Cụ/mợ nào đã đi Viêng Chăn (Lào) rồi cho em hỏi?

LoiLaiLua

Xe tải
Theo cụ/mợ thì ở Viêng Chăn có thể kinh doanh được loại hình dịch vụ gì?

Em chưa chưa am hiểu văn hóa của người Lào nhiều, cũng như là thị trường ở Thủ đô này nên muốn nhờ các cụ/mợ chỉ giùm.

Hơn nữa em chưa sang bên đó lần nào, nhưng dự định cuối năm này em sẽ "đi bụi" ở bên đó khoảng vài tuần để tìm hiểu môi trường kinh doanh. Thời gian em sẽ sắp xếp sau vì bây giờ đang bận nhiều việc quá.

Xế OF của nhà mình có ai ở bên đó không, để sang bên đó em còn biết tìm nhau mà .... uống rượu

Em muốn biết trước để sang bên đó "đi bụi" cho đúng địa điểm, loại hình cần tìm

Cảm ơn trước các cụ/mợ có góp ý chân thành.

phongpts2000

Xe tải
Cụ liên hej cụ Đoàn Nguyên Đức ạ. Cụ sang thì mang luôn cái báo giá 4b về cho ae ô phở thèm cụ nhé

Thaca

Xe hơi
E thấy bẩu dân Lào thích uống bia, cụ lên Tạ Hiện nhập dây chuyền sản xuất bia cỏ sang đấy bán, chả mấy mà đc vinh danh Doanh Nhân Thành Đạt cụ ợ :D

nhadatuytin

Xe container
E thấy bẩu dân Lào thích uống bia, cụ lên Tạ Hiện nhập dây chuyền sản xuất bia cỏ sang đấy bán, chả mấy mà đc vinh danh Doanh Nhân Thành Đạt cụ ợ :D
beer cỏ mình có cạnh tranh dc với beer laos ko cụ?

vankhuonthep

Xe tăng
E sang Lào tháng 3, bên ấy nóng, người thưa, họ uống bia là chính, thủ đô ít tiếng còi e lắm, ăn uống đắt, intenet cũng đắt, người hình như lành hơn mìng thì fari ạ.

trungvna

Xe tải
Em đã từng lang thang ở vientian khoảng 1 tháng + hóng từ mấy anh em làm đại diện đóng đô ở bên ấy thì sang đấy làm cái gì cũng được , từ trồng trọt, chăn nuôi đến sửa chữa ( oto, xe máy...) hoặc buôn bán linh tinh miễn là chăm chỉ cụ ạ, dân lào nói chung là lười, cây xăng 8h tối là đóng cửa hết, các hàng dịch vụ nếu của người lào thì 4h30 là nghỉ làm. chỉ có dân việt mình với dân tầu bựa là chịu khó, nếu có cửa hàng dịch vụ nào mở đến đêm thì 100% của dân mình hoặc tầu.

vuthanhvan

[Tịch thu bằng lái]
Em đã đi Viên chăn rồi, nhưng ko biết tư vấn gì có thể kinh doanh cho cụ được.
nếu em phát hiện ra kinh doanh gì ngon thì đã múc ngay rồi. :D

hah2005

Xe tăng
Em mới đi về, ngoài ý thức giao thông cua dân Lào rất tốt thì còn lại cái gì cũng kém. Thấy người ta bẩu dân Lào hiền lành và không chăm chỉ lắm, hết giờ là nghỉ nên có lẽ là cơ hội tốt cho dân Việt mình. Em đi đường bộ thấy cảnh báo qua cửa khẩu phải đúng giờ không nó không làm thông quan cho, có cho tiền cũng không làm :))

tuanzs

Xe container

pLS38yM9

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ vào siêu thị mua lấy vài chai Bia Lào về mà uống thử thì biết ngay thằng nào ngon hơn đấy :))
Bia Lào ở HN nhiều lắm mà, trên đường Nguyễn Khánh Toàn (gần đối diện Karaoke Thùy Linh) có nhà hàng bia Lào đấy, các cụ/mợ ra uống thử sẽ biết ngay mà :). Người Việt mình ở Viêng Chăn nhiều lắm, chủ yếu là dân Huế, Nghệ An... tập trung quanh Thạt Luổng, chắc 10 năm nữa người VN chiếm đa số dân ở Viêng Chăn :).

tui102

Xe tăng
Cụ giống cháu quá. Cháu cũng thích bờ bụi bên đó tìm hiểu nhưng chắc khoảng được một tuần thôi. Cháu cũng ở HN, nhiều đêm nằm ngao ngán thở dài mà thốt lên "khiếp HN" cụ ạ. Hổm trước cháu đọc vụ đại gia Run roi nhập khẩu gỗ lào không mất thuế mà ngã ngữa, chả trách nó đi run roi còn dân mình thì đi xe đạp...
Cụ mà đi cho cháu phượt ké với nhé

LoiLaiLua

Xe tải
Em đã đi Viên chăn rồi, nhưng ko biết tư vấn gì có thể kinh doanh cho cụ được.
nếu em phát hiện ra kinh doanh gì ngon thì đã múc ngay rồi. :D
Hihi, tâm cụ thật tốt. Cảm ơn cụ đã quan tâm.

sakuda

Xe điện
kinh doanh hóa đơn đỏ đi cụ, ke ke

LoiLaiLua

Xe tải
Em đã từng lang thang ở vientian khoảng 1 tháng + hóng từ mấy anh em làm đại diện đóng đô ở bên ấy thì sang đấy làm cái gì cũng được , từ trồng trọt, chăn nuôi đến sửa chữa ( oto, xe máy...) hoặc buôn bán linh tinh miễn là chăm chỉ cụ ạ, dân lào nói chung là lười, cây xăng 8h tối là đóng cửa hết, các hàng dịch vụ nếu của người lào thì 4h30 là nghỉ làm. chỉ có dân việt mình với dân tầu bựa là chịu khó, nếu có cửa hàng dịch vụ nào mở đến đêm thì 100% của dân mình hoặc tầu.
Cảm ơn cụ.
Cái cụ hóng được từ mấy anh bạn lại quan trọng với em lắm đó.
Em cũng đang muốn đầu tư kinh doanh một nghề chuyên sâu nào đó trong lĩnh vực ô tô tại thị trường này.

Tính em thích tìm hiểu đến tận "chân tơ, kẻ tóc", cụ thể trong công việc nên phải tự đi du lịch bụi.. Vậy em tự đi du lịch bụi, ngôn ngữ Lào thì không nói được câu nào. Vậy ngoài rào cản về ngôn ngữ thì liệu em có gặp khó khăn nào lớn không hả cụ?

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Bia Lào thì Bia Việt chính thống còn ko có cửa đừng nói là Bia cỏ

LoiLaiLua

Xe tải
Bia Lào thì Bia Việt chính thống còn ko có cửa đừng nói là Bia cỏ
Em cũng đồng quan điểm như cụ. Cái quan trọng của Bia Lào có lẽ là phù hợp với văn hóa ẩm thực người Lào. Mà cái đó thì không nên cạnh tranh với dân bản địa được

ninku

[Tịch thu bằng lái]
em trc chạy vận chuyển 3 chân sang bên lào suốt :(
em buôn mì tôm bánh kẹo (xăng lậu xách tay) các kiểu từ VN sang các tỉnh biên giới lào
còn chính là chuyển gỗ từ lào về VN