Cụ/mợ nào đã đi Viêng Chăn (Lào) rồi cho em hỏi?

TLS

Xe tải
Website
acctaxhn.com
Cảm ơn cụ.
Cái cụ hóng được từ mấy anh bạn lại quan trọng với em lắm đó.
Em cũng đang muốn đầu tư kinh doanh một nghề chuyên sâu nào đó trong lĩnh vực ô tô tại thị trường này.

Tính em thích tìm hiểu đến tận "chân tơ, kẻ tóc", cụ thể trong công việc nên phải tự đi du lịch bụi.. Vậy em tự đi du lịch bụi, ngôn ngữ Lào thì không nói được câu nào. Vậy ngoài rào cản về ngôn ngữ thì liệu em có gặp khó khăn nào lớn không hả cụ?
Về ngôn ngữ, lớp trẻ bên đó có dùng tiếng Anh, lớp già, già hẳn ý nhé có thể sử dụng tiếng Pháp, đôi khi để hiểu được nhau phải dùng ngôn ngữ thứ ba :) . Em có câu này tặng cụ chủ, dùng để khen/tán gái Lào này "xáo lao ngam lái" :D , giờ để gọi đồ ăn em chỉ còn nhớ được mỗi món trứng, phiên âm là "khe lu", còn chế biến kiểu gì, luộc, tráng,.... là do tài múa tay của mình, cụ chú ý là bên đó có kiểu trứng nướng, có đục vỏ cắm lá rau thơm - giống trứng vịt lộn bên mình, em suýt đạp 1 quả như vậy khi đang ngồi trên xe :( , ngoài ra ở bên đó quán của người Việt mình nhiều, không đáng ngại ...

Hihi, em đi du lịch đúng nghĩa đi bụi luôn đó cụ ạ. Tức là theo kiểu "lang thang" ấy.
Đối tượng em muốn gặp là mấy ông như Xe ôm, Xe taxi, người bán hàng quán nước, bán quán cafe....Nói chung là tiếp xúc nhiều với những người có nhiều thông tin về văn hóa, phong tục tập quán, sinh hoạt, kinh tế...chuyện trên trời dưới biển đều họ đều được nghe hoặc thấy.
Vì em nghĩ muốn kinh doanh ở bên đó thì cái đầu tiên là phải am hiểu địa phương. Mà những đối tượng em dự định tiếp xúc thì có thể biết nhiều hơn (giống như ở Việt Nam), họ luôn có một cái nhìn sát thực tế hơn.
Vậy nên chuyến du lịch bụi của em sẽ rất vất vả.
Em thì chắc chắn sẽ vượt qua, nhưng em sợ là cụ không chịu nổi. Bởi vì em đi là có mục đích chứ không hẳn là đi du lịch để .... cho thoải mái đầu óc thể lực.
Thêm vài lưu ý cho cụ chủ: xăng dầu bên đó khá đắt, cước điện thoại (chắc cụ sẽ dùng sim của unitel) cũng vậy, nếu đổi tiền càng gần biên giới càng rẻ, hạn chế dùng thẻ tín dụng & ATM vì phí tính cao

Chỉ có hàng hóa mới k cho đi qua. Còn người là ngày đêm mà cụ.
cái này phải hỏi cho kỹ, đêm hôm lên tới cửa khẩu vạ vật tìm chỗ ngủ mệt lắm, em dính 1 đêm trên đó roài :(

Jamebonds

Xe container
Lào thị trường nhỏ lắm, mà nếu sx nuôi trồng bên đó rồi nhập về VN thì lại o có nhân lực. Cụ nên sang Myanma

LoiLaiLua

Xe tải
Lào thị trường nhỏ lắm, mà nếu sx nuôi trồng bên đó rồi nhập về VN thì lại o có nhân lực. Cụ nên sang Myanma
Cảm ơn cụ. Em thì vốn ít, quan hệ mỏng, am hiểu thị trường còn non lắm.
Em cũng muốn làm như cụ, vì bên đó là thị trường mới mở, sẽ có nhiều miếng bánh ngon, nhưng lực có hạn. Nếu làm liều một quả, chết bên ấy thì khó cứu lắm. Rào cản lớn nữa đó là nền văn hóa khác xa Việt Nam nên em đang ngại.

Đang học

Xe hơi
Cụ chủ thớt cứ qua làm 1 vòng bụi xem thị trường .
Mỗi người có cái nhìn khác nhau về thị trường, vì thực sự ko phải ai cũng giỏi hết tất cả các lĩnh vực đâu .
Biết đâu người khác không có cơ hội, nhưng cụ chủ lại nhìn được ra thị trường cho mình .

Đầu tháng em về HN, rảnh giao lưu ah . Giữa tháng em lại qua VTE.

LoiLaiLua

Xe tải
Cụ thử mở photcopy xem,e thấy đươc đấy.
Mở dịch vụ này ở bên đó thì lại không đủ tiền vé để em chạy Hà Nội - Viêng chăn mà cụ. Em muốn ít nhất thì cũng đủ tiền mỗi tháng sang và ăn nhậu vài bữa nữa chứ

tomania

Xe buýt
Cụ làm cái hotel ở khu phố tây, dọc bờ sông; thêm cái mini mart nữa là ổn. Khu đấy người Việt kinh doanh cũng nhiều; khách du lịch nhiều

Mở dịch vụ này ở bên đó thì lại không đủ tiền vé để em chạy Hà Nội - Viêng chăn mà cụ. Em muốn ít nhất thì cũng đủ tiền mỗi tháng sang và ăn nhậu vài bữa nữa chứ

LoiLaiLua

Xe tải
Cụ làm cái hotel ở khu phố tây, dọc bờ sông; thêm cái mini mart nữa là ổn. Khu đấy người Việt kinh doanh cũng nhiều; khách du lịch nhiều
Cảm ơn cụ, Thời gian tới đi bụi sang bên đó em sẽ ngâm cứu

dnphong

Xe buýt
Em vừa đi Hà Nội - Vientiane - nongkhai - udonthani - Bangkok bằng đường bộ, về đến HN hôm qua. Theo em thì cụ mà muốn đầu tư cái gì Bên Lào thì cũng đau đầu đấy, của ngon chẳng còn đến tối đâu. Còn tất nhiên kinh doanh hay đầu tư ở đâu cũng thế thôi, dám Liều, dám Làm và quan trọng nhất phải kể đến yếu tố May Rủi. Còn theo cá nhân em đã đi và cảm nhận thì cụ nên sang đó 1 chuyến, tính cung đường từ Cầu Treo đi Vientiane rồi mở Quán Ăn có lẽ là hợp lý nhất. Mình làm ẩm thực tốt là chắc chắn thành công hơn ở VN. Chúc cụ tìm được hướng đầu tư thuận lợi !

nhatcuongasi

Xe tải
Website
www.thigia.com
Em vừa đi Hà Nội - Vientiane - nongkhai - udonthani - Bangkok bằng đường bộ, về đến HN hôm qua. Theo em thì cụ mà muốn đầu tư cái gì Bên Lào thì cũng đau đầu đấy, của ngon chẳng còn đến tối đâu. Còn tất nhiên kinh doanh hay đầu tư ở đâu cũng thế thôi, dám Liều, dám Làm và quan trọng nhất phải kể đến yếu tố May Rủi. Còn theo cá nhân em đã đi và cảm nhận thì cụ nên sang đó 1 chuyến, tính cung đường từ Cầu Treo đi Vientiane rồi mở Quán Ăn có lẽ là hợp lý nhất. Mình làm ẩm thực tốt là chắc chắn thành công hơn ở VN. Chúc cụ tìm được hướng đầu tư thuận lợi !
E đang tính sang lào làm cái quán ăn.......... Hà Nội em nhìn thấy người nhiều cũng sợ rồi.

xetaiben1979

Xe buýt
Còn muốn đen hôi đậm đà bản sắc thì Mekong hotel cụ nhở :))
Nhắc đến vụ Mekong hotel em lại ko nhịn dc cười Cụ ah, chả là dịp tháng 10 em với 3 ae phi xe sang Viêng chơi. Nghỉ ở Mekong, thèng cu em ( là sếp của em luôn) bảo thử tý gái Lào, em gật đầu ngay . Cơ mà em nhường phòng cho cu cậu hành sự, còn em phắn ra chợ đêm chơi. Lúc quay về cu em kêu tưởng gái Lào thế nào, he he.

phulv

Đi bộ
Nhắc đến vụ Mekong hotel em lại ko nhịn dc cười Cụ ah, chả là dịp tháng 10 em với 3 ae phi xe sang Viêng chơi. Nghỉ ở Mekong, thèng cu em ( là sếp của em luôn) bảo thử tý gái Lào, em gật đầu ngay . Cơ mà em nhường phòng cho cu cậu hành sự, còn em phắn ra chợ đêm chơi. Lúc quay về cu em kêu tưởng gái Lào thế nào, he he.
Em nạn nhân mấy lần đây!!! Như xác chết.