đi nhanh lên bám sát vào. Em mới chọn lúc thoáng bên trên tăng tốc rồi phanh chết đứ đừ một phát. Cũng nghe thấy rầm nhẹ phát sau đuôi nhưng em đi luôn éo thèm ngoái lại. Thấy mất hút không bám đuôi nữa.
Cụ chạy em này khác gì công nông, cả hai bánh lẫn bốn bánh đều né cả, một tài đã chạy Zace cho biết :))

Tránh sao được, đường Hà Nội vẫn phải bám mít với khoảng cách thích hợp, không để các phương tiện khác chen vào thôi

Hacking

Xe buýt
Cháu lâu rồi không có dịp leo vành đai 3 Hà Nội, vừa rồi đi sợ xanh mắt vì xe nối đuôi nhau gần quá. Cảm giác rất dễ có tai nạn

ryanlong

[Tịch thu bằng lái]
chỉ 2-3 s thôi ko để ý là dễ dồn toa lắm, mà bây giờ lái xe bị quá nhiều thứ gây phân tâm như smartphone, màn android trên xe...
Biết nguy hiểm mà trình kém thì đừng smartphone khi đang lái

Cũng dưa dứa thôi cụ oi. Một lần đến ngã 3 có đèn đỏ đường Hoàng Văn Thụ ra Bạch Đằng ở xứ sở BaTư xinh đẹp, đường bé như cái hẽm hehe. Một xe đỗ giữa đường không đi khi đèn xanh, em đi sau đợi mãi...chợt nghĩ hay thằng...nái ló đột tử cmnròi. Lách qua vượt lên ngó thì xe chả có ai, chắc vào tranh thủ nhà bắn bi thuốc lào. Không thể hiểu nổi. :D
Ngã tư này CSGT hầu như ko bắt và xử lý vi phạm nên nhiều ông lái xe ẩu lắm

Mới đây, em bị bẫy vụ vượt xe trên cầu (ngoại thành HN), nhưng em ứ vượt, em thủng thẳng đi hết phần cầu rồi em vượt. Vừa vượt xong thì chú xe tải bị gọi vào, xe được thả đi rất nhanh, nhưng em lại bị yêu cầu này nọ, rồi hỏi em đi đâu mà xa thế, em nói thật là em đi đến chỗ này, làm cái kia, thế là các anh bảo, anh vượt thế là hợp lệ, không vấn đề gì, mời anh đi. Đi nhiều mà không tỉnh và tự tin là lại mất bánh mỳ ngay.
Ở xứ 34 em dính mỗi 1 lần chở gấu đi cafe về lần đó. :)
Anh cũng bị nhát này trên cầu Phù Đổng quãng 200x
Xe tải chim mồi còn chạy chậm, sau đó phanh gấp và dừng hẳn lại như bị chết máy
Anh vượt qua nửa xe thi nó nổ máy lăn bánh tiếp và qua cầu là được các chiến sĩ đội 5 vợt vào
Cay nhất là khi thằng xe tải chạy qua nó còn liếc mình cười đểu

DươngLH.BK

Xe tải
Tình trạng "bám đít" khi tham gia giao thông ở mình rất phổ biến, thậm chí cả trên cao tốc.
Vậy chúng ta về nhà nhanh hơn bao nhiêu thời gian???
Đây chỉ là vụ việc điển hình trong vô số vụ việc...
266373363294220449301578400095-6621-3235-1639717668_r_380x228.jpg

Đôi khi ko phải muốn bám nên bám đâu. Cụ đi thử theo đúng giãn cách chuẩn xem, cứ 30s lại có 1 thằng xe khác chèn ngay vào mặt, xem có thốn ko :)

titcoi

Xe tăng
Đường HN bám xe trước độ 1 thân xe hoặc ít hơn tí là phổ biến. Chứ bám độ thân rưỡi xe là ông khác chui vào ngay, thậm chí tạt đầu để chui vào cho lọt ý chứ

Được gửi từ iPhone 16 Pro Max - Otofun
Rồi nó tạt cho sước sát, xuống cãi nhau thì ông thớt phân xử cụ nhể

Duc_Quang

Xe buýt
Ở cái vành đai 3 này vừa phải bám đít vừa phải tỉnh ạ!

hd-vt

Xe container
Ngã tư này CSGT hầu như ko bắt và xử lý vi phạm nên nhiều ông lái xe ẩu lắm
À vâng, bây giừ gọi là ngã tư, em tối cổ quá hehe.
Kể ra xứ BaTư xuynh đệp cũng hay. Cc Phồng bị bóp z.ái khi đi qua để lên chơi HN phố, cc Thủ bị búng tờ.rim khi đi chơi đổi gió đồ....Sơn :D. Em thấy oai như...cóc. :P
Nghe bẩu, hội Phồng cay tay gì quê đẩu đâu, làm họ tốn kém thời gian tiền bạc khi đi qua, làm mất đi hình ảnh xứ BaTư xuynh đẹp hiền hòa. Tính sử. :P

Tommytep

Xe tăng
Ở cái vành đai 3 này vừa phải bám đít vừa phải tỉnh ạ!
Vành đai 3 nó dạng nửa quê nửa phố: vừa cao tốc vừa là nội đô nên phải rất quách tỉnh ko dễ toang ạ. Mà đường có 2 làn, em ghét nhất mấy ông đi chậm, 2 ông dàn 2 làn ko cho ai vượt lên, nên cả đoàn phải bám đít đằng sau. Nói chung đã lái xe thì phải có ý thức, quan trọng nhất là ý thức mình vì mọi người còn đi chậm hay nhanh ko phải vấn đề. Ông đi chậm cũng đc, là quyền của ông, nhưng nếu thấy mình đang ở trạng thái block lane - chặn làn của cả dòng xe khác thì phải có ý thức trả lại lane: đi vượt hẳn hoặc chịu khó lùi lại để tạo không gian cho xe khác nó vượt. Cá nhân em đi rất nhanh, lúc nào cũng phải max tốc cho phép kể cả trong phố, nhưng luôn quan sát xử lý đúng chuẩn: làm sao để mình đỡ ảnh hưởng đến luồng xe chung nhất mà lại đi nhanh nhất có thể. Em thích những cụ đi nhanh mà đúng luật!

Duc_Quang

Xe buýt
Vành đai 3 nó dạng nửa quê nửa phố: vừa cao tốc vừa là nội đô nên phải rất quách tỉnh ko dễ toang ạ. Mà đường có 2 làn, em ghét nhất mấy ông đi chậm, 2 ông dàn 2 làn ko cho ai vượt lên, nên cả đoàn phải bám đít đằng sau. Nói chung đã lái xe thì phải có ý thức, quan trọng nhất là ý thức mình vì mọi người còn đi chậm hay nhanh ko phải vấn đề. Ông đi chậm cũng đc, là quyền của ông, nhưng nếu thấy mình đang ở trạng thái block lane - chặn làn của cả dòng xe khác thì phải có ý thức trả lại lane: đi vượt hẳn hoặc chịu khó lùi lại để tạo không gian cho xe khác nó vượt. Cá nhân em đi rất nhanh, lúc nào cũng phải max tốc cho phép kể cả trong phố, nhưng luôn quan sát xử lý đúng chuẩn: làm sao để mình đỡ ảnh hưởng đến luồng xe chung nhất mà lại đi nhanh nhất có thể. Em thích những cụ đi nhanh mà đúng luật!
Chuẩn men luôn ạ. Nếu cụ theo dõi các post/comment của em cụ sẽ thấy đó chính là những gì e đã nói về cách tham gia giao thông. Không phải đi chậm mà là an toàn, mà là đi cùng tốc độ với dòng phương tiện mới là an toàn. Nhiều khi em còn ước những điều tiêu cực, chẳng hạn như một cái công hay tải 4,5 chân gì đó nó mất phanh, ủi mẹ những thằng đi chậm mà đằng trước còn thoáng, vừa đi vừa video call hoặc vì bất cứ lý do gì đó sang lề đường đi hoặc xuống đâu thì xuống. Ức chế kinh khủng, nó thể hiện một cái tâm lý nữa là bố mày thích làm gì thì làm, không đi dưới tốc độ tối thiểu, bố mày không sai đó. Đó là những thằng ích kỷ, chỉ biết mình, những thằng đó sẽ bị quả báo, không sớm thì muộn.

lenhhoxung1980

Xe điện
Em cứ tuân thủ giữ khoảng cách với xe trước theo tốc độ, đi nhanh thì cách xa, đi trong phố thì cách ít. Ai muốn điền vào chỗ trống em nhường.